Cần giúp: Mẹ nào có phần mềm quản lý bán hàng tiện dụng ko?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Gaudo09, 23/8/2010.

1. saiback

saiback Thành viên rất tích cực

Ðề: Mẹ nào có phần mềm quản lý bán hàng tiện dụng ko?

Đang tải...

2. 247365.vn

247365.vn Thành viên tập sự

Sửa lần cuối: 6/2/2013
  3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em phải vào theo dõi vụ này mới được, năm sau có mở CH thì em xin ngâm cứu thêm kinh nghiệm của các mẹ đi trước

4. 247365.vn

Hi, Mình không phải dân IT, ông anh mình mới là dân IT nên gặp bạn đúng là mình mít luôn:) Đúng là gặp sấm rền. Tuy nhiên vẫn thắc mắc với phanmembanhang

Về việc sử dụng dropbox... đúng là ok nhưng vì nó là cộng đồng, phanmembanhang có dám chắc là dùng nó bảo mật cao và chuyên nghiệp không, chạy có nhanh không, nếu mạng internet chậm như USB3G thìì không biết thế nào? Quản lý được trên điện thoại nữa thì dung lượng của phần mềm là bao nhiêu? Hơn nữa, theo quan điểm của mình, tất nhiên hơi cá nhân một tí là cái gì cho không thì không ngon bổ rẻ :)
    Về quan điểm quản lý thì mình hoàn toàn đồng ý là quản lý từ xa rất ok nhưng nhập liệu thì bạn cũng đã nói là cần yếu tố đầu vào nên mình không hiểu chỗ này, hơn thế nữa, đến giờ ở VN chủ yếu thanh toán tiền mặt, dùng chữ ký tươi và chưa có con dấu cá nhân nên việc kiểm soát vẫn thông qua các chứng từ gốc có đủ chữ ký nên vẫn cần đến con người. Về mô hình chuỗi rễ:) (hic cứ nói đến chuỗi rễ mình lại thấy ông anh mình cao khi sử dụng quan điểm nông dân bởi đây là ngôn từ có từ thời cải cách ruộng đất:) ) thì không biết phần mềm bên phanmembanhang sử lý ok k, cho mình đường link được không bởi cái này mình k phải dân trong nghề nhưng mình biết cụm từ khử trùng không khó nhưng rất khó khi người nhập liệu không làm đúng qui trình khử trùng.
    j có
    Mong học hỏi thêm từ phanmembanhang

Sửa lần cuối: 6/2/2013
  5. 247365.vn

Hi, nghe PMBH nói thì đúng là dùng PM online tiện ích thật, sao các tổng công ty hoặc các công ty lớn có các đơn vị phụ thuộc không sử dụng béng giải pháp này có phải ok không nhỉ, việc gì mà Tổng công ty cứ phải lập báo cáo hợp nhất bằng tay làm gì nhỉ, theo mình biết thì họ không thiếu tiền :). Mà việc lập báo cáo hợp nhất thì mình cứ hiểu nó nông dân như là lên báo cáo Tổng kết của các cửa hàng dạng chuỗi, tránh sao được việc trùng lắp như cửa hàng A nhận hàng của cửa hàng B, cửa hàng B nhận tiền của cửa hàng C...

PMBH dùng điện thoại để online đọc báo thì mình đồng ý, còn để làm những công việc nhập liệu thi với đường truyền như các mạng ở Việt Nam nếu đang làm mà đứt mạng thì sếp mắng chết, nói thật nhé, ở công ty có cái mạng LAN đểu mà nhiều khi còn phải suốt ngày bật teamvier cho nhân viên bảo trì PM sửa chữa thì không biết online nó còn tệ đến mức nào:rolleyes:

Thôi, sắp tết rồi, lo ăn tết đã, qua tết vào học hỏi thêm PMBH xem PMBH có giỏi hơn Mr Google không :)

Chúc mọi người và PMBH ăn tết vui vẻ

P/S: PMBH là dân IT mà bắt lỗi Quote thì nhỏ quá :)

Sửa lần cuối: 7/2/2013
  6. phanmembanhang.VNUNI

phanmembanhang.VNUNI Banned

Bạn viết như thế là đủ để mình có nên trả lời hay ko rồi. Không hiểu cả khái niệm sử dụng phần mềm qua điện thoại để làm gì nữa. Cũng ko hiểu khái niệm "quản lý" là gì (chắc ko bao giờ nghe tới từ dashboard là gì nữa).

Nực cười, bạn đúng là chưa bao giờ dùng phần mềm thì đúng hơn, chứ đừng nói tới khái niệm ERP. Online Internet khác gì chạy phần mềm trên LAN đâu (về mặt logic nghiệp vụ). Chuyển từ A --> B thì làm phiếu điều chuyển, trùng cái gì mà trùng chứ. Về mặt bản chất là tất cả làm trên 1 CSDL trên Server cơ mà (có phải bên A xuất rồi sang bên B nhập đâu). Ùi, hóa ra những cái đơn giản này mà sao nhiều người còn chưa biết nhỉ.

TCT hả, bạn tìm hiểu FPT, Petrolimex, Vinamilk, THP (Dr Thanh), HAG,... và hàng loạt các cty lớn đang dùng cái gì nhé. Dĩ nhiên có nhiều cty chưa đủ năng lực (chủ yếu là về nhân sự) để làm cái này (tiền nhiều ko phải là triển khai được dự án lớn bạn ạ, phải có "nhiều cái đầu giỏi" nữa).

Đã nói là bạn nên google trước khi viết đi đã, càng viết càng...

Bắt lỗi Quote là để độc giả họ đọc cho rõ chứ ko phải vì tôi. Topic này sẽ có hàng trăm ngàn người vào đọc nữa bạn ạ. Chắc là bạn nhìn thấy nút "Sửa bài viết" đấy chứ.

Sửa lần cuối: 7/2/2013
  7. 247365.vn

Chẳng hiểu sao phanmembanhang lại đưa cái dashboard ra đây làm gì nhưng nếu nói đến dashboard thì mình tin giá bán phần mềm của phanmembanhang không hề rẻ và chắc phanmembanhang cũng chẳng làm được gì nhiều với cái dashboard này đâu. Đấy là mình chưa nói đến việc nhiều người nhìn vào cái dashboard của phanmembanhang họ nói nhức đầu lắm, chẳng hiểu gì đâu, chẳng hiểu gì mà bắt tôi đưa ra quyết định quản trị cái cửa hàng của tôi thì tôi chịu.

Việc trùng lắp thì PMBH hiểu còn đơn giản lắm, nó không phải là nghiệp vụ trùng như trùng chứng từ hoặc hai bộ phận làm cùng một công việc đâu, ở đây mình muốn nói đến các yếu tố trùng cần loại bỏ khi tổng hợp báo cáo mà việc điều chuyển như PMBH nói vẫn chưa thực sự ok đâu.

Có vẻ phanmembanhang rất giỏi về ERP nhưng theo mình hiểu thì đây là cả một hệ thống liên quan đến mọi hoạt động của doanh nghiệp mà việc theo dõi, tính toán sổ sách chỉ là một phần của cái ERP này thôi nên đừng phức tạp hóa nó thế khi chúng ta chỉ nói đến phần mềm quản lý bán hàng cho các cửa hàng kinh doanh nhỏ lẻ, nếu ở cấp công ty có bộ phận kế toán thì họ dùng phần mềm kế toán thôi chứ EPR cái gì. Mà nói thật, đến bây giờ ERP với Việt Nam còn mông muội lắm, nếu không tin phanmembanhang đi hỏi Oracle hoặc SAP xem chứ công ty Việt mà nói đến ERP thì còn thiếu nhiều lắm, từ kinh nghiệm tư vấn cho đến modul sản xuất.
    Về ứng dụng thì phanmembanhang nói đến FPT hả, thực ra thì sau một thời gian thực hiện, FPT đang phải làm lại kìa http://www.fpt.edu.vn/story/fpt-su-dung-he-thong-erp-moi-tu-nam-2012. Mà cũng phải là những ông lớn, với đội ngũ nhân sự ngon lành áp dụng còn chưa đâu vào đâu kìa, chắc gì đã ích lợi nhiều hơn sử dụng PM kế toán mà chi phí thì cao hơn nhiều. Về sự cố thì không biết mấy cái free của PMBH có đảm bảo được 30 phút như họ không?

P/S: Giá mà PMBH đỡ dùng T/A và hiểu thêm một chút kinh nghiệm thực tế về người sử dụng thì mọi người đọc dễ hiểu hơn. Mình thấy ông anh mình khi làm cái gì thì cũng nghĩ đến người dùng sản phẩm của mình họ có dùng được không đã chứ không phải là làm ra để chứng minh là có nhiều ưu điểm tốt nhưng khó sử dụng.

pukamupbhxh3003 thích.
  8. saiback

saiback Thành viên rất tích cực

Trên này toàn cửa hàng nhỏ lẻ thui, cái nào càng đơn giản càng tốt vì nói thực là cũng chẳng cần kê khai thuế,... chủ yếu chỉ dùng cho mấy cái mục đích:
    - Quản lý tồn kho
    - Tổng kết doanh thu/ lợi nhuận

9. phanmembanhang.VNUNI

phanmembanhang.VNUNI Banned

Đúng rồi. Có ai nhắc gì tới kê khai thuế hay gì gì đâu. Nhưng nhu cầu quản lý Online là rất nhiều. Không chỉ nhập liệu Online (mô hình nhiều cửa hàng) mà còn là quản lý từ xa. Những người vừa đi làm công chức nhà nước, vừa có cửa hàng là cực nhiều. Họ rất muốn xem kết quả hoạt động kinh doanh của cửa hàng từ xa.

Mà chỗ để xem kết quả hoạt động kinh doanh đó người ta gọi là màn hình thông tin quản trị - Dashboard (chỉ là cái hiển thị kết quả cuối cùng). Dashboard có nhiều loại, từ đơn giản tới phức tạp. Nhiều bạn cứ tưởng có mấy cái biểu đồ nhấp nháy hết dạng cột rồi tới dạng tròn thì mới là dashboard, rồi phải liên quan tới data warehouse, olap,... nữa (mấy cái đó là dạng phức tạp tôi ko muốn đề cập ở đây). Thực ra, rất nhiều người đã quen dashboard dạng giản đơn trên excel với pivot và chart cách đây cả chục năm rồi. Dashboard hiểu nôm là là 1 cái màn hình thông tin quản trị, và đối với phần mềm bán hàng thì có thể từ đó nhìn thấy doanh thu, lãi lỗ, công nợ, hàng tồn kho, top hàng bán chạy, bán chậm,... toàn những từ ngữ chẳng có gì là ghê ghớm xa lạ, thậm chí là rất thiết thực với dân chủ cửa hàng cả. Và muốn xem cái màn hình đó, người ta ko nhất thiết phải đến tận cửa hàng mới xem được.

@247365.vn: Bạn biết quá ít nên tôi chẳng muốn viết tiếp làm gì. Còn về việc ERP: Khi bạn nhắc tới Tổng công ty thì tôi mới nhắc tới ERP. Trên erpsolution.com.vn (diễn đàn hiện đang tạm dừng hoạt động) BQT chúng tôi post thông tin triển khai các dự án thường xuyên. Bạn bảo dùng phương án Free Online (DynDNS hoặc phần mềm mạng ảo) chạy được 30 phút không thì tôi chán ko buồn viết lách nữa rồi. Bạn hỏi mấy game thủ ấy xem họ chơi game online bằng cách nào.

Tóm lại: Bây giờ mà cứ bảo lưu cái kiểu cần gì online thì khác gì bảo dân tình chỉ nên đi tàu hỏa/ô tô từ Nam ra Bắc mất cả ngày thay vì mất 2 tiếng đi bằng máy bay.

Sửa lần cuối: 17/2/2013
  10. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Thật ra như em cũng buôn bán nhỏ lẻ, cũng chỉ cần quản lí qua file excel thôi
    Nên cơ bản cũng không cần hẳn phần mềm cao siêu quá :(

11. haphamthi

haphamthi Banned

Theo kinh nghiệm quản lý hàng chục diễn đàn lớn, trong đó có các diễn đàn chuyên về các giải pháp phần mềm thì mình nghĩ tới 99,9% đây là nick của bên MRIC. Một nick mới tạo ra (trong tháng 3/2013) mà đóng vai trò là một KH lại tìm tới đúng topic như thế này và viết quảng cáo cho 1 sản phẩm với đầy đủ cả số ĐT & Hotline + đường dẫn download bản trial như thế này nói thật ai cũng đọc vị ra được. Mình nghĩ trên diễn đàn lamchame các bạn nên kinh doanh 1 cách trung thực thì hay hơn là dùng thủ thuật. Mọi người hãy đọc bài này của bạn Song Nhi là hiểu những thủ thuật kiểu này.

Trên diễn đàn của mình quản lý thì các bài thủ thuật như thế này sẽ bị xóa và ban nick vĩnh viễn (vì admin có thể dò được IP, và dò google theo email đăng ký)

Sửa lần cuối: 6/4/2013
  12. phanmembanhang

phanmembanhang Phần mềm quản lý bán hàng siêu thị chuyên nghiệp

Thông thường nhu cầu cần quản lý bằng phần mềm bán hàng phát sinh khi và chỉ khi:

(1). Số lượng giao dịch trong ngày quá nhiều (tóm lại là rất đông khách, quá trình nhập xuất, điều chuyển, kiểm kê, thanh toán,... diễn ra thường xuyên)

(2). Số lượng hàng hóa nhiều. Ví dụ nếu cửa hàng chỉ có khoảng 100 mặt hàng đang có trong kho (active item) thì chắc ko cần dùng tới phần mềm nhiều vì vẫn có thể quản lý được thoải mái. Nhưng nếu có khoảng 500 hay thậm chỉ chỉ là 1000 mặt hàng thôi thì việc quản lý tồn kho (chưa nói tới các quản lý khác) sẽ rất khó khăn. Nếu trên 5000 mặt hàng mà quản lý sổ sách excel được thì phải nói là rất giỏi excel nhưng mình chắc chắn là cực tốn nhiều thời gian cho việc quản lý (cái này có minh chứng cụ thể rồi, toàn người giỏi trên 10 năm làm excel luôn)

(Ngoài (1) và (2) thì còn có thể là do số lượng nhân viên tăng lên, số cửa hàng tăng lên, nhu cầu theo dõi công nợ chặt chẽ, minh bạch về thông tin kinh doanh với người bạn cùng làm chung,...)

(3.) Tư duy của người chủ về cách quản lý. Thông thường trong đời sống thực tế cũng như trong kinh doanh có 1 câu là cùng làm một công việc có khối lượng như nhau nhưng mỗi người khi thực hiện sẽ có các cách tiếp cận khác nhau thì sẽ có kết quả khác nhau (có thể cùng kết quả về giá trị nhưng khác nhau về thời gian thực hiện). Ví dụ minh họa vui bằng toán học:

Những ai có tư duy quản lý khoa học, mong muốn thay đổi cách quản lý của mình để cho việc kinh doanh "smart" hơn, tiện ích hơn, tốn ít thời gian hơn, tận dụng được nhiều thông tin để ra quyết định hơn, v.v... (tóm lại là hiệu quả hơn) thì sớm muộn (khi có đủ điều kiện) họ sẽ đưa công cụ vào để quản lý (phần mềm chỉ là công cụ quản lý mà thôi). Giống như ngày xưa chúng ta giao tiếp liên lạc với nhau chỉ bằng truyền miệng trực tiếp, rồi thư tín bưu điện. Sau này tiến tới là điện thoại, sms và bây giờ là mạng xã hội, v.v...Nhưng trong thực tế cũng sẽ có những người ngại tiếp cận và thay đổi (ví dụ bà chị mình gần 60 rồi, đang bán minimart bé xíu, nói mãi mới chịu dùng) mặc dù KH bên mình có những anh chị, cô chú lớn tuổi (trên 60 tuổi) và chỉ học hết lớp 3 thôi, chưa 1 lần sờ vào máy tính, không biết gõ tiếng Việt nhưng lại rất muốn sử dụng phần mềm bán hàng vào việc bán minimart (và thực tế khi đào tạo họ rất tận tâm ghi chép cách sử dụng phần mềm, sau đó họ còn dạy lại phần mềm cho các bạn trẻ làm thuê cho họ, những người có bằng ĐH).

Có một tâm lý là hầu như tất cả mọi người đều cho việc mua công cụ quản lý là 1 chi phí ngắn hạn (phải trả ngay) mà ko coi đó là khoản đầu tư dài hạn (phân bổ ít nhất trong 3 năm) nên khi đã coi là 1 chi phí ngắn hạn thì sẽ thấy chi rất nhiều tiền (mà chưa nhìn thấy được lợi ích thực sự đem lại nếu ko có người chỉ ra). Nếu chúng ta coi đó là khoản đầu tư dài hạn (được lập ra từ khi lên kế hoạch KD) thì sẽ đỡ bị tâm lý mất quá nhiều tiền (do hiểu được sự phân bổ giá trị đầu tư là theo nhiều năm). Dĩ nhiên khi phân tích đầu tư thì bao giờ cũng tính tổng chi phí của chủ sở hữu (TCO - Total Cost Of Ownership) và lợi ích do sự đầu tư đem lại (ROI - Return On Investment) về mặt lâu dài.

Thực ra mình cũng hiểu các cha mẹ bắt đầu kinh doanh bao giờ cũng từ rất nhỏ, vốn ban đầu ít nên đầu tư chi phí ban đầu thường phải tối thiểu nhất (bắt buộc phải có như tiền hoạt động hàng tháng, tiền hàng, v.v...). Vì thế bao giờ mình cũng tư vấn là nên hay ko nên sử dụng dựa trên quy mô hoạt động (cùng với 2 điều kiện cần là (1)(2) ở trên). Không phải lúc nào người tư vấn giải pháp cũng nhăm nhe bán cho bằng được, bằng mọi giá mà ko đứng từ phía người đầu tư kinh doanh. Là người kinh doanh, mình tin chắc là bất cứ cha mẹ nào làm kinh doanh cũng đều mong muốn mình sẽ phát triển hơn nữa, kiếm tiền nhiều hơn nữa chứ ko chỉ "tằng tằng, tàm tạm" như thế thôi (kể cả trong thời buổi kinh tế khó khăn như hiện nay nhưng chắc chắn các mẹ trong đầu vẫn luôn nghĩ "ngày mai trời lại sáng" vào mỗi tối đi ngủ đúng ko? ;)). Và khi phát triển hơn, mình tin là mọi người sẽ thay đổi tư duy quản lý (nhiều khi bắt buộc phải thay đổi vì lúc đó KH nhiều lên, nhân viên đông lên, hàng nhiều lên, v.v... mà mọi thứ ko thể kiểm soát được bằng thủ công được nữa).

Mình ko muốn nhắc lại tới giá trị cụ thể mà 1 phần mềm bán hàng đem lại (vì hình như mình post ở bài nào đó trên diễn đàn rồi), nhưng mình có 1 ví dụ khác liên quan mà mình thấy rất rõ trên diễn đàn webketoan. Đó là việc mình thấy rất nhiều bạn làm nghề kế toán (cả mới lẫn cũ) hỏi về nghiệp vụ, về quyết toán, báo cáo thuế, rồi báo cáo tài chính cuối năm, v.v.... Họ thực sự bận bịu tối ngày vào những "mùa kế toán" (những ngày sắp phải nộp các báo cáo kế toán tới cơ quan có thẩm quyền). Trong khi kế toán bên mình cứ bình chân như vại vì mọi chứng từ đã nhập đầy đủ và tức thời khi nghiệp vụ phát sinh (được kiểm duyệt về tính đúng đắn của số liệu thường xuyên) và mọi kết quả là chỉ cần tới ngày nộp in cái doẹt từ phần mềm kế toán ra là đi nộp.

Tuy nhiên, yếu tố thứ 3 này sẽ thay đổi. Ví dụ có người mặc dù ko thích hoặc sợ dùng phần mềm nhưng bị ảnh hưởng từ những người làm cùng nghề (nhất là cùng có họ hàng) hoặc các cửa hàng xung quanh đều dùng cả. Cũng có người cũng thay đổi do được người nhà khuyên dùng, họ phân tích ưu và nhược điểm giữa quản lý thủ công và quản lý bằng công cụ. Thế là nhu cầu thay đổi dần theo thời gian.

Vài dòng chia sẻ về "điều kiện cần và đủ để sử dụng phần mềm bán hàng vào việc kinh doanh cửa hàng" với các bạn.

Sửa lần cuối: 23/3/2013
  13. yoyo_pmh

yoyo_pmh Thành viên tập sự

Tớ nghĩ bạn nên xin làm ban quản trị diễn đàn làm cha mẹ :D

Sửa lần cuối: 25/3/2013
    phanmembanhang thích bài này.
  14. Thu Trang Phan

Thu Trang Phan 0979.368.099

C ơi giá phần mềm c mua là bao nhiêu ah, em chuẩn bị mở cửa hàng, đang quan tâm cái này ah. Em cám ơn ah

15. caohuusang

caohuusang Thành viên mới

Các bạn sẽ chọn phần mềm tốt được công nhận giải Sao Khuê được hiệp hội phần mềm Việt Nam công nhận nhiều năm. Nhưng giá thì trung bình khá.
    Hay sẽ chọn mua phần mềm ít chức năng nhưng giá thì rất rẻ và chất lượng dịch vụ sau bán hàng chưa tốt
    .

Sửa lần cuối: 29/4/2013
  16. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu để nghiên cứu dần, nhiều comment quá 1 lúc k đọc hết đươch, k biết co phần mềm QLBH dành cho thuốc không các bạn nhỉ

17. xedienxanh

xedienxanh Thành viên mới

Mình có cái file excel tự chế dùng vừa đơn giản, vừa tiện dụng, đáp ứng đủ nhu cầu quản lý bán hàng, không cần phải dùng phần mềm làm gì cho phức tạp. Nếu mẹ nào thích thì e mail cho mình để mình gửi cho nhé,

e mail của mình: xedienxanh@gmail.com

18. Myx

Myx Thành viên chính thức

mình cũng cần...................

19. xedienxanh

xedienxanh Thành viên mới

bạn gửi mail qua mình gửo lại cho bạn

20. monalisa_linh

monalisa_linh Thiên thần nhỏ

bạn ơi cho mình xin với nhé mail của mình ngothuylinh_83@yahoo.com
    cảm ơn bạn nhé