Mẹ nào nuôi nấm Kefir giúp em với

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Nhoc4I, 28/3/2008.

1. Nhoc4I

Nhoc4I Thành viên mới

Em vừa được đọc thông tin về nấm Kefir thấy có nhiều tác dụng quá nên muốn nuôi để cho nhóc nhà em ăn và cải thiện làn da của me. Có mẹ nào đang nuôi loại này cho em xin 1 ít về nuôi với nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhoc4I
    Đang tải...

2. Binbo

Binbo Thành viên đạt chuẩn

Nếu bạn ở SG thì tuần sau có thể share cho bạn một ít . Còn nếu ở HN thì ... :(

3. an_yeu

an_yeu Thành viên mới

Có mẹ nào ở HN có nấm kefir thì cho em xin ít về nuôi. Thằng cu Bi nhà em còi quá. Em muốn cho chàng ta thử loại này xem có nhớn thêm được tí tẹo nào ko... Thanks các mẹ nhiều...

4. tombiklm

tombiklm Thành viên tập sự

Em chưa biết về vụ nấm Kefir này, cụ thể nó có tác dụng gì ạ, nêú tốt thật thì em cũng muốn dùng thử cho nhóc nhà em, bé còi quá .

5. dttvn

dttvn Thành viên mới

Xin nấm thì dễ, nuôi nấm cũng dễ, chỉ có con ăn sữa nấm vui vẻ thì khó :twisted: Vì thế, mình nghĩ bạn nên xin một ít sữa nấm (sản phẩm, chỉ việc ăn luôn ấy) về cho con ăn, thấy thích thì hãy nuôi.

Mình đang làm, nên mình có thể cung cấp (miễn phí :) ) sữa nấm cho bạn thử nếu bạn có thể qua lấy.

6. an_yeu

an_yeu Thành viên mới

Úi, thế bạn có sữa nấm ko vậy??? Mình đang rất muốn cho con măm thử xem thế nào. Nếu bạn có thì tốt quá, cho mình xin 1 ít. Nhà bạn ở đâu thế??? Có ở HN ko??? Nếu ở HN thì mình sẵn sàng qua xin ngay...

7. dttvn

dttvn Thành viên mới

Nhà mình ở gần bệnh viện Bạch Mai (dĩ nhiên là ở HN :D), có xa nhà bạn lắm không, nhà bạn ở khu nào ?

Tối nay bạn qua lấy cũng có luôn :rolleyes:

Gửi cho mình số điện thoại hoặc nick YM của bạn hoặc add nick Yahoo của mình : dttvn2005

8. an_yeu

an_yeu Thành viên mới

Thích quá, nếu được vậy thì tốt quá. Tối mình qua lấy luôn ( nếu ko mưa ) bạn nhé.

9. InTuLa

InTuLa Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, công dụng của loại nấm này thế nào cho em biết với .

10. dttvn

dttvn Thành viên mới

Nấm KEFIR - Nấm Tây Tạng

Nấm sữa Tây Tạng là một sinh vật sống, ăn sữa tươi và sản sinh ra một loại men rất có lợi cho cơ thể. Sữa nấm có tác dụng tăng cường hệ thống miễn dịch cho cơ thể, phục hồi những chức năng bị yếu. Bản thân sữa nấm không làm cho người ăn béo lên, mà nó chỉ làm tăng sức đề kháng của cơ thể, giúp cho cơ thể chống lại được những bệnh tật xâm nhập, từ đó sẽ ăn uống ngon miệng và ngủ tốt. Cụ thể những loại bệnh như bệnh về đường tiêu hóa, tim mạch, huyết áp, xương khớp… nếu ăn sữa nấm trong thời gian dài thì sẽ khắc phục cơ bản, thậm chí có thể hoàn toàn khỏi bệnh.

Nấm sữa Tây Tạng đặc biệt tốt đối với người già, trẻ nhỏ, phụ nữ có thai và người bị bệnh, ngoài ra người khỏe mạnh vẫn có thể dùng nấm sữa như một loại thức ăn rất ngon miệng và làm cho cơ thể luôn khỏe mạnh, đối với phụ nữ còn có tác dụng làm da dẻ mịn màng và hồng hào.

Chỉ lưu ý một điều là người khỏe mạnh bình thường khi ăn nấm sữa nên điều tiết chế độ ăn uống cho hợp lý để tránh béo phì.

Trên đây là một phần tài liệu về nấm K mà mình sưu tầm từ cách đây khoảng gần 1 năm, không nhớ chính xác nguồn nên nếu tác giả có đọc được thì thông cảm về việc không ghi nguồn trích dẫn ;)

Đợi lúc nào rảnh ghi chú thêm vài kinh nghiệm thực tế làm nấm, để các mẹ cân nhắc có nên làm hay không:mrgreen:

an_yeu: mẻ nấm sữa đầu tiên ngon lành không :mrgreen: ?

11. an_yeu

an_yeu Thành viên mới

Hì hì, em làm bằng sữa có đường. Nên vị nó cứ ngòn ngọt, khác với sữa hôm chị cho em . nhưng mẻ sau thì ngon lành

12. minhjumbo

minhjumbo Thành viên mới

Mẹ nào ở SG có nấm Kefir thi cho mình xin 1 ít, còn không biết địa chỉ mua ở đâu thì chỉ cho mình nhe. Cám on nhiều

13. InTuLa

Chị ơi, thế cách nuôi nấm thế nào ??? Con em mới được 4 tháng thì có ăn được không ?

14. dttvn

dttvn Thành viên mới

Đang định ngồi viết bài trả lời bạn thì nhìn thấy 2 cái topic này, bạn click vào link để xem nhé:

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=5107

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=5807

Vì mình chưa có thời gian đọc hết 2 topic nên chắc không viết nữa, thấy số trang khá dài, có lẽ mọi vấn đề định nói đã có trong đó rồi ;)

Ý kiến cá nhân về câu hỏi in đậm trong đoạn trích:
    Nếu hiện nay bé CHỈ bú mẹ và tăng cân tốt thì cho đến trước 6 tháng không nên cho ăn kiểu "tạp". Bạn cứ từ từ, không đi đâu mà vội, K tuy tốt nhưng không phải thần dược :mrgreen:

15. InTuLa

Cám ơn chị nha. Con nha em ăn sữa ngoài và bú mẹ . Lại còn đang tập ăn dặm nữa . Mẹ cháu đọc xong mấy bài về nấm Kefir bác gửi cho thấy phê, muốn nuôi một ít quá . Có mẹ nào ở HN có nhiều nhiều cho em xin một ít về nuôi thử . Em cám ơn trước nhé .

16. tombiklm

tombiklm Thành viên tập sự

Em ở tận Thái Nguyên cơ nếu mà xin được nấm của các mẹ thì cũng khó quá nhỉ .

17. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mẹ nào có nấm Kefir cho em xin một ít về nuôi ạ, em ở Đầm Trấu - Hai Bà Trưng, số điện thoại của em: 0983962711

18. dttvn

dttvn Thành viên mới

Các mẹ yêu quý,

Do đang có dịch tả, Bộ Y tế khuyến cáo chúng ta không nên ăn thức ăn thức uống chưa đun sôi (do khuẩn tả chết ở nhiệt độ 70 độ C), mình nghĩ chúng ta tạm ngừng xin nấm về nuôi trong lúc này (nấm sữa nuôi từ sữa tươi); đợi chừng nào kiểm soát được tình hình dịch, tụi mình có thể lập CLB các mẹ nuôi sữa nấm Kefir.

Mình nhắn lên đây cho các mẹ có gửi tin nhắn cho mình xin nấm mà mình chưa trả lời được (hôm nay mới online). Khi nào dịch tả được kiểm soát, các mẹ buzz mình để lấy nấm và trao đổi tiếp về cách nuôi, cách dùng. Vì sự an toàn của gia đình, và quan trọng nhất là vì sức khỏe của các bé, các mẹ nhé!

19. greenandwhite85

greenandwhite85 Thành viên tập sự

chi oi! chi con con nam sua khong cho em 1 chu. em cung muon nuoi qua nhung khong biet xin nam nay o dauca.
    cam on chi nhieu nha.

20. dttvn

dttvn Thành viên mới

Chào bạn, mình quên béng mất cái topic này, vì mọi người liên lạc qua YM và di động nhiều hơn;). Mình vừa đọc xong mail của bạn.

Cách đây 1 tháng mình đã ngừng làm nấm rồi, để mình liên lạc lại với vài mẹ rồi sẽ nhắn cho bạn nhé. Có 1 mẹ ở Trung Kính chắc vẫn còn nuôi, nhưng không biết có xa nhà bạn quá không?

Mình add nick Yahoo của bạn (green....) cho tiện liên lạc nhé:rolleyes: