Một bé trai bị bỏ rơi ở BVBM

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi MomMi, 12/6/2006.

1. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Mẹ Bống giỏi thật đấy. Chắc chắn ai cũng khâm phục tình yêu thương và sự can đảm của mẹ Bống dành cho DA. Nhìn bé cười thật rạng rỡ và hạnh phúc.

Hy vọng sự chăm sóc đúng cách đối với bệnh nhân HIV, sự yêu thương của các mẹ Hoa Sữa và của tất cả các mẹ trên diễn đàn ... sẽ giúp bé kéo dài sự sống hơn.

Đang tải...

2. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Nghe tin có nhóm Hoa Sữa chăm sóc bé, mình thấy cũng nhẹ nhõm đôi chút. Mấy hôm nay chưa vào thăm cháu được nhưng vẫn theo dõi tình hình các mẹ ở đây và bên WTT, thấy thường xuyên có người vào thăm bé. Không ngờ mẹ Bống làm cho DA cười được như thế. Hôm đầu khi nhìn thấy nó buồn quá mình cứ nghĩ nó không cười được nữa :( Cầu chúc cho DA những điều tốt đẹp nhất :heart:

3. anhhong

anhhong Thành viên chính thức

Mấy hôm mình biết tin về bé Duy Anh mà bận quá, hôm qua mới vào thăm bé được thì bé lại bị sốt cao (gần 40 độ C). Nhưng chị Thanh bên Hoa Sữa đã hỏi bác sỹ và cho bé uống thuốc hạ sốt. Sau đó bé đã ăn bánh, uống một chút sữa. Nhìn bé ăn bánh một cách ngon lành mà em không cầm được nước mắt. Bé sốt nên không nói, không cười, nhưng bé cũng ngoan lắm, chẳng quấy tẹo nào cả. Nghe chị Thanh nói, thứ 7 này bé sẽ chuyển về Trung tâm. Lúc đó muốn thăm bé chắc sẽ khó khăn hơn, nhưng bé sẽ được chăm sóc tốt hơn, cầu mong cho bé được khỏe mạnh và tìm được một mái ấm thực sự ở Trung tâm!

4. SepTemBer

SepTemBer Thành viên tích cực

EM là thành viên mới, đọc được về hoàn cảnh của Duy Anh, không khỏi đau buồn cho Duy Anh nói riêng, và cho các em bé bị gia đình nhẫn tâm bỏ rơi nói chung. Chỉ tiếc 1 điều là em ở tận TP.HCM, không thể cùng các chị đến thăm và giúp đỡ bé được, em buồn lắm. Hy vọng là sẽ có nhiều tấm lòng, quan tâm và giúp đỡ cho bé Duy Anh trong hoàn cảnh này :(

5. SepTemBer

SepTemBer Thành viên tích cực

Thật cảm động trước tấm lòng của mẹ Bống, em thì ở xa, cơ hội chăm sóc Duy Anh thì đành là em làm không được, nhưng khoản giúp đỡ kinh tế cho sinh hoạt của Duy Anh thì trong khả năng của em, của ít lòng nhiều các mẹ ạ, em phải gởi vào TK của ai hả các mẹ? Có mẹ nào o Tp.HCM đảm nhận chuyện này không ạ? Xin cho em số TK của 1 mẹ đại diện, em sẽ gởi giúp Duy Anh. Cám ơn

6. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con gầy quá đi thôi :cry:

7. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

mẹ MaMi ơi, ở ngoài trông con còn gầy hơn trong ảnh nhiều chị ạ
    Khổ thân con quá, từ sáng đến giờ và cả ngày hôm qua em có việc một chút nên không theo dõi được tình hình nhiều lắm, cũng không biết là con lại bị sốt cao thế . Em băn khoăn là sao con sốt cao mà bác sĩ không cho uống hạ sốt khi sốt đến 38độ 5 nhỉ ? Không biết mai con đã lên trung tâm chưa ? nếu kéo dài được vài năm nữa thì tốt quá . Chiều hôm nay em lại bận mất rồi nên không biết còn cơ hội nào để gặp bé được đây .
    em chẳng làm được gì nhiều cho bé , em cũng áy náy quá . cảm ơn mẹ bống và mẹ cún lu và các mẹ khác nhiều lắm .

8. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Hi mọi người. Do bị sốt nên ngày hôm nay Duy Anh vẫn còn mệt, từ sáng đến h không chịu ăn cháo mấy, chỉ uống sữa. Và vẫn bị đi ngoài.

Sáng em và Hồng bạn em khi tới, thì gặp chị Thanh trưởng nhóm Hoa Sữa ở đó với Duy Anh cả đêm hôm qua vì sợ con sốt cao. Thật cảm động trước những yêu thương của nhóm Hoa Sữa dành cho Duy Anh. Nói chuyện với Chị Thanh một lúc thì chị phải về, Vân có nhiệm vụ ở lại chăm sóc Duy Anh, sáng em có mua đồ ăn sáng luôn cho Vân. Nhìn bạn ấy cũng thật thương cảm.

Giờ mới cảm nhận được nó thèm hơi ấm của người mẹ như thế nào, khi được ẵm, nó cứ giúi đầu vào ngực mấy mẹ ở nhóm Hoa Sữa.

Trưa em mang cháo cho Duy Anh và cơm cho Vân. Được chị Thanh cho biết bạn ấy bị nhiễm HIV từ chồng, bạn ấy đã từng là cô giáo... Lúc đầu bạn ấy vẫn rụt rè, chắc mặc cảm lắm, nhưng em cứ hòa đồng nên dần dần thấy bạn ấy có vẻ thân thiện hơn với mình.

Trong tuần này, có thể Duy Anh vẫn chưa lên Trung Tâm được. Cô giám đốc Trung tâm nói đồng ý nhận ngay và làm giấy tờ sau cũng được, nhưng bệnh viện không đồng ý. Do vậy, mình vẫn phải chờ đợi. Hy vọng trong tuần sau mọi thủ tục sẽ được hoàn tất. Từ giờ tới lúc Duy Anh đi, các mẹ nếu rảnh thì vào chơi với con nhé. Nó rất muốn có người ở cạnh. Và sợ nhất là phải ở một mình, vì sẽ có cảm giác cô độc.

Hai hôm nay Duy Anh đã cười rồi, nhiều khi cười rất tươi. Và nói nhiều hơn mọi khi...

Hi hi, hình như em có duyên dọn vệ sinh cho cu cậu, lần nào vào cũng dính chưởng. Trưa nay tới nơi được 1 lúc, chàng ta làm cho các cô cong lưng chạy :D. Sau đó Vân về, còn lại mình, chuẩn bị về, đóng bỉm lại cho cu cậu cho an toàn. Vừa đóng bỉm được khoảng 2 phút cậu ta lại làm cho em thêm quả nữa :D. Thế là lại phải lôi cậu ta ra nhà vệ sinh thêm lần nữa... Sau đó làm xong xuôi mọi thủ tục cho cậu ta, bắt nhắm mặt ngủ, thế nào mà cũng cố gắng nhắm tịt mắt lại, thi thoảng he hé ra nhìn, em giả vờ bảo "cô biết rồi đấy nhé Duy Anh" :D. Xoa đầu một lúc, cậu ta lăn ra ngủ. Mình ra về, lòng thấy nhẹ nhõm hơn...

9. Me Ty

Me Ty Thành viên chính thức

Chị Nga ơi, chiều nay em cũng muốn vào thăm bé, chị có vào không em chờ

10. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Hôm nay mình đã xác minh lại từ phía BV :
    - Về việc y tá không đồng ý cho đắp khăn ướt : trước đó đã cho bé dùng thuốc hạ sốt ,nên đắp khăn ướt cũng không thật cần thiết nữa .BS giải thích : nếu cho bé đắp khăn ướt mà người chăm sóc lơ đễnh hoặc không có mặt ở đó :bé có thể hất rơi xuống cằm , xuống cổ ..làm nhiễm lạnh - viêm phổi nặng thêm ..
    - Về việc chậm thay tã lót hoặc lơ là khi chăm sóc : BS bảo có thể có TH đó xảy ra nhưng là hãn hữu chứ họ không cố tình bỏ lơ bé ..Họ nói : nếu không vì lòng trắc ẩn ,họ cũng có trách nhiệm .BV thì luôn quá tải họ không thể bao quát được toàn bộ , với các BN khác họ còn có sự hợp tác ,hỗ trợ từ người nhà BN ,chứ với TH này thì hoàn toàn không có ..Nếu cta giúp đỡ với tinh thần hợp tác với BV thì nên chăng việc ta ta cứ làm , không nên so đo , khe khắt với BS và ytá BV làm gì ..
    Đây là thực tế mà mình điều tra ...

11. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Bác ơi, thực tế này để chứng minh cái gì ah???

12. Cun & Lu

:wink: :wink: ????????
    Để các mẹ yên lòng hơn , để các mẹ suy nghĩ khách quan hơn chứ đừng cực đoan quá ..
    Thôi , vì việc tranh cãi có thể không đi đến đâu cả và dễ mất hòa khí . Lẽ ra nên hợp tác ,nên xây dựng để làm được 1 cái gì đó có ý nghĩa hơn thì chúng ta lại tranh cãi , lại chỉ trích ,mệt lắm .Mình xin rút lui khỏi Hội từ thiện của các mẹ ...
    Bên AX của mình cũng là tổ chức từ thiện , nên mình sẽ thông báo những TH cần giúp đỡ và rủ các mẹ cùng tham gia nếu các mẹ muốn : giúp trẻ bị tiểu đường type 2 đang điều trị tại Nhi thụy Điển :mỗi bữa sáng chỉ là 3 củ khoai sọ luộc , giúp những đứa trẻ bị tật nguyền bẩm sinh ,quá nghèo chỉ mong có 1 món đồ chơi mới , 1 bộ quần áo ấm .Hoặc những trại trẻ mồ côi ở Quảng Ninh : bố mẹ bị Aid , các con bị gửi vào trại trẻ vùng sâu ,vùng xa thiếu cả nước sạch ... :cry: :cry: Chứ từ thiện mà tâm chưa thoát thì không mang lại hiệu quả các mẹ ạ ..

13. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Chị ơi, thế chị mang cháo vào cho con nhé.

14. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Em theo chi !

15. Cun & Lu

Ok , sáng mai chị sẽ mang vào ... :lol:

16. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Duy Anh bắt đầu ăn sáng từ lúc 6h30 sáng. 11h trưa ăn 1 lần nữa. Tối khoảng 6h.

Nếu chị mang cháo vào cho Duy Anh thì căn ke thời gian nhé, và báo lại với người trực ở đó là mình sẽ mang cháo vào, không bạn đó sẽ lại cho DA ăn cháo của bệnh viện.

Về quỹ ủng hộ của Duy Anh, dù mọi người chưa post ý kiến nhưng em cũng có ý kiến luôn là quỹ của Duy Anh, mình để riêng cho nó. Không nên dùng vào việc giúp đỡ các hoàn cảnh khác. Nếu phát sinh các hoàn cảnh của bé nào đó thì mình sẽ gây quỹ sau.

@Mommi: Bạn chị hôm trước có gửi ủng hộ Duy Anh 100K. Mai chị đi Đà Nẵng rồi, làm thế nào để chuyển tiền cho em. Vì có thể lúc chị về thì Duy Anh lên Trung tâm rồi. Em cho chị số phone của em để chị liên lạc. Thank em nhiều

17. MomMi

@bác Cun&Lu: thôi bác hạ hỏa đi ạ, bác làm từ thiện là từ tâm chứ không phải vì cái gì khác, mẹ Bống cũng thế, các mẹ khác đều thế . Nhưng vì mỗi người một quan điểm, một cách nghĩ khác nhau nên mới thế. Em nghĩ rằng không có vấn đề gì ở đây cả. Bác đừng rút lui đi đâu hết bác nhé, bác làm thế là em thấy buồn đấy. :cry: Việc đấy có quan trọng gì đâu.
    @các mẹ có lòng hảo tâm: theo em nghĩ thì bên cạnh việc quyên góp cho DA( sẽ chia riêng từng khoản để theo dõi) thì các mẹ vẫn có thể xem xét đến các trường hợp khác nữa. Em thấy trường hợp bác Hương đưa lên( mấy em bé ở Viện Nhi bị tiểu đường) cũng cần phải giúp đỡ đấy ạ. Các mẹ cho ý kiến để chúng ta sẽ có kế hoạch cụ thể về trường hợp các em này( hỗ trợ bữa sáng cho các em? hay cách nào khác nữa thì các mẹ thảo luận nhé). DA chỉ là một trường hợp còn rất nhiều trường hợp khác. Với lại em thấy hiện giờ DA cũng được nhiều người quan tâm rồi, mình nên quan tâm đến trường hợp khác thì hơn( tất nhiên không phải là bỏ mặc không quan tâm đến DA nữa, các mẹ vẫn có thể vào thăm DA nếu tiện và chăm bé). Em chỉ có vài ý kiến thế thôi, mong các mẹ đừng nản chí thế nữa nhé. Kể cả không có hội từ thiện nào ở đây thì chúng ta vẫn cứ làm mà. Em nhớ người TQ có câu: "trên trái đất làm gì có đường, người ta đi mãi thì thành đường thôi". Do đó, mặc dù chẳng có hội từ thiện nào cả thì các mẹ cứ làm, làm nhiều thì khắc sẽ thành một "hội từ thiện".
    @mẹ Bống: chị cứ cầm lấy, cái này không nhất thiết phải quy về đâu cả, có thể gửi 2-3 đầu mối nếu tiện(và ai nhận thì sẽ có một bản theo dõi, hạch toán để báo cáo với mọi người).

18. Cun & Lu

Sáng nay mình mang cháo sáng vào cho Duy Anh ..Nhưng bé chỉ uống sữa , không chịu ăn cháo ..Bé uống 1 lúc hết khoảng 200ml sữa , mình nghĩ cũng đủ dinh dưỡng rồi nên không ép bé ăn nữa..
    Đêm qua trời mưa to ,2 bạn trong nhóm Hoa Sữa đã túc trực suốt đêm để canh truyền nước và tiếp đạm cho bé ...Duy Anh sáng nay đã đỡ sốt , hết đi ngoài , nhưng vẫn bị phân sống . Sáng khoảng 6h30 mình vào tiếp ca : 2 bạn nhóm Hoa Sữa trông rất mệt mỏi vì thức đêm nhưng vẫn ngồi đợi bạn Loan đến tiếp ca ( Loan cũng ở trong nhóm - mình sẽ post riêng một topic về Loan ) mặc dù đã có mình ở đó ( lý do mình sẽ nói ở bài về Loan )
    Duy Anh trông có vẻ tươi hơn , khi cho bé ra chơi bập bênh cũng bi bô nói chuyện " đây là mắt , đây là mồm con ngựa " làm mình thấy vui lây ..
    Vì các bạn bên WTT cũng mang vào bữa trưa cho Loan và thêm 1 hộp cháo to cho Duy ANh nên mình nghĩ hôm nay thế là đủ ..
    Ngày mai , nếu có thể , mẹ nào rảnh thì vào chơi với con , cháo thì không nên mang vì sợ bé không ăn ..và thêm nữa : các bạn bên WTT cũng mang vào rồi .
    Còn đây là những thông tin từ Loan và 1 bác trông cháu nằm ốm tại khoa nhi từ hôm đầu Duy Anh vào viện :
    Khi mình có hỏi về việc con sốt cao : Loan có nói nguyên văn " các chị không lo đâu - ở đây bác sĩ ,y tá cũng quan tâm lắm chị ạ ,trừ khi người ta bận cấp cứu ..hôm qua khi cháu sốt ,họ cũng cho ktra , cặp nhiệt độ và chỉ định truyền đạm và nước " , " Cũng có những kíp y tá khó tính , nhưng không phải tất cả ..".
    Còn bác trung niên chăm cháu bị tiêu chảy thì nói " các cô 3 ngày sau mới biết vào chăm , chứ trước đó y tá và BS bệnh viện quan tâm đến nó lắm , còn đi các phòng kêu gọi quyên quần áo cho nó vì nó ị đùn suốt , mà toàn mấy bà y tá khó tính tự đút cho nó ăn chứ ai ...Khi các cô đến đông họ mới để cho các cô chăm đấy ..Mấy hôm đầu bệnh nó còn nặng hơn thế này nhiều "
    Mình chỉ đưa ra những dẫn chứng cụ thể như thế để các mẹ suy xét và đừng vì quá thương Duy Anh mà phủ nhận công lao chăm sóc của các y tá và BS của bệnh viện ..Chứ chẳng để làm gì ...như mẹ NiNa đã hỏi.. :cry: :cry:

19. MomMi

vừa post xong thì thấy bài của bác, thôi bác ạ, chín bỏ làm mười, mỗi người một quan điểm mà. mọi người đều hiểu bác ạ, đúng là có người này người kia, cứ đơn giản như mình ở nhà nếu phải làm nhiều việc quá cũng có thể nóng giận chứ đừng nói gì đến bác sĩ, với lại cả bao nhiêu năm công tác họ phải chứng kiến thường xuyên những trường hợp như thế nên họ thấy bình tĩnh hơn mình. Cũng dễ hiểu thôi. Những việc này nên Stop ở đây nhé.

20. Cun & Lu

Hôm nay ,mạn phép các mẹ mình đã trích 500K đưa cho các bạn nhóm Hoa Sữa chăm bé Duy ANh ..Mẹ của Bống có ý kiến : đưa cho các bạn ấy 20K ăn trưa hoặc 2-300K để bồi dưỡng .Nhưng mình nghĩ : kíp trực đêm hôm qua là 2 người , đêm nay cũng vậy , rồi còn người trông ngày ..Các bạn ấy trông có vẻ cũng mệt ..mà tình hình này còn kéo dài vài ngày nữa , nên mình đưa luôn 500K ,coi như các mẹ thuê người chăm cho bé ( mà thuê người ngoài không thể bằng các mẹ Hoa Sữa được - các mẹ tham khảo ở topic -Chuyện của các bạn nhóm Hoa Sữa sẽ rõ ) ..Ý kiến các mẹ thế nào ????
    Còn đây là update danh sách quyên tiền cho Duy Anh : tiếp
    1, mẹ của Bống : 500K
    2, Mẹ Pupy Kitty : 50K
    còn sót mẹ nào lên tiếng hộ ..mấy hôm nay bận quá ,nhận tiền bỏ túi mà chưa ghi sổ ...Có lẽ sang tuần đưa cho Momi quản lý vì nhà bác lắm loại quỹ đen quá ..
    À có mẹ nào nhờ tớ ứng trước tiền cho Duy Anh nhỉ ...Không nhớ ra ??? Lên tiếng hộ nhé ..Các mẹ hết sức thông cảm nhé ...( Sợ tám mươi đời cái chức thủ quỹ ..) :lol: :lol: :lol: