Cần giúp: Mẹ nào đã sinh mổ lần 2 cho e hỏi tí ạ!!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi me_yeu_tina, 7/7/2010.

1. Bobbycare

Bobbycare BOBBY - DẦU TRÀM HUẾ

Ðề: Mẹ nào đã sinh mổ lần 2 cho e hỏi tí ạ!!

Nghe các mẹ nói mà thấy sợ đến khi đẻ mổ lần 2. Lần đầu tôi chả thấy đau đớn gì cả, hết thuốc tê chỉ thấy đau vết mổ tý thôi.
    Đẻ mổ lần 2 mà đau dạ con nữa thì chả biết có chịu đựng nổi không, nghĩ đã thấy sợ rồi.

Đang tải...

2. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Nói cho các mẹ chuẩn bị tinh thần thế thôi , chứ qua 1 tuần rồi thì cũng nhẹ nhàng thôi mà .Tớ đây chả kiêng lị gì đc vì nhà chỉ có 2 vợ chồng với 2 đứa con ,chồng đi làm từ sáng đến chiều nên mới 10 ngày mà cơm nước ,giặt rũ làm đủ cả chả kiêng cái gì .Các cụ cứ bảo k kiêng sau này khổ ,cơ mà chả biết sau thế nào chứ giò mà kiêng thì chả ai hầu đc nên tự thân vận động hết thôi :D

3. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

e cũng sinh đc hơn chục ngày rùi. e sinh ngày 01 -09 đấy mẹ ku sóc ơi/ e chẳng kiêng đc mấy, nhất là vụ nằm điều hoà, người nóng nên quạt cứ vù vù....nhưg công nhận là đau gần chết vì mổ lần 2 co dạ con phát khiếp...cạch đẻ luôn rùi

4. me_ku_soc

Thế hả .Chúc mừng nhà tina nhé , mà em bé đc bao kg mẹ nó. k cố thêm ít tiếng nữa để sinh cùng ngày với bạn Nhím :) . Nhà tớ cũng thế , về nhà là nằm điều hoà luôn mà vì em bé nóng lắm , nằm quạt k nó vẫn ra mồ hôi nên cho nằm điều hoà, nhà tớ để đh ở 27 độ kèm quạt trần nhẹ nhẹ :)

5. mebeKem2009

mebeKem2009 mehaicongai

Con mình hơn 1 tuổi rùi, cũng đẻ mổ, đang định làm tiếp tập 2 nên vào đây bon chen học hỏi kinh nghiệm các mẹ tý. Đợt đầu mình còn choáng vì đau, 2 ngày mới đứng dậy nổi (mình vốn sợ đau mà), nghe các mẹ kể thế này mình chả dám đẻ tiếp nữa.huhu.Các mẹ ơi cho mình tý kinh nghiệm làm thế nào bớt đau đi để mình còn dũng cảm đẻ tiếp, và làm thế nào để lần 2 có sữa nữa chứ đứa đầu mình nuôi bộ hoàn toàn, vất vả lắm Cảm ơn các mẹ nha.

6. tuantrang

tuantrang Thành viên rất tích cực

chúc mừng mẹ cu Sóc nhé, nghe đên đoạn mổ lần 2 cực đau là hơi sợ nhưng chị ước gì được như em ,thôi mẹ tròn con vuông là tốt rồi,chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé.

me_ku_soc thích bài này.
  7. me_ku_soc

k qua lấy cái gọt đu đủ hả bà :D

8. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

giờ có muốn đẻ nửa cũng chẳng ai cho.
    em thì tập 1 mới 2t.định 5 năm nửa mới làm tiếp tập 2.chứ còn khó khăn lắm.

9. tackehoa

tackehoa Thành viên đạt chuẩn

10. daobong

daobong

Tui thấy bà chị họ chồng tôi, đẻ mổ tập 2 bà ấy hôm sau đã đi lại được rùi, bà ý cũng chả kiêng gì, phi xe ầm ầm, h con nhà ấy gần 6 tháng rùi, mình nhìn mà thèm. Đúa đầu bà ý có việc gia đình bị sốc, mất sữa nuôi bộ toàn tập, đứa này nhiều sữa lắm nên các mẹ cũng đừng lo lắng! E tập đầu 18 tháng cai sữa, sốt đùng đùng 2 ngày, chả ăn được gì!

11. me_ku_soc

hu hu ..nói đến vụ đẻ ở Việt Pháp mà em tức ói cả máu . Em đi đẻ rồi bà bên nhân sự mới gọi cho em nói là bên em ngoài BHXH còn mua cho nhân viên thêm Bh Marsh nữa nên em đẻ ở đâu cũng đc ,cứ xong việc em cầm bệnh án với hoá đơn, biên lai về là nó thanh toán cho hết . Hic ..đến lúc đấy thì đến "bố" em cũng đành phải chịu , sắp lên bàn đẻ rồi còn chuyển viện chuyển viếc gì nữa . Báo hại em tiền viện phí hết có hơn 300k mà tiền " cám ơn" bác sĩ với tiền này tiền kia gấp hơn chục lần . Đi đẻ về tổng kết ra em mất gần 6tr dù đã có BH . Nhục thế k biết . Em mà biết sớm e đẻ ở Vp vừa đỡ bao nhiêu thứ vừa đc chăm như thượng đế :(

12. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Chúc mừng me_ku_soc và me_yeu_tina nhé.
    Mình mới được gần tròn 14 tuần thôi, nhưng hồi mổ lần đầu không đau mấy vì vừa phải chịu cả đau đẻ lẫn đau mổ, lần 2 thì có sự chuẩn bị hơn rồi. Nghe các mẹ nói thì cũng yên tâm phần nào rồi. Các mẹ được BS nào mổ thế, mình đang theo khám BS Hiền ở Hàng Bông, nhưng đến lúc chọn BS mổ thì cũng chưa biết chọn ai. Các mẹ mổ ở C rồi cho mình tí kinh nghiệm nhé, tks
    Mà mẹ Sóc ơi những khoản gì mà hết nhiều xiền thế, mẹ nó có đăng ký BS mổ, phòng dịch vụ không, tất cả thủ tục, giá cả bây giờ thế nào rồi, mẹ nó chia sẻ cho mọi người cùng biết với nhé. tks

13. me_ku_soc

Tớ k đẻ ở C cũng k đẻ ở phụ sản như dự định lúc đầu do gần đến ngày đẻ cả nhà chồng tớ đau mắt ( trừ tớ và chồng tớ ) nên nếu đẻ xa nhà quá thì vất vả nên tớ đẻ ở viện E cho gần nhà . Tớ kể cho mẹ nó nghe mấy khoản nhá :
    1 . 1.5tr tiền Bs mổ + gây mê + khoa sản
    2. 200k tiền cho phòng sơ sinh ( tớ thề là tớ chả hiểu cái này là như nào chứ nó cũng nằm trong khoa sản mà ) , cơ mà lúc mổ xong chưa kịp biết mô tê gì đã có " chị " qua thăm nhắc nhở là ở đây thế , trắng trợn k để đâu cho hết .
    3.1tr tiền phòng dịch vụ ( 5 ngày là 750k với phí gì gì nữa là tròn 1tr )
    4.500k tiền là hồ sơ cho nhanh ( vì tớ lười đi xin giấy chuyển viện nên biếu 500k cho chị là thủ tục BHXH cho tiện )
    5. Tắm bé _ vệ sinh mẹ là 20k/lần : mỗi ngày tớ mất 60k x5 ngày là 300k
    6.Tiền nước lôi ( mỗi ngày tớ uống hết 4l nước lavie - chả hiểu sao ) ,rồi vệ sinh cho con cũng bằng nước lọc , tính ra mỗi ngày cũng hon 5l nước = 20kx5 ngày = 100k
    7.100k cho vụ thuốc thụt trước khi lên bàn mổ + 100k tiền tiem vitamin K cho con lúc sau sinh ( viêm gan B thì free rồi :D ) : 2 cái này cũng chả hóa đơn , chứng từ gì đâu nhé .
    8. Tiền linh tinh các khoản cho 5 ngày cũng vài trăm nữa .

Nói chung còn nhiều nữa mà tớ k tổng kết đc vì lúc tớ nằm bàn mổ với sau mổ mê mệt biết gì đâu , chồng chi nhiều cái mình chưa kịp biết và những cái này cũng chả đc cho cái phiếu thu nào đâu nhá :D

happyday1382 thích bài này.
  14. daobong

daobong

Tôi có Bh ở viện E nhưng sợ chết, ra tận C đây, mà nhà tôi ra E gần lắm! Tô làm thủ tục ở viện C rùi, còn viện E, trc tôi đẻ ở đấy, bà dì quen bs Hiền trưởng khoa nên chỉ đưa 1tr cho BS, đẻ xong, đưa cho bà đỡ bế con mình ra 200k, còn các khoản khác thì ko! H tự nhiên ân hận hay là về E đẻ nhỉ, mà h 34 tuần rùi, sợ nó ko nhận nữa mà hồ sơ ở ngoài C nó làm xong hết rui! Phân vân quá! Ra C thì hơi xa nhưng tôi lại có bà dì ở đấy! H sắp lên thớt rùi, lo đủ thứ, nhỡ....! Hic hic!!

15. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

đánh dấu đọc sau.............................................

16. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

4.500k tiền là hồ sơ cho nhanh ( vì tớ lười đi xin giấy chuyển viện nên biếu 500k cho chị là thủ tục BHXH cho tiện )
    Bạn à, cái khoản này là không đáng bị mất vì khi mình đi đẻ ở viện nào cũng được thanh toán BH mà vì trường hợp đẻ là cấp cứu rồi nên không cần phải có giấy chuyển viện dù mình đăng ký BHYT ở đâu đi chăng nữa.
    Post lên để các mẹ chuẩn bị sinh nghiên cứu.

17. Bobbycare

Bobbycare BOBBY - DẦU TRÀM HUẾ

Bạn nói chưa chính xác rồi, nếu đẻ thường hoặc đẻ mổ cấp cứu (chứ k phải mổ đăng ký trước) thì mới đc thanh toán BH, còn mổ đăng ký trước thì vẫn phải theo tuyến BH

18. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Bạn nhầm rồi, theo luật thì làm gì có chuyện đăng ký ngày để được mổ đẻ đâu. Thường trong hồ sơ mổ đẻ bác sỹ phải ghi vào trong hồ sơ một số lý do gì đấy để mới được mổ đẻ (vd: Như hết nước ối, vv...) chứ không bao giờ có chuyện chẳng có lý do gì mà được mổ đẻ cả.

19. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Nhìn tổng thiệt hại thế này thì vc nào khó khăn chắc chả dám đẻ đái gì nữa

20. me_ku_soc

Cái này bạn nói đúng nhưng bạn đi viện trái tuyến mới thấy là k có thì còn lâu mới xong đấy :(