Cần giúp: Mình cần tư vấn một cái cơ chế thưởng phạt mẫu mong anh chị giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Già Mà Tồ, 18/3/2011.

1. Già Mà Tồ

Già Mà Tồ Thành viên tập sự

Công ty mình hiện giờ đã hoạt động được trên 3 năm, số lượng nhân viên tăng do phát sinh nhu cầu công việc, chính vì vậy nên nảy sinh nhiều việc nó không ảnh hưởng lớn đến công ty nhưng mình cảm thấy không hài lòng. Mình muốn nhờ các anh chị trên này đã đi làm ở các công ty có kinh nghiệm trong việc đưa ra các quy định nhằm quản lý các vấn đề như đi làm muộn, thái độ hành xử trong công ty, làm việc sai quy định... Mình muốn có 1 cái mẫu để căn cứ vào đó điều chỉnh thành cái của mình, đang muốn xây dựng cái văn hóa công ty cho tốt hơn hiện tại mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ tư vấn giùm.
    Nick YM của mình là: kythuatcandientu
    ymail: candientu@Ymail.com
    Xin cảm ơn mọi người.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Già Mà Tồ
    Đang tải...

2. superdream6819

superdream6819 Thành viên rất tích cực

Ðề: Mình cần tư vấn một cái cơ chế thưởng phạt mẫu mong anh chị giúp đỡ

Món này đúng ra phải học hành đàng hoàng vì môn quản trị doanh nghiệp hiện nay đã rất phát triển . Bạn có thể tham khảo trang web để có thâm thông tin hữu ích nhé
    http://quantritructuyen.com

Già Mà Tồ thích bài này.
  3. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Thưởng phạt thì nên đánh vào tài chính, sẽ nhanh có hiệu quả, ví dụ đi làm muộn 10 phút phạt 100k, đi về sớm 10 phút cũng vậy, trốn giữ giờ đi việc riêng 10 phút 200k...

Già Mà Tồ thích bài này.
  4. smartfinance

smartfinance Thành viên tập sự

Đây bao giờ cũng là vấn đề đau đầu đối với các doanh nghiệp trẻ. Bác có thể vào CLB giám đốc nhân sự để nghiên cứu. Quan trọng nhất để quản lý và kiểm soát là phải có các quy chế rõ ràng, nội quy công ty xây dựng đầy đủ sau đó phổ biến lại cho toàn thể anh chị em trong công ty. Mọi người xem xét, góp ý và thống nhất. Đến khi thống nhất rồi thì cứ thế tiến hành thôi...Mọi thứ đều theo quy định. Không nên áp dụng bất kỳ hình phạt nào khi chưa có quy chế.

Già Mà Tồ thích bài này.
  5. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng xin góp ý kiến nho nhỏ: theo mình không nên áp dụng phạt " ăn liền" theo từng sự vụ mà cần đưa vào quy định để theo dõi hàng tháng, hàng quý, nếu nhân viên nào không chấp hành nội quy thì giảm thưởng... tức là trong lương ko nên để 1 cục mà nên để thành 1 phần cứng và 1 phần theo kết quả công việc + tuân thủ nội quy. Ngoài ra, nên giao việc và có deadline ( thời hạn hoàn thành) để nhân viên chủ động hoàn thành, nếu bạn định lượng thời gian đúng thì họ sẽ không có thời gian để chơi.

Già Mà Tồ thích bài này.
  6. Già Mà Tồ

Già Mà Tồ Thành viên tập sự

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ, chính xác mình cần một cái đã đi vào thực tế ở các công ty và mang về căn cứ vào đó điều chỉnh ra cái của mình cho thực tế. Dành thời gian làm từ đầu đến cuối đòi hỏi người có kiến thức cộng với va chạm thực tế tại công ty thì sẽ rất lâu mới hoàn thành.

7. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

Công ty mà không có nề nếp thì đối tác đến đánh giá công ty không tốt lám
    Vấn đề đầu tiên: giải quyết vấn đề đi muộn.
    Thứ nhất:bạn nên có một nội quy về giờ làm việc rõ ràng, treo ngay tại phòng bảo vệ hay bất kì đâu dễ gặp phải.
    Thứ hai: Đã có nội quy rồi thì cần phải giám sát, việc này có thể thực hiện bằng nhiều cách. Một là trang bị thiết bị chấm công ty tự động(mua ở các cửa hàng bán camera giám sát). Hai là phân công cho nhân viên bảo vệ công ty lập bảng theo dõi nhân viên(đến và ra về phải kí xác nhận ghi rõ giờ).
    Thứ ba:Nên tổng kết lại vào cuối tháng, nếu có trường hợp hay đến muộn hay về sớm cần gọi nhân viên đó lên trao đổi và hỏi lý do tìm các tháo gỡ(có thể gia đình có việc cần hỗ trợ thì nên tạo điều kiện và chủ động trong công việc những vẫn phải đảm bảo công việc được giao hoàn thành) cấp trên cần làm rõ hoặc nhắc nhở nhân viên. và nhiều lần có hình thức xử lý công khai(bạn nên có một cái bảng thông báo, trên bảng thường dán những thông báo liên quan đến sinh nhật, hội họp, kỉ luât...)để mọi người biết.
    Hình thức kỉ luật có thể đánh vào lương.

8. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

Vấn đề hành xử trong công ty của bạn như thế nào, bạn cần nói rõ nhé.