Mẹ ít tăng cân thì sau sinh cũng ít sữa cho con???

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi me.tenten, 15/7/2013.

Tags:
  1. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Tớ muốn hỏi các mẹ có phải trong thai kỳ mà mẹ tăng ít cân thì sau sinh sẽ ít sữa cho bé hay không? Tớ tập 1 tăng 12kg nhưng cũng chỉ đủ cho bé chứ ko dư dả gì. 6 tháng đi làm rồi thì càng ít hơn.
    Đến tập 2 tớ lại muốn chỉ tăng có 10kg trong kỳ sinh thôi vì tớ hơi thấp có 1,52cm nếu tăng nhiều quá sau này khó về form và cũng ko tốt (nhà tớ có gene tiểu đường nên sợ tiểu đường trong thai kỳ lắm)... Nhưng lại sợ ko có sữa cho con.
    Tớ gặp 2 trường hợp 2 mẹ tăng có 8,9kg nên sinh xong chả có tý sữa nào, tội con khóc ngằn ngặt mà toàn phải bú bình!
    Nhờ các mẹ vào đây cho chút kinh nghiệm nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.tenten
    Đang tải...

2. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mẹ ít tăng cân thì sau sinh cũng ít sữa cho con???

tớ lúc mang bầu 2-3 tháng tụt gần 10kg, sau đến lúc gần đẻ tăng lên được 12kg (ko tính lúc bị tụt cân) nhưng vẫn đủ sữa cho con bú

3. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Không phải đâu mẹ nó nhé, theo khoa học lượng sữa tiết ra ở người mẹ là theo nhu cầu bú của bé kết hợp với bú đúng cách, tất nhiên cân nặng của người mẹ cũng là một lí do nhưng theo bác sĩ thì chỉ cần chênh so với thời chưa bầu từ 3-5kg là uki
    Bú đúng cách là bé phải bú hết bên này xong mới chuyển sang bên kia bởi sữa gần cuối mới là lượng sữa béo tốt, nếu bé ko bú hết hay chỉ bú một nửa rồi chuyển sang bên kia thì lượng sữa mẹ cũng chỉ sản sinh ra theo nhu cầu một nửa như vậy thì nó ngày càng ít ( cái này tớ mới đọc báo hôm qua). Ngày xưa các cụ cứ bảo cho bú đều ko sau mẹ bị lệch, mình cũng tin tưởng chả tìm hiểu nên ít sữa.
    Thứ nữa là mẹ nó phải tìm hiểu tư thế để bé bú được nhiều và bú mạnh, đó là áp bụng bé vào bụng mẹ...vv nói chung là nhiều lắm, mẹ nó search google nhé.

divenoixa thích bài này.
  4. MEBAOCONG

MEBAOCONG

mình cũng ngĩ ko pải do cân nặng của mẹ đâu, mà do cơ địa của từng ng
    đứa e mình đẻ xong béo kinh khủng luôn cơ mà chả có sữa cho con bú ý chứ

5. nghiemhai

nghiemhai Bắt đầu tích cực

đúng rồi, việc tăng cân ít không ảnh hưởng đến lượng sữa đâu mẹ nó ạ. Em hối có bầu tăng có 10kg thôi, nhưng sữa thì căng lắm, mà sinh 1 ngày là sữa về, em toàn phải vắt bớt đi ấy

6. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Kê dép hóng kinh nghiệm của các mẹ, nhà em cũng rơi vào tình trạng như chủ top :(

7. Tamnt_Tpq

Tamnt_Tpq Thành viên chính thức

Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này ạ, mẹ nào biết giúp em nhé, em trước cũng có sữa, nhưng giờ thì it hoặc hầu như k không có ạ, hic

8. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Em nghĩ ko đúng hoàn toàn đâu chị. em mang bầu tăng có 12kg nhưng vẫn dư sữa cho nhóc mà.

9. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Khoa học chứng minh là kích thước của vòng 1 còn không ảnh hưởng tới lượng sữa mẹ, huống gì tăng cân ít hả bạn ơi? Sữa ít sữa nhiều do cơ địa, do sự thoải mái của mẹ, do lượng nước mẹ uống, do chất dinh dưỡng mẹ hấp thu và cách cho con bú bạn ạ. Cho con bú đúng cách, nghỉ ngơi điều độ, sữa nó sẽ về đủ đáp ứng nhu cầu cho con bạn nhé.

10. me Thoconxinhiu

me Thoconxinhiu mẹ yêu Sói-Thỏ...

Ko hề ảnh hưởng đâu mẹ nó. Mình lúc bầu bé thứ 1 tăng có 7kg thôi mà sau sinh sữa về bao la ấy. Quan trọng là chế độ ăn uống & nghỉ ngơi của mẹ. Mình sau sinh hầu như chả kiêng gì, sau 1 tháng là ăn uống bình thường, cũng ko ăn quá nhiều hay các món móng giò gì đâu.
    Hay là mình may mắn có cơ địa tốt nhỉ :rolleyes:

11. anhtuyen82

anhtuyen82 Thành viên tích cực

EM cũng giống mẹ này, sau 1 tháng ăn bình thường chả kiêng gì, em tăng 9kg, con 4kg, sau sinh như lúc con gái ấy. Sữa thì vẫn nhiều, chả ăn cháo móng giò, chả tẩm bổ. Em ăn uống đa dạng các loại thức ăn cho sữa tốt thôi. Hồi bầu em vào con nhiều, sau sinh ăn lại vào sữa, con bú mà mẹ cứ gầy, chả béo gì. Do cơ địa thôi mẹ nó ah

12. sweet_eyes

sweet_eyes Mỹ phẩm xách tay Hàn, Úc, Nhật,

:) sữa tiết ra do ocxitoxin tăng tiết mà ko liên quan đến cân nặng đâu ạ
    ^^ chị uống thêm sữa đậu nành vừng đen, chân giò, xôi, .... :D theo dân gian và yhct tăng tiết sữa đấy ạ
    :D hì hì. sữa có nhu cầu ghé nhà e nha ^O^

me.tenten thích bài này.
  13. chaien999

chaien999 Thành viên rất tích cực

k phải thế đâu mẹ nó ạ, sữa nhiều hay ít phụ thuộc vào chế độ ăn của mẹ và lượng bú của con, như kn của chị thì tập 1 lên 13kg bé bú nhiều nên tràn trề sữa, mẹ ăn uống bt chẳng bồi bổ j thêm nhiều, chị chỉ ăn cháo đậu đen+xanh chẳng cần móng giò hay đu đủ gì mà ngày nào sữa cũng chảy ướt áo, nhiều đêm ngủ quên cả 2 mẹ con cùng ướt cơ, đến khi đi làm thì vắt ra để lại cho con bú nên bé nhà chị bú được khoảng 9-10 tháng í, tập 2 lên 14kg cũng nhiều sữa nhưng bé bú ít hơn nên phải vắt ra nhiều hơn, bé bú ít thì nên vắt ra để kích thích tuyến sữa sz chứ nếu để như vậy thì tuyến sữa dần dần sẽ sx ít dần theo lượng bú của con thôi, tập 2 nhà chị bú ít hơn nên sau mỗi lần ngừng bú mình vắt ra và đổ thêm cho con để bé cũng bớt lười ăn mà mình cũng nhiều sữa, vì bé mà bú ít chưa no hằn mình cứ để vậy dần dần bé cũng thành ăn ít vì dạ dày k tăng. Chúc em nhiều sữa cho con bú nhé.

me.tenten thích bài này.
  14. mebehant

mebehant

tớ bé đầu tăng tổng cộng 8kg mà sau không ít sữa tí nào đâu bạn nhé.

15. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Mình nghĩ sữa nhiều hay ít là do cơ địa mỗi ng và tình trạng ăn uống hấp thụ của mẹ. Mình sinh xong chả ăn gì mấy mà sữa nhiều vô cùng cứ bị chảy ra ngoài suốt nhưng mà sữa loãng bé chả lớn đc mấy.

16. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Em cảm ơn kinh nghiệm của các mẹ nhiều, có những ý kiến này thì ax mới thôi ca cẩm về kiểu nhồi nhét ăn uống của ông ý. Chắc em phải lên thực đơn để ăn sao cho đủ dinh dưỡng cho con mà sữa ko bị loãng (tập 1 em có sữa nhưng em cứ cảm giác sữa ko tốt, dù sữa ko hôi, rất thơm, nhưng nhìn cứ trong văn vắt ý, con cũng lên cân bt chỉ 900g/ tháng)
    Tập 2 rồi cũng rất lo về độ sồ sề vì cơ địa người em nhẽo, ko đc săn chắc như ng khác, đặc biệt vùng bụng oa oa oa...
    Phải lên đây ngồi học hỏi nhìu nhìu hơn mới đc!

17. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

Rõ là cân nặng của mẹ ko liên quan đến sữa cho bé mà, mẹ nó cứ yên tâm. Mẹ cho bé bú sữa sau ấy, cho đặc và nhiều dinh dưỡng. CHo bú nhiều sẽ làm mẹ về phom nhanh hơn đấy :) Nếu mẹ nó sốt ruột thì mua túi muối về quấn bụng ý, đỡ nhão đỡ sồ sề ( em thấy cái này nhiều mẹ trên diễn đàn bán lắm ý :D )

18. tuyetyeuthuonglx

tuyetyeuthuonglx Bác sĩ phụ khoa

Để tạo dòng sữa nhiều và chất lượng, các mẹ cần phải ăn uống một cách hợp lý và đa dạng thực phẩm để cung cấp đủ chất cho sự phục hồi cơ thể mẹ sau sinh và sự phát triển của con.

Thứ nhất: không phải ăn nhiều chân giò để tạo nhiều sữa mà các mẹ cần phải ăn thịt nạc. Ăn nhiều thịt, cá và ít chất đường bột thì sẽ không gây tăng cân béo phì cho người mẹ. Ngược lại thịt nạc chứa nhiều chất đạm, giúp cho bé cứng cáp và chắc bắp thịt mà không bị béo tròn, phúng phính vì ăn nhiều chất béo.

Thứ hai: Ăn nhiều rau xanh và trái cây để cung cấp đủ vitamin và tránh táo bón - bệnh rất dễ gặp sau sinh.

Thứ ba: Các mẹ nên chú ý uống nhiều nước, hạn chế các món ăn ngọt. Một số thực phẩm như mè đen và đậu các loại cũng cho nhiều sữa vì các món này mang nhiều chất đạm tuơng tự như thịt , cá...

Ăn gì để có nhiều sữa cho con bú sau sinh? - 1

Móng giò hầm đu đủ

Đu đủ chứa nhiều prtein, chất béo, các loại vitamin A, B, C, D, E... Nấu cháo cùng móng giò và đu đủ xanh là một trong những cách giúp lợi sữa, thông sữa rất hiệu quả cho các bà mẹ đã được lưu truyền và sử dụng rộng rãi. Mặt khác, món ăn này cũng giúp trị chứng ít sữa hoặc sữa quá loãng.

Nếu không nấu đu đủ cùng chân giò thì có thể thay thế chân giò bằng cá chép hoặc cá quả cũng có hiệu quả tăng cường sữa.

Hoa chuối

Hoa chuối lá hoặc chuối tiêu thái nhỏ, luộc chín ăn hoặc trộn nộm với lạc, vừng rang, ăn 2- 3 bữa liền cũng giúp thông sữa rất tốt.

Hạt bí

Làm tăng sữa cho sản phụ sau sinh: mỗi lần uống 15 - 20g hạt bí ngô sống, ngày uống 2 lần vào buổi sáng và tối. Cách làm: bỏ vỏ hạt lấy nhân giã nát hòa với nước uống khi đói bụng. Cần uống liền 3 - 5 ngày sẽ hiệu quả.

Rau đay

Tuần đầu tiên sau khi sinh, sản phụ có thể ăn hằng ngày 150-200g rau đay vào bữa ăn chính, các tuần sau mỗi tuần ăn hai lần với từ 200-250g thì lượng sữa tăng, trong sữa lượng chất béo cũng tăng lên.

Rau khoai lang

Rau khoai lang luộc hoặc xào ăn hàng ngày vừa giúp nhuận tràng, vừa lợi sữa.

Nấu cháo rau mùi

Hạt mùi 12g, gạo nếp lức 30g, nấu cháo ăn, hoặc hạt mùi 6 g cho vào ấm cùng 100 ml nước, đun sôi khoảng 15 phút, lấy nước thuốc chia làm 2 phần uống hết trong ngày sẽ giúp lợi sữa.

Quả sung

Trong 100g quả sung có chứa các chất sau: protein 1g, chất béo 0.4g, đường 12.6g, Ca 49mg, P 23mg, Fe 0.4mg, caroten 0.05mg, dẫn xuất không protein 12.3g, khoáng toàn phần 3.1g.

Ăn rau ngót, tránh rau cải

Sau sinh, sản phụ cũng nên nên uống canh hoặc nước rau ngót. Nó có tác dụng làm co tử cung sau sinh, sạch máu. Rau phải được rửa thật sạch để tránh bị rối loạn tiêu hóa. Tuyệt đối không nên sử dụng rau cải xanh vì sẽ gây tiểu tiện nhiều và dễ làm rối loạn tiêu hóa.

19. chipsaoql19

chipsaoql19 Thành viên nổi tiếng

Theo tớ ít hay nhiều sữa là do cơ địa của mẹ và cách duy trì nguồn sữa thôi bạn ạ. Như mình sinh 2 đứa, lần nào cũng tăng 15-20kg mà có sữa đâu chứ. Do cơ địa của m giống mẹ mình nên ít sữa thôi. mẹ nó cứ yên tâm nhé. Còn sợ bị tiểu đường thai kỳ thì bạn hạn chế ăn đồ ngọt và tinh bột nhé ( m tập nào cũng phải kiêng)

20. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng