Thông tin: Một Số Gợi Ý Giúp Bạn Quản Lý Tài Chính Cá Nhân Hiệu Quả

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi quản lý tài chính, 1/3/2016.

1. quản lý tài chính

quản lý tài chính quản lý tài chính cá nhân hiệu quả

Bạn không cần phải là một thiên tài về quản lý tài chính cá nhân hiệu quả. Bạn chỉ cần quan tâm những vấn đề cơ bản về quản lý tài chính và trả lời 3 câu hỏi sau sẽ giúp bạn quản lý tốt chi tiêu của mình:
    - Vậy tất cả tiền của tôi đi đâu?
    - Tôi có thể giữ bao nhiêu tiền?
    - Tôi phải làm gì để số tiền tôi tiết kiệm được nhiều hơn số tiền tôi chi tiêu?

1. Bắt đầu bằng cách biết tài chính của bạn đang ở đâu?
    Đầu tiên, bạn nên viết lại tất cả các khoản nợ, các khoản chi phí và nhìn lại những gì bạn nợ trong thẻ tín dụng, vay mua nhà và các khoản nợ khác.
    Sau đó, trong một tháng, viết xuống mỗi đô la bạn chi ra khỏi túi. Hãy nghĩ về nó như giữ một cuốn nhật ký quản lý tài chính cá nhân hiệu quả. Thay vì những bí mật sâu thẳm nhất của bạn, bạn sẽ được viết ra mọi chi phí từ những đồ dùng, thiết bị, ăn uống hàng ngày ...
    Ngoài ra bạn nên cắt giảm một số chi tiêu không cần thiết. Sau đó, phân loại tất cả các chi tiêu của bạn. Ví dụ, danh mục mẫu có thể bao gồm, hàng tạp hóa, giao thông và nhà ở
    2. Hãy viết xuống những điều cơ bản để quản lý tài chính cá nhân hiệu quả: Bạn muốn gì nhất, bao nhiêu tiền ban cần để có được nó?
    Bạn cần phải tiết kiệm cho những thứ bạn sẽ mua sớm, có lẽ một chiếc xe hoặc một chiếc tủ lạnh. Nó không phải là một ý tưởng tồi để tách những mục tiêu ngắn hạn nàyvào danh sách phải có và ước mơ. Nếu tủ lạnh cũ nhà bạn đã muốn hỏng, một tủ lạnh mới sẽ là một thứ phải có. Nó có thể thuộc vào danh sách mong muốn của bạn.
    Bạn cũng cần phải có kế hoạch cho tương lai: Bạn muốn mua một ngôi nhà? Gửi con tiền học đại học? Hay một khoản tiền khi về hưu?
    Viết ra những mục tiêu tài chính dài hạn và đặt chúng theo thứ tự quan trọng như thế nào đối với bạn. Sau đó suy nghĩ về những gì sẽ làm để thực sự đạt được các mục tiêu ở phía trên cùng của danh sách. Bạn có thể tìm thấy tất cả các loại công cụ ước tính trực tuyến để tính toán bao nhiêu bạn sẽ cần phải nghỉ hưu. Thêm vào bao nhiêu tiền bạn sẽ cần cho các mục tiêu ngắn hạn và dài hạn hàng đầu của bạn.
    3. Hãy nhìn vào chi tiêu hàng tháng của bạn
    Đi qua tất cả các thể loại và cắt giảm nhiều như bạn có thể. Hãy nhớ rằng, mỗi đồng đô la bạn không chi tiêu bây giờ là những đồng đô la đối với những điều bạn mong muốn nhất.
    Một khi bạn đã hoàn thành, hãy ghi lại tổng số chi tiêu mới theo từng thể loại bạn đã viết ra ngay ở đâu.
    4. Hãy bắt đầu kế hoạch quản lý tài chính cá nhân hiệu quả:
    - Bỏ tiền riêng ra: Thiết lập một tài khoản tiết kiệm và yêu cầu ngân hàng của bạn để thiết lập chuyển khoản tự động mỗi tháng.
    - Trả tiền cho mình đầu tiên: Sử dụng tiền gửi trực tuyến để chuyển một số tiền lương của bạn thẳng vào tiền tiết kiệm.
    - Tính toán bao nhiêu bạn sẽ cần để tiết kiệm cho hưu trí bằng cách sử dụng các cách tính nghỉ hưu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quản lý tài chính
    Đang tải...

2. ngudan92

ngudan92 Thành viên tích cực

cảm ơn bạ chia sẻ nhé :)

3. Nguyễn Mỹ Châu

Nguyễn Mỹ Châu Thành viên chính thức

cảm ơn chia sẻ

4. hotronganhang

hotronganhang Thành viên tích cực

bài viết rất hữu ích

5. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

có lẽ vợ chồng em cũng cần có kế hoạch như thế này mới được, chứ chi tiêu kiểu ngẫu hứng như bây giờ thì thấy lãng phí mà lại không để ra được bao nhiêu

6. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

cảm ơn bài viết