Thông tin: Mỗi ngày 1 câu chuyện hay ♥

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi huongkim90, 12/10/2011.

1. kikilove

kikilove Thành viên nổi tiếng

2. ocsendens

ocsendens Thành viên chính thức

Ðề: Mỗi ngày 1 câu chuyện hay trên facebook

hay quá toàn chuyện hay ah ! đánh dấu cái hì sau còn ghé thăm

3. vemaybay2001

vemaybay2001 Thành viên rất tích cực

Ðề: Mỗi ngày 1 câu chuyện hay ♥

chcus cả nàh một ngày mới vui vẻ thanh công.

4. Abby89

Abby89 Thành viên tích cực

mn sưu tập nhiều chuyện hay quá, cảm ơn mn nhìu nhìu, ngày nào em cũng sẽ ghé ạ :)

5. huyennguyenbel

huyennguyenbel Thành viên mới

cảm ơn bạn nhé, chuyện hay lắm :))

6. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

nhiều bài viết hay và ý nghĩa quá

7. ngangiang1505

ngangiang1505 Thành viên đạt chuẩn

MÙA GIÓ MANG ANH ĐI

Em lại gặp anh... em biết đã không còn như trước đó nữa... Vẫn ánh mắt ấy... vẫn dáng vóc mà em vẫn hay gặp thấy trong ai đó trên đường phố... thế mà giờ đây, sao em thấy lạ lùng vô cùng. Và hình như lúc này anh trở nên bình thường như bao nhiêu ai đó đang rảo bước... và không còn đặc biệt trong suy nghĩ em...
    Vì em thay đổi hay là vì anh đã đổi thay làm em không thể giữ mãi một chút tình cảm đơn giản mà mình có bấy lâu... dù tình cảm ấy... là KHÔNG CÓ GÌ CẢ!

Con đường vẫn vậy... anh vẫn vậy... và em vẫn vậy... nhưng con tim em giờ đã không còn những rộn ràng của những thổn thức và yêu thương mà em dành cho anh nữa... Một thời và mãi mãi... dù nó chỉ mờ nhạt như "hoa tuyết mùa hè"... và dù chỉ là... KHÔNG LÀ GÌ CẢ...

Em chưa một lần đuợc biết đó là tình cảm gì giữa em và anh... Em chưa một lần định hình đuợc con tim em đang có những nhịp đập của thứ tình cảm nào, nhưng em vẫn luôn chắc chắn... em k hề hối hận vì những gì trong sáng em có với anh, nhẹ nhàng và dịu dàng như một góc nhỏ nào đó mà em dành cho anh, của những giọt nước mắt nóng hổi em gục bên bàn học... của những lo lắng của con nhóc còn đang ngốc xít tuổi dở dở ương ương cần ai đó dang cánh tay che chở một góc trời...

Em chưa một lần nói lên suy nghĩ "mớ bòng bong " mà em chưa hiểu nó thuộc thể loại gì... chỉ biết có một chút gì đó mà con bé như em không phải là có gì cả... Và em biết, cái tình cảm em dành cho anh nó không lớn mạnh lên được... nó chỉ dừng lại ở một góc nhỏ nào đó... mà ở đó... sự trong sáng và ngây thơ khiến cho em đã có lúc biết khóc vì những điểu hơi bình thường mà thôi... Nhưng... xét cho cùng... nó vẫn bé nhỏ lắm nhưng cũng lớn lắm vĩ đại lằm mà em từng lưu giữ.... Cái nhỏ bé giờ đã mất rồi... em chắc chắn vì em biết ,nó không lớn nó sẽ không thể lâu dài... còn cái lớn lao kia... trong sáng kia... em vẫn giữ lại cho riêng mình cho những gì đã có cho những cái gọi là "tự nhiên"... Và em biết, nó đẹp hơn mọi thứ tình cảm khác trên đời nào mà em có với anh, với tất cả những người khác...

Em từng mất cái nhỏ bé để đánh đổi một tình bạn thân vĩ đại lớn lao... giờ một lần nữa em biết, cái nhỏ bé ấy... chỉ tồn tại trong một khoảnh khoắc cũng đã mất đi... vì nó không có... không có thì không gọi là mất đuợc... nên em sẽ cũng cho rằng nó quá bình thường...

Lại một mùa đông nữa lại sắp về. Và em lại đi trên con đường mà lúc nào cũng chỉ là em và em và những nguời bạn. Cơn gió đầu mùa hơi se lạnh... hơi lạnh lẽo nhưng giờ đây... sao em thấy ấm áp hơn một chút so với những lần truớc rồi vì em biết... ANH ĐÃ KHÔNG CÒN LÀ MỘT GÓC SUY NGHĨ CỦA EM...

Sẽ mãi là những gì thân thương và trong sáng nhất... điều đó mới thực sự là niềm vui của em... Em sẽ trân trọng những gì em đang có... và em sẽ không để nó mất đi chút còn lại... Sẽ giữ và giữ... giữ lại những gì hiện giờ em vẫn còn trân trọng...

Anh nhé!
    Em sẽ để gió mang anh đi!

timthayroi thích bài này.
  8. timthayroi

timthayroi Thành viên sắp chính thức

Tạm biệt mối tình đầu của em, yêu va nhớ anh nhiều!

9. vemaybay2001

vemaybay2001 Thành viên rất tích cực

em chưa có thời gian mà đọc, em rất mê tiểu thuyết mê lắm mê cực ý huhuhuuhuhuhu

10. Sáng Tạo Vàng

Sáng Tạo Vàng Thành viên tích cực

Kết thúc có hậu, truyện hay quá, cám ơn mn nha

11. mebin04

mebin04 Thành viên tích cực

Một câu chuyện thật cảm động. Một người cha thật vĩ đại. Dù sự thật có khắc nghiệt đến đâu thì người con gái trong chuyện vẫn thật hạnh phúc khi có một người cha hết lòng yêu thương mình như thế.

12. Mannu

Mannu Thành viên đạt chuẩn

Chuyện ly dị cảm động quá ..................

13. mylove8086

mylove8086 Thành viên tích cực

công nhận là cảm động thật.Mình đọc đi đọc lại mà vẫn cứ khóc

14. KhoaiMơ

KhoaiMơ Thành viên tích cực

Đọc câu truyện bà bán rau mà khóc hết nước mắt....lòng tốt sao ông giời lại làm vậy cơ chứ

15. phuongphieuphieu

phuongphieuphieu Thành viên sắp chính thức

rồi gã sẽ lại trở về cái cs bt kia ,,, nhưng trong tâm hắn là vẫn sẽ có lần thoáng qua ............ khi hắn ngắm mưa !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! và đâu đó vẫn sẽ còn những bà lão như vậy
    ta thương cho cụ , hay là nghĩ tới những ng thân , xã hội ............... liệu có thể làm gì cho cụ ko ?....................
    ..........................
    ......................
    ............
    .........
    .........
    bạn
    ..............
    .............
    và tôi ...
    .............
    .............
    ...........
    hay ai đó !
    .........
    ..............
    .............
    có những ng thân như vậy !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

....................
    tôi thực sự đã cay mắt khi đọc cân chuyện này !!

16. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

BỮA TIỆC ĐÊM TRONG NHÀ VỆ SINH

Chị là người giúp việc cho một ông chủ ngoại ngũ tuần rất giàu có. Đêm xuống, xong việc, chị vội vàng về với đứa con trai nhỏ 5 tuổi suốt ngày ngóng đợi trong căn nhà tồi tàn. Hôm ấy, chủ nhà có lễ lớn, mời rất nhiều bạn bè quan khách đến dự tiệc đêm. Ông chủ bảo: Hôm nay việc nhiều, chị có thể về muộn hơn không?
    - Thưa được ạ, có điều đứa con trai nhỏ quá, ở nhà tối một mình lâu sẽ sợ hãi.
    Ông chủ ân cần: Vậy chị hãy mang cháu đến cùng nhé.

Chị mang theo con trai đến. Đi đường chị nói với nó rằng: Mẹ sẽ cho con đi dự tiệc đêm. Thằng bé rất háo hức. Nó đâu biết việc làm của mẹ nó là như thế nào kia chứ! Vả lại, chị cũng không muốn cho trí tuệ non nớt của nó phải sớm hiểu sự khác biệt giữa người giàu kẻ nghèo. Chị âm thầm mua 2 miếng xúc xích.

Khách khứa đến mỗi lúc mỗi đông. Ai cũng lịch sự. Ngôi nhà to lớn và tráng lệ… Nhiều người tham quan, đi lại, trò chuyện. Chị rất bận không thường xuyên để mắt được đến đứa con nhếch nhác của mình. Chị sợ hình ảnh nó làm hỏng buổi lễ của mọi người. Cuối cùng chị cũng tìm ra được cách, đưa nó vào ngồi trong phòng vệ sinh của chủ… Đó có vẻ như là nơi yên tĩnh và không ai dùng tới trong buổi tiệc đêm nay. Đặt 2 miếng xúc xích vừa mua để vào chiếc đĩa sứ, chị cố lấy giọng vui vẻ nói với con: Đây là phòng dành riêng cho con đấy, nào tiệc đêm bắt đầu! Chị dặn con cứ ngồi yên trong đó đợi chị đón về. Thằng bé nhìn “căn phòng dành cho nó” thật sạch sẽ thơm tho, đẹp đẽ quá mức mà chưa từng được biết. Nó thích thú vô cùng, ngồi xuống sàn, bắt đầu ăn xúc xích được đặt trên bàn đá có gương, và âm ư hát…tự mừng cho mình.

Tiệc đêm bắt đầu. Người chủ nhà nhớ đến con trai chị, gặp chị đang trong bếp hỏi. Chị trả lời ấp úng: Không biết nó đã chạy đi đằng nào… Ông chủ nhìn chị làm thuê như có vẻ giấu diếm khó nói. Ông lặng lẽ đi tìm… Qua phòng vệ sinh thấy tiếng trẻ con hát vọng ra, ông mở cửa, ngây người: Cháu nấp ở đây làm gì? Cháu biết đây là chỗ nào không? Thằng bé hồ hởi: Đây là phòng ông chủ nhà dành riêng cho cháu dự tiệc đêm, mẹ cháu bảo thế, nhưng cháu muốn có ai cùng với cháu ngồi đây cùng ăn cơ!

Ông chủ nhà thấy sống mũi mình cay xè, cố kìm nước mắt chảy ra, ông đã rõ tất cả, nhẹ nhàng ngồi xuống nói ấm áp: Con hãy đợi ta nhé. Rồi ông quay lại bàn tiệc nói với mọi người hãy tự nhiên vui vẻ, còn ông sẽ bận tiếp một người khác đặc biệt của buổi tối hôm nay. Ông để một chút thức ăn trên cái đĩa to, và mang xuống phòng vệ sinh. Ông gõ cửa phòng lịch sự… Thằng bé mở cửa… Ông bước vào: Nào chúng ta cùng ăn tiệc trong căn phòng tuyệt vời này nhé. Thằng bé vui sướng lắm. Hai người ngồi xuống sàn vừa ăn ngon lành vừa chuyện trò rả rích, lại còn cùng nhau nghêu ngao hát nữa chứ… Mọi người cũng đã biết. Liên tục có khách đến ân cần gõ cửa phòng vệ sinh, chào hỏi hai người rất lịch sự và chúc họ ngon miệng, thậm chí nhiều người cùng ngồi xuống sàn hát những bài hát vui của trẻ nhỏ… Tất cả đều thật chân thành, ấm áp!

Nhiều năm tháng qua đi… Cậu bé đã rất thành đạt, trở nên giàu có, vươn lên tầng lớp thượng lưu trong xã hội. Nhưng không bao giờ quên giúp đỡ những người nghèo khó chăm chỉ. Một điều quan trọng đã hình thành trong nhân cách của anh: Ông chủ nhà năm xưa đã vô cùng nhân ái và cẩn trọng bảo vệ tình cảm và sự tự tôn của một đứa bé 5 tuổi như thế nào…

JupViec.vn
    (ST)

17. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

cảm ơn mẹ nó câu chuyện ý nghĩa quá, thật may vì cậu bé gặp ông chủ người có tấm lòng tốt nên cậu bé ấm áp hơn và ko bị tổn thương

BanhBeoDiMo thích bài này.
  18. ngankute123

ngankute123 Thành viên mới

cảm ơn bạn nhé, câu chuyện hay và ý nghĩa, bạn post nhiều lên cho các mẹ cùng đọc nhé

BanhBeoDiMo thích bài này.
  19. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

em cũng muốn nhập hội ạ vì em có nhều tâm sụ lắm ạ

20. My My shop

My My shop Bắt đầu tích cực

Câu chuyện cảm động và ý nghĩa quá!