Tranh luận: Mời các bố mẹ cùng chia sẻ những tiến bộ và sự hài lòng về con cái chúng ta.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mengong, 14/1/2010.

1. Mengong

Mengong Thành viên nổi tiếng

Chào các bố, mẹ !
    Mình lập Topic này mong muốn mọi người vào đây chia sẻ những niềm vui, niềm hạnh phúc, sự hài lòng về con cái của chúng ta.
    Hy vọng nơi đây sẽ là nơi thể hiện sự hài lòng mà con cái đem lại cho các bậc sinh thành :p:p:p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mengong
    Đang tải...

2. Mengong

Mình mở đầu trước nhé !

Hiện mình đang rất vui và hạnh phúc bởi con gái dạo này tiến bộ lắm !

Trước đây gặp một bài Toán khó là cô nàng thường làm ngơ, bỏ qua, kêu khó. Mẹ có trợ giúp thì vẫn phụng phịu, rút cục là đáp án của bài thường là mẹ tìm ra chứ không phải là con.
    Nhưng cách đây vài hôm mẹ động viên và khích lệ mãi thì con đã tự giải được một bài Toán khó.
    Sau đó cô nàng vô cùng hớn hở khoe với mẹ là: Dễ ợt mẹ ạ. Mengong vui lắm ! Và vui hơn nữa Mengong thấy con gái còn tiến bộ trong nhiều lĩnh vực khác nữa.

Cô nàng tự giác hơn trong việc cá nhân,tự giác tập đàn hơn, vẽ cũng chăm chú hơn và nét vẽ cũng đẹp hơn

Cô giáo cũng khen con tiến bộ nữa. Ngày mai đi họp phụ huynh cho con rồi. Mình thấy tự hào về con lắm :p. Mặc dù mình biết trong số những bạn học sinh xuất sắc không có con mình trong danh đó.

Hôm qua bố cháu cho cháu xem một clip: Nội dung và hình là các em bé bị thiếu đói và ăn những thức ăn thừa trong thùng rác mà các bếp ở các nhà hàng bỏ đi.
    Xem xong cháu xúc động và thương các bạn đến nỗi chạy ùa vào phòng (chắc là mắt có nước mắt) và nói rằng con buồn ngủ. Nhưng khi bố hỏi là con thương các bạn có phải không? thì cháu nói rằng : Sao các bạn lại đói khổ thế hả bố?

Sửa lần cuối: 14/1/2010
  3. lason

lason Thành viên đạt chuẩn

Em đúng là người mẹ hạnh phúc đấy nhé .Chúc mừng em .=D>(u)(u)(u)

architectMengong thích.
  4. Mengong

Chị ạ!
    Mặc dù con cái làm bố mẹ bận tâm và bận rộn rất nhiều.
    Và cũng thật nhiều mệt mỏi mà con cái gây ra.
    Nhưng quả là chúng cũng mang lại cho ta bao nhiêu niềm hạnh phúc.

Chị ơi chị chia sẻ niềm HP của mình đi ạ

architectmeminhanh thích.
  5. meminhanh

meminhanh Thành viên rất tích cực

Mengong à, cảm ơn mengong đã chia sẻ, topic thật hay.

Thế con gái học trường nào vậy? Con gái lớn nhà mình 10T, học lớp 4 TH Lý Thái Tổ, cùng tuổi với bé nhà Mengong đấy. Chiều mai mình cũng đi họp PH cho con. Ko biết các con có học cùng trường ko?

Hẹn gặp nhé!

architectMengong thích.
  6. Mengong

Chào chị ! Thế là con em học cùng trường và cùng khối với bé nhà chị rồi :p
    Nhưng không biết có cùng lớp ko ?
    Con gái em học lớp VNĐT : Lớp 4a5 chị ạ.

architectmeminhanh thích.
  7. ngananhvu

ngananhvu Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mengong đã mở ra một chủ đề rất hay!
    Con cái luôn là niềm tự hào và hạnh phúc của bố mẹ!

Con trai mình năm nay học lớp 7 chuyên toán của một trường thuộc quận Cầu Giấy. Con học cũng khá tốt và ngoan, học kỳ I tổng kết con được xếp thứ nhất và đạt học sinh giỏi xuất sắc.
    Thường thì ở lứa tuổi này là đã có những biểu hiện tâm lý thích nhau giữa các bạn trai và bạn gái rõ rệt, con mình cũng nằm trong số đó vì con phát triển dậy thì khá sớm, hiện nay con đã cao 1m70 và nặng khoảng 60kg; Ở nhà, mình rất hay tâm sự và trò chuyện với con và mình luôn mong con coi mình như một người bạn, khi con nói con quí một bạn gái cùng lớp, mình đã hỏi lý do tại sao con quí bạn, con nói con quí bạn vì bạn rất hiền; mình nói con nên cố gắng học thật giỏi thì bạn sẽ nể con hơn, bố mẹ không cấm con nhưng chỉ được quí thôi và không được thích hay yêu đương gì ở tuổi này, việc chính của con là học thật giỏi và thật ngoan.
    Các con bây giờ phần lớn thời gian ban ngày là ở trường học, vì thế mình thấy việc các phụ huynh luôn liên kết quan tâm đến tình hình của con thông qua cô giáo chủ nhiệm và ban đại diện phụ huynh là rất cần thiết; mình thì làm trưởng ban đại diện phụ huynh từ khi con mình đi nhà trẻ lúc 01 tuổi và làm liên tục cho đến nay là 12 năm. Mình nhận thấy các bố mẹ luôn hết lòng vì các con sẽ nhận được rất nhiều, đó là sự tự hào của chính con em mình đối với mình (con mình đã từng nói: Mẹ ơi, con thấy mẹ và các bác trong ban đại diện phụ huynh làm những việc cho lớp con, con cảm động và tự hào lắm; mình nghe con nói xong mà thấy rất hạnh phúc, thì ra các con cũng luôn để ý đến những việc cha mẹ đã làm); đó là sự tôn trọng của các phụ huynh khác khi nhìn vào những việc mình làm và thường xuyên gọi điện để trao đổi tình hình học tập của con hoặc các vấn đề trường lớp với mình.

Đối với các gia đình, dù các con lớn thế nào thì vẫn thấy con bé bỏng và cần sự che chở của cha mẹ. Chỉ mong rằng các con luôn ngoan, khoẻ và có hướng phấn đấu trong học tập thì đó là niềm vui và hạnh phúc vô giá của các con dành cho cha mẹ rồi.

8. Mengong

Nghe chị tâm sự thì em thấy chị quả là người mẹ tuyệt vời và luôn theo sát con cái.

Con trai chị tuyệt thế ! Chị nhận thông gia không ? :mrgreen:

Em cũng luôn cố gắng là một bà mẹ tốt và cũng liên tục học hỏi để trở thành bà mẹ tốt ạ.

Cho phép em khi bí thì gọi điện hỏi chị đc ko ?
    Bởi nhiều tình huống em cũng bí lắm không giải quyết nổi chị ạ.

Chị ơi con chị đang học ở trường nào đấy ?
    Con gái em sắp lên cấp 2 rồi mà em cũng không biết chọn trường nào đây ?
    Bởi sức học của cháu cũng bình thường thôi !

Cháu học cấp 1 ở trường DL Lý Thái Tổ bởi tiêu chí ban đầu của em là sức khỏe và sự chăm sóc tốt ở trường.
    Bởi trường này ở gần nhà em và cơ sở vật chất cùng số lượng học sinh vừa phải các cô quan tâm chăm sóc các con nhiều.
    Nhưng bây giờ con lớn rồi, có sưc khỏe tốt thì chắc là phải học nhiều hơn, và học nhiều thì có lẽ sẽ không có thời gian quan tâm tới những thứ không tốt, chị nhỉ ?

Cám ơn chị chia sẻ cùng em !

9. meminhanh

Hehe, đã kịp đã nhận thông gia rồi cơ đấy! Các mẹ vui tính thật đấy!

Con gái mình cũng nhiều chuyện lắm, vui buồn đều có. Khi nào rảnh mình sẽ chia sẻ với các mẹ.

@ngananhvu : em tảo hôn trầm trọng. Khéo con trai cũng giống mẹ đấy! :cool:
    @mengong : con gái tớ học lớp 4A4, thía mà mình chẳng gặp nhau ở trường nhỉ? :p

Hẹn gặp nhé!:mrgreen:

architect, Mengongngananhvu thích.
  10. ngananhvu

Mengong ơi, mengong có con gái xinh thế thì nhất trí sau này nhận làm thông gia rồi.

Khi biết tin con trai mình quí bạn gái ở lớp, hôm sau mình giấu con gọi điện cho mẹ bạn gái kia và nói với chị ấy là: Con trai em đang thích con gái chị đấy ạ, hiện nay thì con chị chưa thích con em đâu nhưng mà con trai em tấn công mạnh lắm, chị nhớ nhắc nhở con gái là khi nào bạn đến ngồi cạnh mình thì mình đi chỗ khác nhé, không thì đến lúc con gái chị thích lại con em; mẹ bạn gái kia choáng quá và cứ cười mình mãi. Thỉng thoảng mình vẫn hỏi con tình hình học tập của bạn gái đó và đến khi con trai có kết quả học tập học kỳ vừa rồi, thì mình rất mừng vì con không bị ảnh hưởng đến thành tích học tập và có phần còn tiến bộ hơn trước.
    Mình thấy tất cả mọi chuyện đừng nên cấm con, hãy chỉ bảo cho con và phân tích cho con việc nào nên làm và tại sao lại như thế. Ở lứa tuổi này, nhiều khi các con cũng khó bảo lắm, có nhiều khi mình bực con lắm nhưng phải kìm chế lại và không nói gì, vì mình biết nếu nói hoặc quát con lúc đấy thì có thể con sẽ phản ứng lại và kết quả là mẹ sẽ tức điên lên và con sẽ bị coi là hỗn, sau đó lựa lúc nào hai mẹ con vui vẻ là mình nhắc lại và lúc đó con lại rất nghe lời. Từ khi con cắp sách tới trường đến giờ, khi con học bài ở nhà, hai vợ chồng mình chưa bao giờ ngồi kèm con học, chỉ khi nào có bài khó thì con hỏi bố, vì mẹ luôn tự nhận là mẹ học các môn tự nhiên không khá lắm, nên con cần phải cố gắng học để giỏi hơn mẹ.
    Mengong tìm trường cấp II cho con thì cũng nên tìm trường tốt và cố gắng cho con thi vào được lớp chọn. Trường nào thì cũng có học sinh ngoan hay học sinh cá biệt, mà môi trường học tập rất quan trọng trong vấn đề học tập và đạo đức của các con. Các con được vào lớp tốt, đa phần là học sinh ngoan và học giỏi thì chắc chắn con mình sẽ phát triển tốt lên. May mắn con mình được vào lớp chuyên của trường, được cô giáo chủ nhiệm tốt và lớp được các giáo viên khen là ngoan.

Mình nói nhiều mengong nhỉ? mình cũng rất thích được giao lưu với mọi người, mengong thỉng thoảng alo với mình cho vui nhé, mình biết mengong kém mình 01 tuổi đấy. Mà mình sinh con theo đúng tiêu chuẩn của nhà nước đề ra đấy chứ, 22 tuổi mới có con, thế mà meminhanh lại bảo em tảo hôn:confused::D

architect, Mengongmeminhanh thích.
  11. lason

lason Thành viên đạt chuẩn

Mình thật ghen tỵ với các mẹ đấy .Các mẹ đã đọc truyện "Búp sen xanh " chưa ??Mình thấy tiếc cho con mình lắm .
    @Ngananhvu:Có lẽ thằng em chị cũng cho vào trường đó học thôi.

ngananhvu thích bài này.
  12. Mengong

@ ngannhavu: Em thấy chị xử lý tình huống bạn gái của con hay quá. Thế là em đã có thêm kinh nghiệm trong chuyện này rồi.
    Lứa tuổi con trai chị là lứa tuổi bắt đầu bước vào giai đoạn nửa trẻ con, nửa người lớn rồi chị nhỉ ?
    Giai đoạn này là giai đoạn khó khăn với trẻ và với cả phụ huynh phải ko chị ?

@chị Lason : Chuyện Búp sen xanh có nội dung thế nào chị ? Em chưa đọc truyện này .

ngananhvu thích bài này.
  13. ngananhvu

Hi, chào cả nhà! Mấy hôm bận quá mình không vào DD được,nhớ quá. Ở nhà mình lại không lắp mạng vì sợ con ham chơi điện tử và nhiều khi mẹ cũng thèm lắm được đọc các trang báo mạng vào buổi tối :rolleyes:, nhưng mình chỉ hứa với con khi nào con vào đại học mẹ sẽ đăng ký lắp mạng.

Khi con còn nhỏ thì cha mẹ phải lo lắng về ngôn ngữ, uốn nắn chỉ bảo về tính cách và chăm lo về sức khỏe cho con . Còn khi các con trong giai đoạn phát triển dậy thì lại là giai đoạn khó khăn nhất trong việc dạy dỗ và chia sẻ kinh nghiệm cuộc sống với con. Mình luôn khuyến khích con kể mọi chuyện trường lớp và suy nghĩ của con về mọi chuyện với mình, về các bạn và thầy cô giáo trong lớp, về mọi người trong gia đình và mọi vấn đề trong cuộc sống; mặc dù mình biết nhiều khi con cũng giấu mẹ một số chuyện; nhưng thật sự là mình luôn cố gắng nắm bắt mọi diễn biến, thái độ của con để khơi gợi con kể mọi chuyện cho mẹ nghe. Có lần con đi học về, nói với mẹ với một cách rất gấp gáp và quan trọng: Mẹ ơi, mẹ gọi điện ngay cho mẹ bạn B đi, hôm nay thầy giáo đọc điểm thi toán và bạn B bị điểm rất kém. Con thấy bạn ngồi khóc và nói là sẽ bỏ nhà đi, bạn còn nói là đến ở gầm cầu mẹ ạ; Mình cũng rất lo lắng và gọi ngay cho phụ huynh bạn B, mình hỏi han và được biết mẹ bạn B chưa biết điểm thi của con, mình nói với mẹ bạn B về điểm số của B và mọi biểu hiện của B ở lớp, nhắc mẹ B đừng nên mắng con và hãy khuyên con phải biết quý trọng cuộc sống, nếu bố mẹ mắng các con thì cũng chỉ vì lo lắng cho các con mà thôi.

Chủ đề của mengong là chia sẻ các câu chuyện về sự tiến bộ và hài lòng của cha mẹ đối với con cái, thế mà mình lại hay kể các câu chuyện hơi lạc chủ đề nhỉ? nhưng mình cứ kể nhé, kinh nghiệm cả mà, mong rằng cả nhà mình ở đây các con đều ngoan và cố gắng học tập là cha mẹ hạnh phúc lắm rồi.

Mengongmeminhanh thích.
  14. meminhanh

Con gái mình mấy hôm nay bị viêm tai mũi họng, phải nghỉ học 4 hôm rùi, lo quá. May mà h nay cũng đỡ, chắc mai là đi học. Con nghỉ lâu quá phải bù bài nhiều lắm, cũng tội.

Các mẹ tới dự Khai trương Shop của quỹ TT nhé, thông tin dưới chũ ký mình nè! (thông báo này thay cho Giấy mời!). Thanks.:partyman::p

15. Mengong

Con gái hôm nay đã đi học chưa chị ? Mong con chóng khỏe !
    Cũng may mà đã thi học kỳ xong rồi chị nhỉ :p

Mấy hôm vừa rồi con gái em cao hứng vẽ tặng chị họ mấy bức tranh chân dung : Nàng tiên cá và công chúa khá đẹp.
    Lúc nào em post lên mời các mẹ ngắm nhé ! :p

ngananhvumeminhanh thích.
  16. meminhanh

Thanks Mengong đã hỏi thăm. Con gái hôm nay đi học rùi.

Có chuyện này chia sẻ cùng các mẹ : mấy tuần trước con gái về khoe rằng lớp con sẽ ra 1 tờ báo, con là Tổng biên tập (oai ko!), các bạn mỗi người phụ trách 1 việc : bạn thì viết về các chuyện ở lớp, bạn thì phụ trách chuyên mục Tiếng Anh, bạn thì viết chuyện cười, bạn thì đánh máy và nhờ bố mẹ in. Thấy con rất hào hứng, mình cũng vui, chỉ nhắc nhở con là việc học là quan trọng, chỉ làm báo vào giờ nghỉ và khi học bài xong. Sau đó cuối tuần thấy con mang 1 số bài các bạn viết về để đánh máy, mình thấy có 1 bài của 1 bạn viết về 1 bạn gái X trong lớp với lời lẽ ko được thiện cảm lắm (và mình cũng biết bạn X đó nói rất nhiều và ko được các bạn cùng lớp ko yêu quý). Mình nói với con là các con ko nên viết về bạn X như vậy, có gì các con thẳng thắn góp ý với bạn, chứ các con viết thế sẽ gây mất đoàn kết, và bạn sẽ ko có cơ hội sửa lỗi. Con gái lúc đầu ko nghe, nói là bọn con đã góp ý rồi nhưng bạn X ko thay đổi, cả lớp đều ko thích bạn, ko muốn ngồi cùng bàn với bạn. Mình đã giải thích cho con rất lâu, cuối cùng con cũng đồng ý ko đưa bài đó lên báo. Nhưng mình biết con vẫn chưa thực sự thoải mái, nhưng cũng chưa biết làm thế nào! Chuyện trẻ con nhưng cũng phức tạp ra phết các mẹ nhỉ?

Các mẹ có thêm chuyện gì thì kể nhé!

Mengongngananhvu thích.
  17. maithushop

maithushop Thành viên tích cực

Con trai mình thì còn bé, mới 2,5 tuổi, nhưng đi nhà trẻ thì tiến bộ và người lớn hơn. Hôm mình mệt, nằm xem tivi, cu tí lại gần rồi vuốt mà mẹ rồi nói: Yêu mẹ yêu mẹ, mẹ đỡ chưa? Bin lấy siro cho mẹ uống. (Chả là đợt nồm này cứ bị viêm họng suốt, ngày nào mẹ cũng cho uống mà)
    Cảm động ghê!

Đi nhà trả là tự xúc cơm, rồi bón cho mẹ ;))

Mỗi thay đổi của con là mình lại thấy hạnh phúc...

meminhanh thích bài này.
  18. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

khi con đi học có điều vui nỗi buồn cả nhà cùng chia xẻ với con.
    nhà minh con mới đi học trước khi vào lớp 1, hôm nào mà con có bài cô giao về đọc và viết thì cả nhà cùng làm với con. con nhà mình rất sợ học với mẹ vì mẹ hay quát nhưng học với mẹ con đc 10điểm, con chỉ thích học với bà nội và bố - bà và bố ko bao h bắt con học hết bài cả vì thế chỉ có điểm 6 mà thôi. Những hôm nào mà bị điểm 6 thì cô ta buồn ko dám khoe ai cả hỏi đc mấy điểm thì toàn bảo con ko nhớ.
    Thực ra nhưng lúc học cùng với con mình cũng kìm chế ko quát lắm nhưng chỉ đc 1 lúc ko hiểu sao con học toàn ngọ ngoậy luôn chân luôn tay. Vì thế mình rất hay bực và quát

Mengongmeminhanh thích.
  19. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Các mẹ có con đi học rồi thích nhỉ, nhiều chuyện vui buồnm trường lớp, con em bé quá chuẩn bị đi học mầm non thôi mà e đã hồi hộp ghê

Mengongmeminhanh thích.
  20. Mengong

Đúng là tình mẫu tử :p Thật là xúc động mẹ nó nhỉ !!!!

Mình cũng thường bị như thế này đấy . Có lẽ tại vì mỗi người mẹ chúng ta thường đòi hỏi và có yêu cầu khá cao đối với con cái mừ ;)

Mẹ nó sẽ còn hồi hộp, vui mừng và đôi lúc là giận con nhiều nhiều lắm đấy :p