Cần giúp: Nấu bột như thế nào?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bean đẹp zai, 24/11/2009.

1. tommy-nguyen

tommy-nguyen Thành viên sắp chính thức

Trước đây mình cũng cho Tommy nhà mình ăn bột ăn liền (chỉ 1 bữa sớm thôi vì ngại dậy chuẩn bị) nhưng chỉ trộn với sữa thôi chứ chưa cho ăn kèm với gì cả. Mình ko biết bột HIPP có nhiều loại ko nhưng bột của Nestlé có nhiều loại có kèm hoa quả mà như vậy mình đâu cần phải cho thêm rau củ gì nữa nhỉ. Mà những loại bột ăn liền này cũng giống như sữa công thức mình chỉ pha với nước ấm khoảng 40 độ thôi, ko nên pha nước sôi đâu mẹ nó nhé! Thời kỳ ăn dặm này tương đối vất vả các mẹ có con trong giai đoạn này cố gắng lên nhé! :D

Đang tải...

2. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

Thực ra tớ thích dùng bột đơn vị vì mình có thể chủ động thay đổi mùi vị chủng loại qua cách trộn với các loại củ quả tươi mình tự làm, nều mua bột ăn liên đã trộn thì đương nhien là chẳng sao nhưng mới tập bé ăn ít, hộp bột mở ra phải cỡ gần 1tháng mới hết, 1 tháng mà ăn 1 laọi thì bé nhanh chán lắm, mặc dù mới tập ăn bé phải tập mỗi vị 2-3 ngày để xem tiêu hóa thế nào mới chuyển. Mà mua các loại rồi mở hàng loạt sẽ lãng phí vì mở xong sau 1 tháng phải bỏ ko nên dùng nữa mà 1 hộp 1 tháng bé đã chưa ăn hết mà. Trong khi đó rau củ tươi mình làm thì sơ sơ các loại tớ kể trên đã gần 10 loại, tha hồ thay đổi, theo tớ thích hơn.
    Nếu ngại các mẹ thử cho ăn đồ hộp cũng của Heinz, Hipp xem sao, tiện lợi lại ko lo bé chán vì mỗi hộp = 1 bữa, mỗi tội tớ ngại vì có chất bảo quản và đắt nữa, mùi vị lại ko thơm = mình tự trộn,m tuy nhiên về độ dinh dưỡng có khi hơn đấy vì rau củ quả khi nấu hao hụt vitamin tương đối mà, vì thế mình hạn chế tối đa lượng nướcvà thời gian khi luộc, vừa chín là cho ra ngya, cách tốt nhất là bọc giấy bạc nướng là ko bị lo mất chất nhưng nhà tớ ko có lò nướng nên thôi, luộc và hấp vậy

Dobichip thích bài này.
  3. tommy-nguyen

Mẹ Tommy trước đây cho con ăn dặm cho dù là củ, quả hay rau thì đều nấu chín là có thể ăn được tất. Rau xanh rất nhiều vitamin rất tốt. Mình thường băm nhuyễn rau rồi nấu chín với bột sau cùng là trộn sữa với dầu oliu. Mà mẹ Bean ơi đừng cho con ăn đường nhé! ko tốt đâu.

Bean đẹp zai thích bài này.
  4. Dobichip

Dobichip Thành viên chính thức

Mình mua bột Hip loại bột gạo i như gạo đó, thứ 7 cn mình mơina61u cháo đc,loại đó chỉ có B1 thôi nên có thể trộn thêm các rau củ khác, mẹ nó ơi loại rau mẹ nó nói băm nhuyễn và nấu chung với bột vậythi có xay ko, chứ sao mịn đc, còn dầu khi nào dùng đc, mẹ nó chỉ mình cách nấu đí:eek:

5. Dobichip

Mình mua Hipp bột gạo chỉ có Vita B1 nên có thể trộn với rau củ, nhưng cũng đangnghie6n cứu ko biết trộn cái gì với các gì rùi còn dầu ăn nữa chứ

6. tommy-nguyen

Hip ko có loại bột trộn hoa quả sẵn hả. Của Nestle có đấy nhưng chỉ có loại dành cho bé từ 6 tháng trở lên thôi. Rau mình băm bằng dao nhỏ và mịn lắm, mịn như cát luôn ý. Bạn cứ thái nhỏ rồi băm kiểu dần dần ý, nhuyễn lắm. Từ nhỏ tới giờ bé nhà mình toàn ăn rau băm kiểu đó thôi, ko phải xay rau. Nhưng hơi mất thời gian :D. Đến khi ăn bột mặn rồi mình cũng băm thịt tương tự như vậy (trước khi nấu thì hòa tan thịt với ít nước lạnh cho đỡ vón cục).
    Bột ngọt mình nấu như sau: Hòa tan bột với nước lạnh bắc lên bếp đun sôi gần được thì cho rau băm nhuyễn vào. Đun sôi cho rau chín (nhớ đừng mở nắp bay hết vitamin) tắt bếp cho dầu oliu vào, trộn sữa công thức ngoáy đều nếm vừa thế là xong. :D Mình toàn làm vậy, trộm vía chỉ trong vòng nửa tháng đến 1 tháng đầu tập ăn cu cậu chén ngon lành gần đầy bát ăn cơm. Bạn thử tham khảo xem nhé! Chúc bạn thành công.

Dobichip thích bài này.
  7. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

thế mẹ tommy dùng bột ăn liên hả?hay bột xay như mình?

8. Bean đẹp zai

thế sữa bột công thức thì cho như thế nào?mấy muôi?hay ước lượng thôi?

9. tommy-nguyen

Mình dùng bột gạo xay rồi nấu. Sữa công thức bạn phải ước lượng thôi, nếm vừa miệng là đc, nên làm nhạt nhạt thôi vì các bé mới tập ăn ko thích ngọt quá đâu. Chỉ chú ý 1 điều là sữa cho vào lúc cháo đã bắc ra khỏi bếp vậy thôi. Bạn cứ thử làm 1 vài lần là quen ngay ý mà. Tùy vào khẩu vị của bé mà mẹ nó điều chỉnh lượng sữa cho phù hợp. Nếu nguội thì lấy bát nước nóng hâm lại, đừng cho vào lò vi sóng nhé!

10. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Nếu bạn kg biết nấu thì mua bột có sẵn trên thị trường. Bé mới ăn thì cho chừng 30ml nước ấm (giống như pha sữa) cho bột vào từ từ, quậy đều đến khi bột hơi sệt sệt hơn sữa thì cho bé ăn. Bôt CT kg có định lượng dâu. Tùy bạn cho bao nhiêu nước, rồi rắc bột từ từ cho đến khi đặc sệt thì ngưng. Muốn đặt nhiều thì cho bột nhiều, vậy thôi.

11. Dobichip

Mẹ Bean cứ pha tùy ít, đợi nước 50 độ rùi cho bột từ từ vào. đạt đc độ sánh vừa ý thì cho bé ăn, để 1 chén nc ấm ở dưới nếu bé ăn chậm bột nguội mất, để bột lun ấm chứ nguội khó ăn lắm, mình k có nh thời gian nên cũng mua bột công thức, nhưng đang triển khai bột gạo xay nè, sợ bé ăn hoài 1 loại sẽ ớn đó

12. Dobichip

Các loại củ cũng làm tương tự hả mẹ nó, mình đắn đo vụ này, bột CT đủ chất dinh dưỡng hơn, chứ bột gạo rùi trộn củ quả ko đủ chất phải ko mẹ nó, thời gian đầu bé ăn cũng đc ít. Giai đoạn này đúng là răc rối thật

13. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Bé 5 tháng thì ăn bột mặn được rồi. Bé nhà mình 5 tháng mình cũng mua bột Thành Râu. Mình cho bé ăn 1 bữa/1ngày.
    Mới đầu chỉ ăn thịt nạc với rau củ thôi.
    Tuần đầu, mình mua 1/2 lạng thịt thăn ninh lên lấy nước và nấu với nước rau củ (có nêm cả mắm và dầu ăn) nấu với 1 thìa bột(thìa 30 để đong sữa).
    Sang tuần sau, vẫn chén thịt nạc (mua 1/2 lạng về mình hấp 1/3 rồi xay nhuyễn, còn 2/3 ninh lấy nước); rau củ hấp cách thủy rồi nghiền nhuyễn qua rây inox; nấu 1 thìa bột với thịt đã xay và rau củ (vẫn nêm mắm và dầu ăn). Mẹ nó nêm tí tị mắm thôi.
    Sang tháng thư 6 tăng hai bữa bột mặn (vì bé nhà mình k khoái ăn bột ngọt mẹ nấu). Tháng thứ 7 thì hai bữa bột mặn và 1 bữa bột ăn liền buổi tối.
    Nói chung tùy khẩu phần của con mà mẹ nó tăng liều lượng (con bé nhà mình 8 tháng rồi mà vẫn mỗi bữa nấu 1 thìa bột 30 thôi, nấu thêm cũng k ăn hết).
    Chúc con ăn tốt nhé./.

Sửa lần cuối: 27/11/2009
  14. Bean đẹp zai

mình cũng phân vân chưa cho ăn bột mặn,mới cả thấy cu cậu ăn mà chả bụ j hết nên cũng chán chán!hấc hấc

15. Dobichip

ui ui 5m 9kg mà còn chả bụ à mẹ nó

16. Bean đẹp zai

thật mà!nhìn ko bụ thật đó!mình ko muốn mua bột ăn liền vì sợ có chất bảo quản nên mua bột gạo xay.nhưng ko biết nấu bột ngọt cho con ăn thế nào?

17. Dobichip

Mình ngâm 1 hồi giờ quyết định ngày đi làm thì bột Hipp pha sữa , nếu rãnh trong tuần thì nấu còn cuối tuần phải nấu cho con, nấu thế này, mình xay gạo ra thánh bột sau đó nấu chung với các rau củ quả chứ ko nấu cháo rùi ray lâu lắm, mình rửa sạch gạo để khô rùi xay nhuyễn bỏ vào hủ để dành use, mình sưu tập đc 1 số cách nấu bột ngọt nè mẹ nó thik thì mình up lên cho. trời mẹ nó ơi chắc bé bean cao chứ 9kg (trộm vía con) mà ko bụ à.:mrgreen:

18. Thằng Tàu lai

Thằng Tàu lai 0978 998 828

Trùi ui 5 tháng 9kg là ước mơ của mẹ Tiểu Bảo đây, ku nhà tớ 5 tháng có 7kg thôi ah, nhưng trộm vía con nhanh nhẹn và cứng cáp, thôi cũng bằng lòng. 5 tháng tớ mới cho con ăn dặm, thử mấy loại bột Hipp và Humana nhưng con không thích. Cả tuần vừa rồi tớ cho con ăn khoai lang, khoai tây, bí đỏ nghiền với sữa ct, con ăn rất ngon. Lúc đầu sợ con ăn không được tớ làm ít, mà ku cậu còn thòm thèm cơ.
    * mẹ Tom ơi, sao chẳng thấy mẹ Tom chia sẻ gì với "tớ" nhỉ ^_^ hay tại tớ không hỏi mẹ nó thế? để lúc nào chat chit hỏi sau nhé hì hì

19. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bạn thử cho bé ăn bắp mỹ xay trộn với sữa xem, ngon lắm. Bột ngọt tự mình làm từ hoa quả tươi thì cũng tốt lắm các mẹ à. Nếu bé ngán thì cho thêm tí yogurt vào chua chua càng thích hơn :rolleyes:

20. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bean nhà bạn kháu khỉnh quá;)

Mình hay cho con ăn bột ngọt như vầy nè:

Bắp xay nhuyễn trộn sữa bột
    Khai Lang, Khoai Tây nấu nghiền trộn sữa bột
    Bí đỏ trộn sữa (Bí đỏ rất bổ đó nhé!)

Sữa là nguồn protein chính, thêm mấy thứ củ khác thì bổ sung thêm chất cho bé. Rau thì mình chưa bao giờ trộn sữa hết :cool: