Tâm sự Mẹ Vợ, Con Rể

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi peanh.heomup, 4/1/2016.

1. peanh.heomup

peanh.heomup Thành viên tập sự

Chào các bạn! Mình là một cô gái Sài Gon, năm nay 22t,minh đa lấy chồng đc 2tháng. ngày trước mình biết chồng mình qua 1 người bạn, anh ấy là lính của ba mình. Ba mình rất thương chồng mình vì vừa học vừa làm hok cờ bạc rượu chè hút thuốc, lại hiền lành và giỏi giang. Được lời giới thiệu và mời cafe của a ấy, mình đồng ý, vì cũng đã nghe ba nói từ trước. Buổi cafe diễn ra bình thường và mình chẳng có ấn tượng gì đẹp với a ta. Sau ngày ấy mình bik chồng mình có tình cảm với mình, mặc cho a ấy bik mình đã có bồ. A ấy vẫn 1lòng dành cho mình, yêu thương, quan tâm, dịp lễ tết a ấy đều mua quà đến biếu gđ mình. Rồi mình chia tay người iu, rhú thật mình thật sự rất ghét anh ấy, mình thấy phiền vì những lúc a quan tâm mình. Rồi một ngày vì chiều lòng mẹ, mình đồng ý về quê Bến Tre đám cưới em họ anh ấy. Cũng từ chuyến đi hôm đó, mình cảm nhận đc tình cảm và sự chân thành từ ảnh, mình mở lòng hơn và hok còn ghét anh nữa. 1tháng sau, anh tỏ tình zới mình, có nhẫn, có quà, có hoa, anh còn quỳ xuống nữa, mình thấy nước mắt anh rơi và mình cũng vậy, mình thật sự hạnh phúc. Sau đó bao nhiu lần mình thử ảnh, nhưng ảnh đều lun thật lòng với mình. 2tháng đám cưới diễn ra, mình vỡ òa hạnh phúc, anh chấp nhận ở lại nhà vợ vì nhà vợ neo người, càng gần tình cảm mình càng dành cho anh hơn, bạn bè và tất cả mọi người hok ai nghĩ mình lại chấp nhận là vợ anh khi mình rất ghét a.
    Từ ngày mình nhận lời cầu hôn của a, mẹ mình rất vui, sắm sửa cho anh đủ thứ, từ đồ cá nhân, đến những thứ ở trong phòng của vợ chồng, mẹ mình nghĩ anh đã chịu thiệt thòi, mang tiếng ở rể nhà mình và thương mình thật lòng nên mẹ lun tạo mọi điều kiện tốt nhất để anh lun cảm thấy thoải mái và hok xa lạ. Nhưng a là 1người ít nói. Mẹ và mình là một người nói nhìu, nghĩ gì nói đó, nhưng lại hok để bụng. Và mâu thuẫn đã xảy ra. Hok bik là do tính a hay do a "sung sướng" quá nên a sinh tệ, a có thái độ khác với mẹ, mẹ đt để đọc số card nạp tiền cho a, mẹ sợ anh ko có tiền nạp đt để có gì đt mình, đều đều mỗi tuần 50k. Mình đây con gái còn chưa được như vậy nữa. Đến 1ngày đám giỗ nhà a, Cha mẹ a có qua mời đám ba má mình, Cha mẹ a bảo a ra nhà dì mình là chị của má để mời. Đáng lẽ là vợ, khi a về cũng nói mình bik 1tiếng để mình nói mẹ, đến bữa đó chị em đi cho vui, đằng này a im lun, mẹ đi chợ thì nghe chị họ mình nói lại, mẹ bùn, mẹ hok hỉu sao nên đt a, đt mấy lần a mới nge máy, mẹ hỏi chìu con có ăn cơm hok?-hok. Sao con mời dì 7 mà hok nói má bik để 2người đi chung cho vui?-ủa, con phải nói má hả?... mẹ mình bùn lắm, mẹ hok có ý gì. Nhìu chuyện xảy ra, lúc ở đám giỗ nhà a, mẹ coq nói chuyện zới mình, "thứ mất dạy nc cọc lóc như vậy, ba mày nói hok xin lỗi thì đừng vào nhà". Vô tình câu nói ấy mẹ a nghe đc nói lại zới a. A tự ái đòi ra riêng, mình năng nỉ nói nhà neo người, mẹ lại đang bệnh, a suy nghỉ rồi bảo qua tết. Thật sự mình hok mún xa mẹ, vì bản thân mình hỉu mình lun là người mẹ tin tưởng và chia sẻ bùn vui. A giờ có thể nói rất ghét mẹ, a bảo mình đi làm về là làm tất cả mọi chuyện trong nhà đừng để mẹ lạm,me thì thương con cái đi làm về mệt nên làm đc gì làm hết, mình nói mẹ và mẹ cụng chấp nhận lời yêu cầu đó, nhưng mình bik mẹ bùn, anh hok hỉu mẹ. Giờ thì anh nhìn mẹ khác lắm, trong khi tất cả những người xung quanh ai cũng nói a làm rể sướng thật, đc5 mẹ vợ chăm kĩ, mập ra, sống sung sướng đầy đủ, nói ngủ quạt khô người, mẹ e chạy tiền đi mua máy lạnh cho. Giờ vì chỉ 1 câu nói lúc nóng giận mà anh như thế, thật sự mình bùn lắm, giữa mẹ và chồng mình chẳng bik thế naò!!!
    Mình phải làm sao cho a hỉu mẹ đây khi mình đã cố gắng giải thix, nhưng a hok nghe, mình mún ở với mẹ, sau này mình có em bé nữa, có mẹ phải tốt hơn hok, vợ chồng đi làm cả ngày, có mẹ cũng yên tâm hơn. Thật sự mẹ chưa bao giờ ghét bỏ a cả, chỉ là phút nóng giận nên nói như vậy thôi. Mỗi vùng miền, mỗi nhà có 1 cách sống và ăn nói riêng, mình cố gắng giải thix nhưng vô vọng. Ngta vẫn hay nói yêu thương quá, giờ mọi thứ xảy ra nên sock. Nó làm bệnh tim mẹ mình lại tái phát, bùn lắm. Chồng mình lại ít nói nên đôi lúc mình thấy ngột ngạt lắm, mới cưới đc 2tháng nhưng mình hiện đang stress lắm.
    Các bạn cho mình lời khuyên đi, làm sao để anh hỉu mẹ, làm sao để mẹ và chồng hòa thuận, vui vẻ như trước đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi peanh.heomup
    Đang tải...

2. quangvan1

quangvan1 Thành viên tích cực

Nhiều khi dc chăm quá dẫn đến tự ái MN à. Chúc GD sớm hòa thuận nhé.

peanh.heomup thích bài này.
  3. hieupede

hieupede

haiz tốt nhất là ở riêng thôi, chứ 2 người cùng tự ái cao ngút thế này khó sống lắm

4. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Chuyện này không tránh đc đâu. Công nhân đc mẹ vợ chiều nhưng mình thấy chiều quá lên tác dụng ngược. Mn họp gia đình đi để mẹ và chồng hiểu nhau. Mà ko phải mẹ cứ chiều là tốt, cái vụ gọi điện đọc số thẻ nạp cho con rể mình cũng thấy sao ấy. Là đàn ông chạm đến tự ái, tự tôn rồi là chuyện lớn. Bạn nghĩ là bình thường nhưng a xã lại khác. Ko phải mình nghĩ thế là sướng mà a ấy cũng nghĩ vậy đâu. Chúc gia đình bạn sẽ hạnh phúc như xưa.

5. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, mình cũng nghĩ nếu còn yêu thương nhau thì ở riêng thôi, nhưng ở gần đó để tiện đi lại cũng được mà, có sao đâu nhỉ

6. peanh.heomup

Mẹ mình là người hay nói nhưng mẹ hok có ác ý j hết

7. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

ở riêng là đỡ mất hòa khí, sau này có con thì tính sau

8. nhathang

nhathang Bắt đầu tích cực

2 vk ckem nên ra ở riêng, hãy hiểu cho cảm giác của ck e. đàn ông không ai muốn sống cũng bố mẹ vk vậy đâu

9. peanh.heomup

Nhà em đơn chiếc, a em đã ra riêng rồi, giò8 em đi bỏ lại ba mẹ già 1 mình, lương tâm em khó chịu lắm

10. me_xuhao

me_xuhao Bắt đầu tích cực

Ở rể rất nhiều vấn đề nảy sinh, dù răng tấm lòng gia đình mn không có lời nào để chê trách nhưng con trai là vậy. Đi ở rể thường dễ tự ái, hoặc ra ngoài đường nghe thiên hạ xì xèo "ở rể...." là để bụng rồi khó chịu ngay thôi. Mn xem xét có thể ra ở riêng nhưng gần gia đình để tiện chăm sóc.

11. vuongdinhvan

vuongdinhvan Thành viên tích cực

ở riêng có lẽ là phương án tốt nhất, nhà neo người thì mn chịu khó về nhà thăm mẹ chút. như vậy sẽ đỡ mệt mỏi hơn

12. LanguageHN

LanguageHN Thành viên chính thức

Cố gắng đọc hết bài viết của bạn, câu chư vẫn còn rất teen. Mình cũng ko thấy bạn đề cập đến tuổi chồng. Không biết anh ta bao nhiêu tuổi rồi mà lại nói với mẹ vợ thiếu suy nghĩ thế, hoặc có thể trước đó a ấy đã bằng mặt mà không bằng lòng. Còn thì một khi đã xảy ra chuyện rồi, còn sống chung sẽ ngột ngạt lắm, nếu có đk, 2 bạn hãy ra ở riêng, thuê nhà cũng đc.

13. peanh.heomup

Mìnj sn 95 và a ấy sn 87. A ấy là ng ít nói, mình là zk mà a ấy còn ít chia sẻ nữa, đôi lúc tủi thân lắm, mình là đứa hay suy nghĩ nen nó làm mình stress. Nhà mình đơn chiếc, 1 bên là mẹ, 1 bên là ck... mình khó xử lắm. Nếu bỏ mẹ lại thật sự lương tâm mình cắn rứt lắm, nói zới ck thì a ấy im lặng. Làm sao để dung hòa mọi thứ chứ

14. what

what Bắt đầu nổi tiếng

mình thấy k phải chồng bạn chủ top tự ái cái này đâu vì bạn ấy có kể là đều đều tháng nào cũng thế, tự ái thì đã chẳng tháng nào cũng vẫn nhận =)))))

15. what

what Bắt đầu nổi tiếng

vấn đề chồng bạn bắt đầu thay đổi thái độ vs mẹ bạn là gì? đọc bài bạn viết chưa rõ điều đó! trước chuyện ăn cỗ là đã có vấn đề rồi mà, thì khi gọi đt mới như vậy

16. peanh.heomup

Ck mình kiệm lời ít nói, nói tiếng 1 àh, hok phải dài dòng như ngta. mẹ mình thì lun iu thương ck mình hết mực.thương hơn cả con ruột mình nữa. Thấy a hiền lại chịu khó, ai ngờ về sống chung a lại như thế...

Giờ mình khó chịu lắm, hok bik phải thế nào

17. nhà ruby

nhà ruby Thành viên chính thức

chỉ có vợ chồng gần gũi tâm sự mới rõ gọn ngành chứ mà chồng em ít nói quá vậy à. mấy người ít nói thấy ko phải họ hiền đâu nhé

18. mebeo1973

mebeo1973 Thành viên đạt chuẩn

19. LognelQ

LognelQ Thành viên rất tích cực

Nên ở riêng, nhưng trước khi ra riêng bạn cũng nên họp gia đình, tìm cách hòa giải để đôi bên vui vẻ.

20. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

m nghĩ nên ở riêng (nhưng ở gần bà) dễ sống, dễ thở. Các cụ có câu "Xa thơm gần thối" chả sao bao giờ đâu ah,. Như iem n è, bố mẹ đẻ đôi khi còn bất đồng quan điểm nữa là...