Mẹ nào có kinh nghiệm tập ăn cơm cho bé chỉ cho em với, em đang loay hoay quá~!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thuy_nghean, 16/2/2014.

1. thuy_nghean

thuy_nghean Cung cấp các SP Xứ Nghệ!

Nhóc nhà em sinh tháng 4-2012,
    Hôm nay là tròn 22 tháng. Một số bé cùng lứa đã bắt đầu tập từ ăn cháo sang ăn cơm rồi
    Em cũng thử cho cháu ăn nhưng mỗi bữa dc tí, mà con chả nhai mấy, toàn nuốt luôn (Dù răng đã rất nhiều, hê) em sợ ảnh hưởng đến dạ dày nên xót, k dám cho ăn nữa.
    Giờ vẫn ngày 3 bát cháo bự.
    Có mẹ nào có kinh ngiệm chuyển cháo sang cơm nhanh và hiệu quả k
    Chỉ giúp em nhé
    Thanks cả nhà mình nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuy_nghean
    Đang tải...

2. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mẹ nào có kinh nghiệm tập ăn cơm cho bé chỉ cho em với, em đang loay hoay quá~!

Mình cho con ăn tầm 1 tuổi rưỡi, cũng là lúc mọc gần hết các răng. Bắt đầu từ việc cho ngồi cùng bàn ăn, thi thoảng đút cho thìa cơm hoặc rau - thịt băm nát. Ăn lúc đói để nhóc có cảm giác thèm ăn, từ đầu nó cũng chưa biết nhai kỹ như bh - mà bh cũng nhai kỹ lắm đâu- trệu trạo vài cái là nuốt rồi nhưng căn bản là thức ăn cắt nhỏ cùng với cơm nát nên mình k lo về khoản đau dạ dày. Lúc nào chán cơm thì quay sang cơm xay
    Vì từ 1,5 tuổi là giai đoạn tập ăn nên mình k ép cho ăn nhiều cơm, vài thìa là quay sang cháo, hoặc có dấu hiệu chán cháo là đổi sang sữa ngay để bù lại lượng thức ăn thiếu. Ăn cơm rất nát bạn nhé, phần cơm của con khi cơm cạn, xúc riêng cho lưng bát và cho vào đó thêm ít nước cơm nữa, để bát trong nồi cơm và tiếp tục nấu như bình thường, bật xuống 2-3 lần chế độ nấu để cơm chín hơn, cơm người lớn chín cũng là lúc cơm của nhóc chín, vậy là chỉ việc cắt thịt, rau nhỏ tơi ra trộn ăn cùng. Chế độ ăn của nhóc nhà mình như người lớn, cả nhà ăn gì nhóc ăn nấy, tất nhiên là cơm nát + rau củ, thịt. Mình dùng kéo sắc cắt nát chứ k băm nhỏ, vì băm thức ăn có mùi rất khó chịu, k ngon.
    Việc cho nhóc ngồi cùng bàn là để ăn cùng mọi ng`, mình thấy đứa nào chắc cũng thế - ngồi vào mâm là bò trườn với cái này, bốc cái kia, thức ăn vương vãi lung tung cả, khiến người lớn cũng ăn bẩn theo, nên mình có dành cho nhóc mấy cái bát đựng đồ ăn riêng để nó tự xử với mấy đồ ấy, hễ lúc nào vi phạm lãnh thổ là mình nghiêm mặt lại là cấm dám ho he.
    Ban đầu việc cho ăn khá vất vả, nhiều lúc nản lắm vì nó nhai vài cái là mỏi hàm hay sao ấy nên nhè ra liên tục, nhưng mình để lúc thật đói mới cho ăn nên sau này việc ăn cơm k vất vả lắm. Khi được gần 2 tuổi ăn được lưng bát cơm là bỏ luôn cháo và vì thế mẹ cũng đỡ phải lích kích nấu cháo rồi chia theo bữa. Lúc nào thấy nó đòi thìa để xúc mình để nó tự xúc, giờ lớn hơn thì tự túc k thì cứ ngồi đấy mà nhịn đói. Trừ hôm nào mệt, bụng dạ ọc ạch mẹ mới hỗ trợ. Giờ 3 tuổi, ngồi xúc cơm ăn cùng mọi người, vét sạch bát và uống sạch hết nước...kể cả nước mì tôm, nước phở...hihi...tuy vẫn làm vung vãi cơm hay đồ ăn nhưng mình coi đó là chuyện bình thường, lớn lên chút nữa có khi khéo tay sẽ ít làm vãi hơn.
    Chúc bạn thành công cho bé ăn cơm và tự ăn nhé.

3. tk_nangla

tk_nangla

Ðề: Mẹ nào có kinh nghiệm tập ăn cơm cho bé chỉ cho em với, em đang loay hoay quá~!

Bé nhà mình 8 tháng đã ăn cháo đặc rồi. Đáng lẽ ra thời điểm 1 tuổi là thời điểm bộ gặm nhấm của bé phát triển nhất, bạn nên cho bé ăn cháo đặc, sệt gần giống cơm, hoặc các thứ gợn gơn , là lúc bé thích nghi nhanh nhất. Bạn nên tham khảo cách cho con ăn kiểu Nhật, họ cho bé tập ăn thô khá sớm, đừng sợ ảnh hưởng đến dạ dày của con, vì người Nhật vốn nổi tiếng ăn uống khoa học và sống lâu. Họ ăn thô từ rất sớm mà đâu có sao. Bạn nên tập cho bé ăn từ từ nhé. Để đến h là hơi muộn rồi đó

4. hadiepot

hadiepot Thành viên rất tích cực

con nhà mình 20 tháng cũng chưa ăn cơm, chỉ ăn chơi bời hix, dao này còn lười ko chịu ăn, ăn cháo thì nuốt ực phát, mình lại sai ở chỗ nào giờ mới thấm :-k

5. Meyeukem2012

Meyeukem2012 KEMSHOP - CHUYÊN HÀNG XÁCH TAY CHÂU ÂU MẸ & BÉ

Lót dép hóng hớt các mẹ có kinh nghiệm vì Kem nhà mình 20 tháng rồi, 2 tuổi sẽ tập cho ăn cơm.

6. thuy_nghean

Thanks cả nhà nhé
    Em bắt đầu tình thần rồi đây (Mã vẫn hơi ngại, hê)

7. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

bé nhà tớ cũng sinh tháng 4 đó, nhai cơm ngon lành nhé! giờ trong ngày có 1-2 bữa ăn cơm rồi, từ bé mình đã tập cho bé nhai, cho nhai nhiều thứ: bánh gạo, rau củ luộc, cơm , xôi, thịt, cá, tôm, rau...............luôn khuyến khích bé nhai thức ăn để cảm nhận vị ngon trong thức ăn, 2 mẹ con cùng chơi tập nhai, mình nhai và bé bắt chước.... hihi nàng ta ra tiệm ăn bánh mỳ que nhai rôm rốp làm nhiều bạn ngước nhìn đó nha!

8. thuy_nghean

Bé nhà em ăn vặt cũng khá tốt rồi
    Từ đợt này em phải huấn luyện thêm mới dc, hiện tại cháu chỉ nhai bánh quy, bánh gạo và kẹo lạc, hê

9. haisanbienquynh

haisanbienquynh Thành viên đạt chuẩn

Ku cò nhà mình được 16 tháng,bgio cũng đang tập cho cậu ăn cơm.2 ngày mình lại cho cậu ăn 1 bữa cơm tạo cơ hội việc làm cho cái dạ dày của cậu.

10. Nga Trịnh

Nga Trịnh Banned

em ko có nhiều khinh nghiệm nên chỉ ngồi hóng hớt kinh nghiẹm của các mẹ thôi
    cảm ơn các mẹ nhé

11. me_bin_bon

me_bin_bon

bé nhà mình thức ăn chính vẫn là cơm xay, nhưng bé nhai cơm cũng tốt lắm, mỗi tội là nhai lúc mỏi miệng là nhè

12. thuyhang886

thuyhang886 Chữa PHỤ KHOA gia truyền

ku nhà mình ngày trước cũng toàn kiểu nuốt luôn, k nhai, mình cũng sợ nên vẫn cho con ăn cháo, ông bà bảo cứ ăn no bụng đủ chất là được, k kể gì cơm hay cháo. Thế mà sau 3-5 tháng sau con quen và ăn luôn được cơm cho đến bây giờ là 3,5 tuổi. Bạn k nên lo lắng, trẻ con nó có giai đoạn hết, k nên ép con mà thành ra bữa ăn của con k ngon, làm mất cảm giác mùi vị mà sợ ăn nhé. ngày trước mình có 1 bài post lên chia sẻ với các mẹ đấy. Tựa đề là Tôi nuôi con tôi sai rồi, ai cứu tôi, hihi

13. toanecm

toanecm Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng đang chuẩn bị cho bé con tập ăn. bé con nhà em 13 tháng tuổi, mới được 8 cái răng, ăn cháo hạt từ lúc 11 tháng, bé ăn được bánh kẹo, nhai rau ráu. hê hê... cơm thì bữa nào cũng ngồi ăn ké, cơm mỗi lần vài hạt, đậu phụ mềm, rau nhừ, khoai tây cà rốt ninh...
    Theo em cứ tập cho con đi mn ạ, bao giờ cũng mất một khoảng thời gian ban đầu,tập dần dần là ổn ngay mà.

14. Trangnhpt

Trangnhpt Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng 16 tháng rùi nhưng mới chỉ có 7 răng (Trong khi bé hàng xóm 18 tháng thì đã có 17 răng) vẫn đang ăn cháo chưa chịu ăn cơm trong khi ăn vặt thì cũng tóp tép suốt.

15. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

con mình sinh tháng 3, 15 thang là chán cháo, mình bắt đầu cho ăn cơm, tí một thôi, 18 tháng là ăn đc rồi. con mình 19 tháng đủ răng nhé. Nhưng vấn đề không phải là ở bao nhiêu cái răng bạn ạ, mà phải cho bé tập nhai trước, kể cả không có răng bé vẫn nhai được bình thường mà

16. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình 15 tháng là ngồi ăn cơm cùng gd. Bữa com lúc nào cũng có cái thìa và cái bát riêng. Ban đầu bà nội mình cho cháu 1-2 thìa nhỏ cho bé tự xúc ăn. Bây giờ bé dc 18 tháng, mỗi bữa cũng tự xúc dc khoảng vài thìa cơm. Bé thích nhất ăn cơm trộn với thịt rang. hehe. Toàn tranh thịt rang với cụ. hehe:D Tiện đây khoe luôn các mẹ, cụ nhà em năm nay hơn 90 tuổi mà vẫn cõng cháu đi chơi thoải mái. :D

17. MEBAOCONG

MEBAOCONG

ku nhà e giờ 18 tháng, giờ bắt nó ăn cháo nó ko ăn, thỉnh thoảng đút cơm thì lại ăn
    trẻ con tùy từng giai đoạn bạn ạ

18. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

tớ cũng cho bé ăn cơm dặm thôi vẫn cứ lớn như thổi

19. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bữa ăn của trẻ mới tập ăn cơm phải bao gồm đầy đủ bốn nhóm dinh dưỡng chính: Tinh bột: gạo, khoai, bánh mì…; chất đạm: cá, thịt, trứng, tôm, cua, đậu hũ…; rau, trái cây tươi: nho, cam, quít, chuối, đu đủ…; dầu thực vật: tốt nhất nên dùng dầu ô-liu.
    trang tri thuc an cho be
    Trước hết, các mẹ phải lựa chọn các loại thực phẩm mềm và dễ tiêu, đồng thời phải lưu ý cách thức chế biến, đẹp mắt. Khi trẻ mới bắt đầu tập ăn chúng ta nên cho trẻ ăn cơm hơi nát (nhão), để hơi nghiêng nồi cơm về một phía để cho một góc cơm hơi nát.