Muốn được tự chăm con!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi TranPhi, 5/6/2014.

1. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

Hôm nay, mình muốn tâm sự với các mẹ về việc muốn được chăm con, nếu có gì không hợp lý mong các mẹ góp ý nhẹ nhàng nhé!
    Con mình giờ đã được gần 21 tháng, từ hồi cháu được 14 tháng đã phải cai sữa vì ông bà ko trông cho nữa và muốn đón cháu về quê nuôi. Thật sự, lúc nào mình cũng ko muốn xa nó, nhưng vì cả ông và bà đều lên bế cháu cho 1 tg nên chồng mình cứ động viên mình là thôi cho nó về với ông bà 2,3 tháng là đến tết rồi cho lên. Lúc đó, mình đã nghĩ là cho nó đi gửi trẻ nhưng vì cũng muốn cám ơn ông bà đã lên giúp 2 vc nên mình đồng ý cho nó về.Thời gian đầu mình nhớ nó lắm, cuối tuần nào cũng về nhà, nhưng về nhiều lại bị ông bà nói nên 2vc lại 2 tuần mới về 1 lần, chồng mình thì tối về ko có việc gì làm nên lại bắt đầu chơi game, mình nhìn mà buồn và chán lắm, bảo a bao lần ko được, rủ a đi chơi a cũng ko đi, mình thấy cuộc sống nhàm chán vô cùng, nhưng cứ mỗi lần bảo thôi cho con lên là mọi ng và chồng đều nghĩ mình ích kỉ, rồi thế này thế khác, bao lần cãi nhau nhưng laị đâu vẫn vào đó. Nhưng mọi ng có giữ lời với mình đâu, đến tết rồi lại hoãn là còn 1 tháng nữa giỗ ông rồi cho lên, rồi lại đến 30/4 rồi lại qua đợt dịch sởi, rồi giờ lại bảo đến tháng 9 cho mát, ko biết tháng 9 này rồi lại lấy lí do gì nữa. Chồng mình cũng muốn cho con lên nhưng vì nghĩ ông nhà e hay uống r***, có cháu về thì ông cũng đỡ và thấy con người vui vẻ lên vì ông bà nghỉ hưu ở nhà ko có việc gì, nên a ấy sợ và mọi ng cứ bảo với a rằng: con cái thì ko đứa này thì đứa khác, nhưng bố mẹ chỉ có 1 thôi. Nhưng mọi ng dường như ko nghĩ cho mình. Thật sự rằng, mình là đứa ko cha ko mẹ từ nhỏ nên mình đã tự hứa rằng dù có bất cứ chuyện gì mình sẽ luôn ở bên con và chăm con mỗi ngày, và chỉ có được tự chăm con mình thì mình mới cảm nhận được tình mẫu tử mà mình ko có bấy lâu nay. Ông nhà mình là người gia trưởng, bảo thủ, khó tính và Trừ những lúc ông say r*** ra thì ông cũng rất thương yêu con cháu, nhiều lúc nhìn thấy ông chơi đùa bên cháu làm mình cũng ko lỡ đón nó lên. Giờ mình phải làm sao đây!:(((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TranPhi
    Đang tải...

2. meozen

meozen Thành viên rất tích cực

Ðề: Muốn được tự chăm con!

ôi, quan niệm của mình rất rõ ràng, con cái là bố mẹ phải có trách nhiệm chăm sóc, nuôi dậy, không thể như thế được. Bạn đón con lên ngay đi, giỗ thì cũng chỉ có 1 ngày, mà đằng nào vc bạn chẳng về thì cho con về có sao đâu. Nóng thì đâu chẳng nóng, có khi ở HN đi ọc bật điều hòa cả ngày còn mát hơn ấy chứ. Con nhà mình đi gửi từ 4 tháng (mẹ đi làm mà) rồi 11thang rưỡi đi gửi nhà trẻ, 2 tuổi đi học trường công, năm nay 3y lên mẫu giáo bé, mà con nhà mình thuộc dạng lười ăn và nhát nuốt nhé. Không vấn đề gì đâu. Có vất vả chút nhưng hạnh phúc bạn ah.

TranPhi thích bài này.
  3. me_bin_bon

me_bin_bon

thôi tháng 9 mn kiên quyết đưa con lên đi, con cái nhất thiết phải ở với bố mẹ

TranPhi thích bài này.
  4. tiuvu

tiuvu Bắt đầu tích cực

Ông bà quý cháu nên muốn chăm cháu. Nhưng con cái thì cũng cần bố mẹ ở bên chăm sóc lắm í. Sợ ông bà thương nên chiều cháu, mình khó uốn nắn dạy con theo cách của mình mn ạ.

TranPhi thích bài này.
  5. thotuong

thotuong Thành viên nổi tiếng

Mình cũng thê con cái phải ở cùng bố mẹ. Mình nhất định ko cho con về với ông bà (kể cả về nhà ngoại nhé). Nhớ con lắm ko chịu được đâu

TranPhi thích bài này.
  6. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

cũng tại vì mình ko cương quyết, mình ko muốn làm to chuyện. Có lần cũng về nói chuyện với bà, xong ko biết bà nói thế nào với ông mà ông lại r*** vào, lại nằm mấy ngày. Mình tâm sự với các mẹ để mọi ng khuyên mình nên làm thế nào để giải quyết trong sự vui vẻ của mọi ng và cũng để có động lực quyết tâm cho lên hơn.

7. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

phải kiên quyết lần này với chồng bạn ạ. đúng là khó sử cho bạn thật.

TranPhi thích bài này.
  8. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

Mình đang bảo chồng hay là a kiếm đứa con ở ngoài về cho ông bà chăm :) , chứ tình hình để ông ở nhà ko có việc gì làm, nhớ cháu rồi có khả năng lại lấy r*** giải sầu lắm. hic

9. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Nhà mẹ này y nhà mình, chồng cũng muốn cho con về quê cùng OB, OB cũng chỉ có chồng mình là con trai mà O nội cũng hay uống rượi có cháu ở nhà ông ít đi uống rượi mà mà OB vui vẻ. CHồng cứ con về quê lại chơi game đến khuya hay lấy cớ về muộn. Trước mình gửi OB ở quê để cai sữa giờ đón lên lâu rồi. Mình nghĩ dù thế nào không xa con nữa trừ khi mình không có thời gian phải làm đêm hay gì đó chứ bình thường không thể lấy lý do gì khác để thay thế tình cảm mẹ con được

TranPhi thích bài này.
  10. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

cùng cảnh ngộ. thế lúc c cho cháu lên thì thế nào ạ?

11. nhantranda196

nhantranda196

Đón con lên thôi mn, mình quan niệm rõ là con cái là phải cha mẹ nuôi, trừ hoàn cảnh bắt buộc mới phải gửi ông bà. Còn gửi về quê chơi thì cùng lắm là 1 tháng phải đón lên rồi.

Đón con lên, gửi trẻ thôi, mn đừng nghĩ nhiều làm gì ạ. Chứ ông bà cũng k thích xa cháu, mà mình lại xa con thì chịu sao thấu.

TranPhi thích bài này.
  12. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

cám ơn các mẹ nhiều nhé! Mình có quyết tâm hơn rồi đó, kệ đến đâu tính đến đó vậy, mình có làm gì tội lỗi đâu mà suốt ngày sợ với lo. phù!!!

13. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Trên cả tuyệt với. Mỗi ngày đi làm về chỉ mong gặp con thôi.
    Nghĩ lại sao ngày xưa mình lại xa con lâu vậy nhưng lúc đó do cv bận hơn nữa cai sữa mình đánh gửi OB, giờ đã khác rồi

14. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

ngoài đi làm 8h ra thì tối về e ko làm gì cả, e ko sợ vất vả khi con lên, e chỉ sợ ông bà ở nhà thế nào thôi!

15. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Ông bà quý cháu mấy cũng k bằng bme chăm con đâu ak! em thấy tháng 9 này chị nên nhất quyết cho con nên đi ak! con cái thì mình chăm vẫn là tốt nhất, có phải là k có đk chăm con đâu, hic. Còn ông bà thì thỉnh thoảng về rùi cho con về chơi thôi ak! hay nếu cháu đi học mà được nghỉ hè cho bé về 1 2 tuần thôi ạ!

TranPhi thích bài này.
  16. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Chia sẻ với chị, mẹ chồng em cũng suốt ngày bảo để cho cháu về cho bà trông đến 3 tuổi hãy cho ra đi học, chồng cũng cứ bảo vậy (để ông ấy rảnh tay) nhưng em nhất quyết không đồng ý. Bà cũng phải đồng ý đấy ạ.

TranPhi thích bài này.
  17. Bò Già

Bò Già Guest

Anh chị em mải kiếm tiền, thả con cho ông bà, OB thì quý khỏi phải nói, cơm nước, quần áo, chăm chút, rồi lúc ốm đau. Bây giờ nó chỉ bảo "con ước gì đc ở với bà nội" "con ko cần gì hết, con chỉ cần bà nội thôi". Anh chị em nghe mà méo hết cả mặt. Nhất là mẹ nó, buồn tê tái. Cuối cùng anh chị lôi nó ra ở riêng, nó ở cùng bố mẹ nhưng tâm trí chỉ nghĩ đến OB.
    Chưa kể là 1 loạt hệ lụy kéo theo. OB chả chiều quá mà, cháu đít nhôm. Nó hư ko thể tả, coi trời bằng vung. Giờ bố mẹ tha hồ uốn nắn lại. Cho nên ngay khi MC bảo em đưa thằng nhớn về nuôi, do em bị nhỡ kế hoạch, em dứt khoát ngay. Con là phải theo bố mẹ. Em còn tiền thì thuê gv, hết xiền thì cho đi trẻ. Cả lúc cai sữa em cũng ko cho về. OB già rồi nên khó nói lắm. Cho về là chả biết khi nào mới cho lên đc. Em tự cai.1 tuần là xong!
    Mẹ nó cho con lên đi. Anh chị em cũng cãi nhau với OB mới đón đc con ra ở riêng. Nhưng OB quý con quý cháu, chả giận đc lâu đâu.

TranPhi thích bài này.
  18. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Công nhận là ở với ông bà cháu hư lắm, vì ông bà chiều. Em đoán trước tình hình nên phải quyết tâm tách bà, cho đi lớp lúc 20 tuổi, đi được gần 4 tháng rồi, trộm vía ngoan lắm ấy ạ.hì

TranPhi thích bài này.
  19. TranPhi

TranPhi Bắt đầu tích cực

giờ mình về, con vẫn bám mẹ, chỉ thỉnh thoảng nó nhất quyết ko ngủ với mẹ, lúc đó vừa buồn vừa tức.hic!

20. mematto

mematto Bán Mỳ chũ

thông cảm với chị. Con cái dù gì ở với bố me dạy dỗ vẫn tốt hơn, ông bà thì hay chiều cháu dễ sinh hư nữa. mà xa con nhớ lắm chắc e ko chịu được :(

TranPhi thích bài này.