Khác: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thuyanh.ms, 1/7/2014.

1. xuongrongth_2012

xuongrongth_2012 Thành viên mới

Ðề: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

Em bầu được 19 tuần, em vẫn ăn rau ngót đều các mẹ ạ, em lại thèm mì tôm nên thỉnh thoảng vẫn ăn, hạn chế ăn đồ nóng thôi ạ

Đang tải...

2. thuyanh.ms

thuyanh.ms Thành viên chính thức

Ðề: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

em cũng hạn chế thôi chứ vẫn ăn mà mẹ nó.

3. thuyanh.ms

thuyanh.ms Thành viên chính thức

báo cáo các mẹ em sinh bé thứ 2 vào ngày 12/9/2014 và trộm vía bé khỏe mạnh, mẹ nhiều sữa ạ. Mẹ cháu cai từ hôm đó đến giờ mới vào diễn đàn đấy ạ

4. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

cùng quan điểm với mẹ thuyanh.ms đấy! mình bầu tập đầu, mà cũng canh mãi mới đc ... nhưng chẳng kiêng cái gì tuyệt đối.
    có cô bạn cứ định ăn gì, uống gì lại vào google search xem có bị cấm ko này kia ... thấy mệt mệt làm sao vậy đó!

thuyanh.ms thích bài này.
  5. sweetcake2010

sweetcake2010 Thành viên tích cực

Mình thì thấy chẳng phải kiêng gì cả, bầu bí nhiều khi ăn uống đã khó rồi nên cứ thấy cái gì ngon miệng ăn đc thì ăn, lúc đẻ rồi tha hồ mà kiêng. Về việc uống thuốc thì mình cùng quan điểm với mẹ chủ topic. Nhiều khi vào diễn đàn thấy các mẹ quan trọng hóa vấn đề quá, sốt cao 39 độ còn lên mạng hỏi phải làm sao, các mẹ kiêng ko uống thuốc để rồi làm ng mình ốm nặng vậy thì ảnh hưởng tới em bé còn hơn cả việc uống 1 viên paracetamol cho hạ sốt. Có bạn cùng cơ quan mình còn bảo là bị cúm, đi khám bác sĩ hẳn hoi nhưng cầm thuốc về ko uống vì sợ ảnh hưởng đến con, mình nghĩ nhẹ nhàng thì ko sao chờ bệnh tự khỏi chứ mà để cảm nặng lúc đó virus cúm còn tác hại hơn nhiều lần tác hại của thuốc. Các mẹ nên cân nhắc cái lợi và hại trước khi cứ chăm chăm vào việc không đc uống 1 viên thuốc nào lúc mang thai nhé!

thuyanh.mschubby133 thích.
  6. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

MÌnh cũng chả kiêng khem gì mấy, thấy bảo mấy thứ hoa quả nóng như nhãn vải ko nên ăn nhưng thèm thì phải ăn 1 ít cho hết cơn chứ, cái gì ko tốt thì hạn chế. Chỉ tuyệt đối ko ăn đồ sống như bạch tuộc sống, nem chua hay tiết canh thôi. Bản thân thèm là phải ăn, ko ăn nhiều thì ăn ít thôi

thuyanh.mschubby133 thích.
  7. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nguyễn Tâm -Hải sản Hải sản tươi ngon-093 648 57 88

kinh nghiệm hay, em chưa có gd nên cần học hỏi nhiều hơn, cám ơn chị ạ

8. chubby133

hí hí mình vẫn ăn nem chua đấy, vì thèm! nhưng biết cái đó ko tốt nên ăn ít, cho đỡ thèm thôi.

9. Bánh Phu Thê

Tớ có 1 hôm ăn đúng 1 cái, sau cứ đau bụng rồi bị đi ngoài, thế là táng cạch. Nhưng mấy thứ như ớt tỏi tớ mê lắm, có bầu chồng ko cho ăn nhưng khi bưng mâm ra vẫn cho ớt vào. Thi thoảng ông xã ko để ý mình chấm cái rồi mút. Thèm lắm ý mn ạ :oops:

10. chik2012

chik2012 Thành viên chính thức

Hay quá, toàn những kinh nghiệm quý!
    Tung hoa

11. chubby133

hehe chắc bụng mẹ nó yếu đấy! mí lại tớ có địa chỉ mua nem chua, làm sạch sẽ lắm nên yên tâm.
    có cô bạn sinh trc tớ, từ cuối năm, con bị nóng lắm ... thấy nos bảo suốt thai kì ko nhịn đc ớt và mấy đồ cay nên đẻ ra con bị như vậy. tớ cũng vẫn chén ớt và tương ớt đều, ko cay cứ thấy khó chịu làm sao đó!
    ở nhà mng biết tính tớ bướng nên chỉ khuyên 1 lần, sau thấy tớ ko nghe cũng đành chịu. tớ chỉ ăn bớt cay đi thôi.

12. Bánh Phu Thê

mn mua ở đâu đấy, mình thèm lắm nhưng cũng chỉ dám ăn ít thôi, tại ông xã biết thích ăn nên có hôm đi uống bia đã kịp đút túi cho vợ 2 cái mang về :D . mình cũng thấy mn bảo ăn cay sau con nó hay bị nóng trong hay da con ko đẹp nhưng mà thèm ko chịu đc. Trc khi bầu ăn gì thì bát mắm cũng đỏ ớt cay xè, nhưng giờ thèm quá mà bữa ăn toàn để ý ông xã đang xem ti vi mình chấm lấy mấy cái mút đấy mút để :D .

13. chubby133

minhf nua nem chua ăn liền hoặc nem chua để rán ở chả giò ước lễ 11 lê đại hành mẹ nó ạ. có giao hàng đấy!
    họ làm c.thận và y.tâm lắm. tại cũng có ng nhà làm ở khâu chế biến nên cái này mình chắc luôn nà. mẹ nó thử ăn 1 lần xem có bị sao ko nhé hehe
    giờ mà thèm thì mình vẫn chén 2 3 cái hehe

14. Bánh Phu Thê

he he, chắc mai có việc phải chạy qua đó mua ít ăn cho bớt thèm mới đc :D . Cảm ơn mẹ @chubby133 nhé

15. ZORO_1

ZORO_1 Thành viên rất tích cực

còn kinh nghiệm sau sinh nữa ạ, hi sinh xong nên mua nước tắm dao đỏ dạng nước của đh dược tiênj sử dụng và tốt. uống tinh bột nghệ cho bổ máu đẹp da sau sinh hi

16. sinhkeo.

sinhkeo. Bắt đầu tích cực

Cảm ơn chia sẻ của mn nhé, e cũng tập 1 nên chưa có kinh nghiệm j

17. Nhimcao

Nhimcao Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiêm của mình lần trước là:

- Ăn uống: thoải mái ăn những gì mình thèm (trừ những cái độc hại :D)
    - Đi bộ: tranh thủ đi ít nhất 30 phút/ngày
    - Dọn dẹp nhà cửa: tích cực (từ tháng thứ 4 trở đi) cho đỡ ì ạch người
    - 3 tháng đầu uống Procare, 3 tháng giữa uống sắt, 3 tháng cuối uống canxi
    - Không uống sữa bà bầu (vì mình cảm giác uống vào khi nào cũng no, chán ăn)
    - Tinh thần vui vẻ

--> TV mình sinh con trai đầu rất ngoan, dễ bảo, lúc nào cũng vui và hay cười :))))))))))))

18. chubby133

3 tháng đầu mình cũng đc bsi khuyên uống procare, tìm hiểu ra thì nó cũng là 1 dạng vitamin tổng hợp, mình ko uống mà ăn đủ thứ để bổ sung vitamin.
    3 tháng giữa bdau đc bsi kê canxi và sắt. mình bị thiếu máu do thiếu sắt nên ngoài ăn, mình ok kết hợp cả uống. canxi giúp cho sự phát triển hệ xương của bé nên mình uống song song cùng sắt luôn. 2 loại này đến giờ là tháng cuối mình vẫn uống (nhưng ko đều)
    sữa bầu đặc biệt là ko dùng, vì nó rất nhiều chất, bổ sung thừa chất cũng ko ổn.
    ở VN các mẹ cứ bầu là đc khuyên uống sữa, ở nc ngoài ko có vậy đâu. làm các xét nghiệm xong, thấy thừa thiếu gì thì bsi mới khuyên nên dùng loại nào là ổn. đa số ko phải dùng.

19. Bánh Phu Thê

Em cũng chả uống sữa bầu, mà em tháng thứ 5 rồi mà đi khám bác sỹ chả kê cho uống sắt gì, mà em search trên mạng xem hiện tượng thiếu máu ntn thì thấy mình chả giống, sữa thì uống sữa trẻ con cho vào con, chứ em thấy mấy chị em uống thì toàn mẹ tròn con méo, trông đến là chán, em thì chỉ có mỗi cái bụng to chứ còn tay chân mặt mũi vẫn thế. ko biết vụ uống sắt với canxi thì uống thế nào là hợp lý, vì chả bác sỹ nào bảo em uống cái gì

20. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

oánh dấu để lúc rảnh thì đọc