Tranh luận: Mẹ Nào Thắc Mắc Về Việc Cho Con Học Môn Bàn Tính Ucmas, Soroban Hay Iq Không Ạ.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi DungShop1102, 22/12/2014.

1. Hà Anh +

Hà Anh + Mình đã trở lại, lợi hại hơn xưa. Hà Anh=>Hà Anh +

2. Shelton_English_Centre

Shelton_English_Centre Thành viên chính thức

Chương trình “Bàn tính và Số học trí tuệ U C MAS” Ra đời từ năm 1993 do Giáo sư, Tiến sĩ Dino Wong kết hợp với đại học Kursk của Nga và hiệp hội bàn tính thế giới nghiên cứu và phát triển. Chương trình đã được khoa học chứng minh là chương trình phát triển trí tuệ tốt nhất cho trẻ từ 4 đến 14 tuổ

DungShop1102 thích bài này.
  3. DungShop1102

DungShop1102 Bắt đầu tích cực

Thực ra mỗi một chương trình đều có những phản hồi tích cực và phản hồi không tích cực. Em hiểu những điều mn đang nói đến ở đây. Một số phụ huynh khi cho con tham gia chương trình thường hiểu lầm đây là chương trình học tính nhẩm vì khi thấy các con học một thời gian thì các con tính rất nhanh giống như mn nói "như một cái máy tính". Tuy nhiên, khi cho con tham gia bất cứ một chương trình nào các mẹ cần tìm hiểu rõ mục đích chương trình, phương pháp đào tạo. Về bản chất, học bàn tính không phải để tính nhanh mà nhằm rèn cho các bé khả năng tập trung, ghi nhớ tốt. Khi thấy một em bé có khả năng tính toán siêu tốc chúng ta cần đặt ra câu hỏi vì sao các bé có thể tính được như vậy. Sở dĩ, các em bé theo học bàn tính tính toán tốt vì các bé có khả năng tập trung và ghi nhớ các hạt bàn tính ở trong đầu để có kết quả nhanh nhất. Và đó cũng là kết quả luyện tập của một thời gian dài chứ không phải vài buổi học. Xét trên phương diện số học, khi học bàn tính các bé hoàn toàn hiểu bản chất vấn đề chứ không phải máy móc như mẹ nó nói. Em ví dụ như, hiện nay trên trường tiểu học các bé học cách cộng nhẩm bằng cách là phải học thuộc bảng cộng một cách rất vất vả và nhiều khi cũng chưa hiểu rõ bản chất của việc cộng và trừ. Tuy nhiên, khi học bàn tính các con số được quy ước bằng các hạt bàn tính như số 1 là 1 hạt, số 3 là 3 hạt nên các bé hiểu được rõ mối quan hệ giữa số và lượng. Mn muốn đánh giá ý nghĩa hay kết quả của chương trình thì phải dựa trên số đông ý kiến phụ huynh. Trên thực tế, em thấy có rất nhiều phụ huynh hài lòng sau khi cho con tham gia các khóa học này. Tất nhiên, vẫn có những ý kiến trái chiều như của mn. Bởi vậy, mn nên tìm hiểu kĩ và cân nhắc kĩ khi quyết định cho con tham gia bất cứ môn học nào để có hiệu quả tốt nhất.

4. DungShop1102

Em gửi rồi nhé

hung.tv thích bài này.
  5. hung.tv

hung.tv Sản xuất và cung cấp pallet gỗ số lượng lớn!!!

thanks bạn rất nhiều. Mình nhận được mail rồi.

6. Taurus

Taurus Thành viên rất tích cực

Bạn có thể phân tích ưu và nhược điểm của các chương trình này không để cha mẹ cân nhắc cho con học chương trình nào là thích hợp.
    Bạn gửi giúp cho mình tài liệu vào email mebebe0011@yahoo.com nhé. Cảm ơn bạn.

7. DungShop1102

mn kiem tra email giup minh

8. DungShop1102

Hiện nay, có rất nhiều chương trình bàn tính với các tên gọi khác nhau nhưng chỉ có 3 chương trình có bản quyền và giấy phép hoạt động của sở giáo dục đào tạo Hà Nội là: UCMAS, Soroban và IQ Việt Nam. Nhìn chung về nội dung chính các chương trình đều giống nhau là dùng bàn tính làm công cụ giảng dạy. Tuy nhiên, có một vài điểm khác biệt giữa các chương trình như cấu trúc khóa học, giáo trình... Ví dụ, ở Soroban các bé mầm non sẽ học cách đếm ngón tay trước khi học bàn tính, chương trình UCMAS và IQ đều bắt đầu dạy bàn tính luôn nhưng cấu trúc khóa học khác nhau một chút. Khóa 1 chương trình UCMAS chỉ học phần cộng trừ không công thức và 4 công thức bạn nhỏ, còn chương trình IQ là phần không công thức và tám công thức bạn nhỏ. Kết quả các phép tính khóa 1 UCMAS chỉ trong phạm vi dưới 10, còn IQ là phạm vi dưới 50. Chương trình IQ ngoài phần bàn tính có thêm phần toán IQ và toán nhà trường như so sánh lớn hơn, nhỏ hơn, xem giờ đồng hồ, nhìn dãy hình phát hiện quy luật, đếm hình tam giác...UCMAS là chương trình bản quyền quốc tế, nên bé nào xuất sắc sẽ có cơ hội đến Malaysia tham dự thi hsg quốc tế chương trình ^^. Tóm lại, để hiểu rõ hơn thì bm nên đến cả UCMAS và IQ để tham khảo giáo trình và cho con học thử sau đó quyết định cho con học chương trình nào.

Taurus thích bài này.
  9. Taurus

Taurus Thành viên rất tích cực

Mình đã nhận được tài liệu. Cảm ơn bạn nhiều.

10. medaudau2010

medaudau2010 Thành viên tích cực

11. medaudau2010

medaudau2010 Thành viên tích cực

Trường con mình có lớp ngoại khoá soroban nên mình ko có lựa chọn. Với lại mình cũng nghĩ học cái này để con rèn luyện tính tập chung, khả năng ghi nhớ. Con mới đi học đc vài buổi thoi nhưng mình thực sự muốn biết con học j, mình cũng muốn học để học cùng con

12. DungShop1102

Khi còn tham dự các khóa học về bản tính, phụ huynh phải có thư hướng dẫn dạy con học ở nhà và nhận xét học tập của con sau mỗi buổi học. Chị nên yêu cầu giáo viên cung cấp các thông tin này để nắm được tình hình học tập của con nhé. Theo kinh nghiệm của e học ở trường thương số lượng học sinh đồng, thời gian học quá ngắn nên hiệu quả không cao bằng trung tâm nên nếu có thời gian tốt nhất cha mẹ nên cho đến trung tâm để học nhé.

13. nga45da

nga45da Thành viên chính thức

Bạn cho mình xin tài liệu để tham khảo với nhé, email: nga45da@yahoo.com
    Cảm ơn bạn!

14. bibi124

bibi124 Dùng là thích – Thử là mê

Con trai mình được 4,5 tuổi. Bạn gửi cho mình xin tài liệu để tham khảo nhé. Mail: noveninet@gmail.com. Thanks bạn!

15. DungShop1102

đã email cho mn nhé

16. gianguyen231

gianguyen231 Bắt đầu nổi tiếng

Con em được 4 tuổi hơn rồi, chị cho em xin ít tài liệu để tham khảo nhé quynhftu231@gmail.com, em cảm ơn!

17. gacon_012

gacon_012 Thành viên chính thức

Ban oi, cho mình thông tin tài liệu môn này với nhé.Bé nhà mình 4 tuổi,nhưng đã biết đếm đến 50 và thuộc bảng chữ cái TA và TV rồi.Mình muốn luyện cho con sớm để còn thi vào lớp 1.Cần nhất là bàn tính IQ, và UCMAS.Cho mình vào địa chỉ:hoaigiang@gmail.com nhé

18. DungShop1102

19. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em đánh dấu ạ

20. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

đánh dấu để lúc nào khỏe ngâm cứu thêm ạ, mình chưa biết gì về mấy môn này