Cần giúp: Nấu bột như thế nào?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bean đẹp zai, 24/11/2009.

1. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

nhưng cụ thể mấy cái món nghiền này thì làm thế nào?trời,mình dốt trong khoản nuôi con lắm các mẹ ơi!

Đang tải...

2. Thằng Tàu lai

Thằng Tàu lai 0978 998 828

Bắp bạn nói là bắp đóng hộp hả bạn? thế có phải luộc chín trước không? Yogurt mà bạn nói mà bé tầm 5 tháng ăn được là loại nào thế? tớ cũng đang nghiên cứu cho bé ăn Yogurt mà chưa biết loại nào được cả

3. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Em cũng mạo muội góp chút kinh nghiệm lẻ tẻ của em ạ. Hi hi, con em mới có gần 7 tháng mờ.
    Em cho con em ăn bột ngọt ăn dặm của HIPP từ lúc 4.5 tháng, sau khi ăn hết 250g thì em dừng, không cho bé ăn bột ngọt nữa vì bé ko thích ăn nữa, gần hết chỗ bột đó bé nhà em lúc ăn cứ phun phì phì ra, nịnh mãi ko được. Thế là mẹ thay sang bột mặn.
    Lúc cho bé ăn bột ngọt, ban đầu em cũng chỉ dùng nước lọc pha bột cho bé theo công thức, ngày ăn 1 or 2 bữa. nhưng sau khoảng 4-5 ngày em sử dụng nước rau củ để pha bột cho con, trộm vía, con ăn ngon hơn hẳn. Em dùng một số loại rau như rau rền, rau ngót, rau khoai lang, thi thoảng lắm mới dùng nước rau cải lá xanh ạ.
    Em ngừng cho con ăn bột mất khoảng 10 ngày, vì lúc này mẹ ở nhà chăm nên cho ăn sữa mẹ + sữa ngoài. :). Bố cháu phản ứng dữ dội quá em lại tiếp tục cho bé ăn bột. :)
    Chuyển sang giai đoạn cho bé ăn bột mặn. Ban đầu em cũng cho bé ăn bột Thành râu (em ko mua mà qua nhà đứa bạn thân xin một ít cho bé ăn thử), nhưng sau tìm hiểu về thành phần, độ dinh dưỡng, vệ sinh ATTP em ngừng không cho bé ăn nữa. Em cũng không xay bột cho con vì em đọc báo thấy bảo làm vậy thì chất dinh dưỡng trong gạo sẽ giảm đi rất nhiều. Em nấu cháo nhừ (gồm gạo tẻ ngon + ít gạo nếp + hạt sen + đậu xanh) rồi xay cho nhuyễn cho con. Xay lẫn cả rau nữa. tuỳ loại thịt cho con ăn trong bữa đó mà em kết hợp với rau. Bữa em cho bé ăn thịt lươn, bữa lại ăn thịt gà, bữa thịt lợn, bữa thịt bò, bữa cá.... Tất cả em đều làm cho thật nhừ rồi xay cho con và cho bé ăn. Với những loại thịt (ngoài cá) em thái ngang thớ rồi xay, như thế đảm bảo xác thịt sẽ rất nhỏ. Cho tất tần tật các loại đã xay vào nồi đun sôi lại, đun sôi một lúc cho rau chín kỹ. Có hôm em đổi bữa xay cháo rồi trộn đều với lòng đỏ trứng gà ta.
    Gia vị thì em mua dầu ô liu + nước mắm ngon cho con.
    Hiện tại em làm vậy cho bé nhà em. trộm vía, bé ăn ngon lắm (có hôm nào mẹ vội mà xay to quá hoặc là lười lọc qua dây với những loại rau nhiều chất xơ là bé phản đối kịch liệt), em ý lên cân cũng tương đối.

4. Bean đẹp zai

nhưng mà mẹ chim ri ơi!mẹ bảo bột thành râu ko đảm bảo chất lượng VSATTP nhưng mình nghĩ,đem xay tất tần tật các thứ rồi đun lại nó cứ sao ý,chắc cũng ko vệ sinh lắm!mà bây giờ ăn j chả ko vệ sinh?hấc hấc hấc

5. Dobichip

Dobichip Thành viên chính thức

Mình ko biết bột thành râu thế nào, nhưng sao mẹ nó ko nấu cháo í, có 2 cách nấu cực nhanh nè, 1 là đong gạo trong ca inox tỉ lệ 1:7 bỏ vào nồi com điện cùng lúc nấu cơm luôn, nhớ mép gạo phải thấp hơn mực nước trong nồi, nấu loại nồi 45p chín cơm đó. Cơm chín cháo mềm cho qua rây, có thể bỏ vào nồi trộn với các loại rau củ khác tùy thik, như cà rốt đã luộc cà qua rây rùi cho vào cháo trộn lên, .. muôn vàn cách pha chế.
    Các 2 là tối mẹ nó gạo sôi lên rùi bỏ vào bình thủy, tới ngày mai là nó nở béc nhè, chúc mẹ nó có những món ăn ngon nhé, mình cũng dị ứng những loại bột mua ngoài kể cả Hipp, khi nào ko có time thì đành quấy tạm chứ ngày rãnh là nấu cháo qua rây, mùi lại đa dạng.:razz:

Bean đẹp zai thích bài này.
  6. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bạn mua thử của Nestle cho bé ăn xem sao. Hàng của Nestle cũng chất lương lắm. Ra tiệm mua thì người ta sẽ chỉ cho loại nào thích hợp cho bé 5 tháng. Bắp mỹ thì nó có nhiều nước ngọt, béo béo bé rất thích, bắp mỹ mua sống về hấp hay luộc rồi xay ra, trộn với bột sữa, ăn món lạ đỡ ngán sữa :)

7. megoalxinh

megoalxinh Thành viên nổi tiếng

Mình hay mua bột Tổng hợp của Xuân Hồng ở Chợ Hàng bè cho bé nhà mình ăn, bé nhà bạn 5 tháng thì mình nghĩ bạn nên cho bé ăn bột ăn liền của Hipp hoặc Nestle trước đã, bé nhà mình từ 4 tháng đến 7 tháng là ăn bột ăn liền đó, từ 7 tháng trở đi mình mới cho bé ăn bột mặn. Mình hay đun nước cho sôi lên rồi cho rau đã thái nhỏ vào, sôi bùng lên thì cho thịt (tôm, cá) vào rồi lại sôi bùng lên lần nữa là mình tẳt bếp, để nguội rồi cho vào máy xay cả cái lẫn nước, rồi lấy nước đó quấy bột, trộm vía cho nhà mình ăn vẫn lên cân đều. Nhưng nói chung dưới 1 tuổi thì mình vẫn chú trọng cho bé uống sữa nhiều hơn, hihi.

8. Mimosa2009

Bạn nuôi con giống cách mình nuôi y chang:) Nhưng sữa vẫn là quan trọng nhất cho bé, ngay cả khi bé lớn.

9. Bean đẹp zai

cu Bean nhà mình 5 tháng rồi nên mình cũng cho cu cậu ăn bột mặn,nhưng mới chỉ cho ăn nước thịt thăn,rau củ xay nấu bột thôi!hic hic.mình cũng đang tham khảo 1 vài loại bột cho phong phú,mẹ nào có thực đơn hấp dẫn thì mách mình với!

10. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

Sao bạn lại cho thịt cá sau khi đã cho rau nhỉ, phải ngược lại mới đúng chứ, vì vitamin trong rau là các vitamin tan trong nước mà, Mẹ nó nói chuẩn nhất cái vụ sữa dưới 1 tuổi mà bé đảm bảo 500-800ml. sữa/ngày + các bữa ăn dặm thì quá chuẩn luôn.

11. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

5-6 tháng thì đạm chỉ nên cho ăn các loại sau: trứng (lòng đỏ chín kỹ: 1/2 cái luộc kỹ rồi cà nhuyễn trên rây); đậu phụ non (hoặc đậu phụ nóng mua của các hàng họ vừa làm vừa bán); ức gà, cá thịt trắng (cá quả, diêu hồng, rô phi, cá hồi), rất ít thịt thăn lợn.
    bé nhà minh 5 tháng thì mình cho ăn thế này, bé ăn dặm ăn ngọt hoàn toàn trong tháng thứ 4, sang tháng thứ 5 ăn 1 buẵ mặn + 1 bữa ngọt (buổi chiều tối), bữa mặn thì bột ăn liên + đạm (mỗi hôm 1 loại đạm kể trên) + rau củ + dầu olive, chứ nước thịt ko thì thực ra ko có dinh dưỡng mà chỉ cho bột thơm hơn thôi.,

12. Dobichip

Hay top của mình là mỗi ngày 1 món bột đi nè, hum nay mình vừa nấu cháo hạt sen cho con ăn, trộm vía tỉ lần chén hết gấp đôi ngày thường mẹ Bean à. Nấu cũng nhanh: Mình bỏ gạo vo sạch vào lon inox cho vào nồi cơm điện, nấu cùng với cơm, rửa vài hạt sen thả vào lun, cơm chínn, cháo nhừ hạt sen mềm, mình ray cháo và hạt sen, ray 2 lần lun á cho mịn, sau đó cho thêm ít nc cháo đun lên lại cho nóng rùi đổ ra chén cho ít dầu ăn trẻ con lên, ui thơm lắm, cứ bảo con ăn khog hết chút mẹ ăn, mẹ gì mà tham ăn kinh, 1 món chia sẻ mẹ nó. mẹ nó nếu cho con ăn nc thịt thì có thể kèm nc thịt với món này

13. Mimosa2009

Bạn nói phải rồi, nước thịt chẳng bổ béo gì, protein nó nằm trong xớ thịt, nấu hầm thì chẳng ra được bao nhiêu chất bổ. Nhưng bé 5 tháng thì phải chịu ăn nước như vậy thôi, chứ bao tử không nghiền được thịt dù mình có xay nhuyễn cỡ nào.

14. Bean đẹp zai

sao mẹ Bean thấy các mẹ cứ dùng từ "rây" hoặc "ray" nghĩa là sao?là xay ý hả?mình toàn cho vào máy xay sinh tố để xay rau,củ...hay có thiết bị gì gọi là "rây" ah?

15. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

rây là cái rây bằng inox hoặc bằng nhựa ý, nếu xay mà nhuyễn thì khỏi cần rây, nếu nghiền = tay thì rây mà,
    Nếu bé ăn dặm từ tháng thứ 4 thì đến tháng thứ 5-6 đã có thể ăn thịt cá trắng, ít nạc thăn, đậu phụ, trứng rồi mẹ nó à, tiêu hóa được hết. còn nếu tập ăn dặm từ 5 tháng thì đương nhiên là chưa rồi. Tớ tập ăn cho con tớ từ tháng thứ 4 nên bây giờ đã ăn các vụ đạm kia rồi. Bé hợp tác khi ăn và output ko vấn đề, lên cân bình thường. Như vậy với con tớ là ok. :D

16. Bean đẹp zai

thế cho vào máy xay sinh tố xay thì chắc ko vấn đề gì đúng hok các mẹ?mình mới chỉ cho ăn nước thịt thăn nấu bột thôi,chứ chưa cho ăn cả cái,vì sợ cu cậu ăn ko tiêu,táo thì chết dở!haizzzzzzzz

17. Dobichip

Xay thì khỏi rây, mẹ cho bé ănnc hầm chân gà đi, tốt lắm đó, bé ăn đc rùi nè, thịt cá trắng như cá diêu hồng nè :razz:

18. Mimosa2009

Bé dưới 1 tuổi dễ bị dị ứng với seafood lắm, nhưng nếu ăn được cá mà không bị dị ứng thì tốt lắm. Cá dễ tiêu, mỡ cá không độc hại, thịt cá tốt có nhiều loại protein cho cơ thể nhất. Các thịt khác không có đủ 11 loại protein như cá.

Sau này con lớn: cá cá và cá nghen con!!!:cool:

19. Dobichip

Ban đầu chỉ ăn cá thịt trắng thui mẹ nó ạ, đúng đúng sau này cá toàn cá, bé nhà mấy tháng rùi, mẹ nó đang cho ănnhu74ng thứ gì chia sẻ với mình nào :cool:

20. Bean đẹp zai

thế con em chắc cũng ăn được thịt xay nấu bột rồi nhỉ?