Kinh nghiệm: Nấu Bữa Cơm Chỉ 50k

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

By Chuhongnhung on 9/2/2017 lúc 8:38 PM
  1. Chuhongnhung

    Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

    Tham gia:
    22/1/2017
    Bài viết:
    1,046
    Đã được thích:
    349
    Điểm thành tích:
    173
    Giữa thời bão giá thế này thì phải học cách tiết kiệm từ cái nhỏ nhất. Như là đi chợ sao cho bữa ăn vẫn ngon, đủ chất mà giá rẻ. Em lập thớt này để chị em cùng chia sẻ với nhau những bữa cơm tiết kiệm, chỉ 50k trở xuống (cho khoảng 3 người ăn) để sau thành 1 thực đơn. Chị em đi chợ không phải đau đầu nữa ạ.
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuhongnhung
    Đang tải...


Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

    1. hanhphucmuonmang.8581
      hanhphucmuonmang.8581
      nhà em hôm nay 60k/ 2 bữa ăn/ 3 người
      1. Rau muống 4k luộc với sấu
      2. Thịt dải 15k rim mắm
      3. 3 Đùi Gà chiên 21k
      4. Lòng non rán 15k
      5. Táo tráng miệng 0.5kg : 5k
      3 mẹ con em ăn cả ngày mà chưa hết ý. Bình thường nhà em cũng tầm 30-40k/ bữa/ 3 người thui.
      Bữa nào gái nhỏ nhà em cũng 3 bát, gái lớn 2 bát, ăn vù vù
    2. mebebin3
      mebebin3
      chỗ em rau củ còn rẻ hơn chỗ mn ý. hqua vừa mua su hào 5k được 3 củ to đùng ấy. cà chua chín cây có 5k/kg. bình thường nhà mình ăn tầm 50k/ bữa cho 4 người ăn.
      ví dụ như tối nay nhé.
      - đậu xốt cà chua: 4 bìa là 8k, cà chua và hành 1k
      -tôm bé rang: 20k
      -trai nấu canh rau cải : 10k trai và 6k rau cải được 2 mớ
      - hoa quả tráng miệng: nhà em có táo rồi nên ko phải mua
      tổng : 45k
      Chuhongnhung thích bài này.
    3. socola_socola1991
      socola_socola1991
      Nhà mình ở quê mà mỗi ngày hết khoảng 150k tiền thức ăn với 1l sữa tươi tầm 40k nữa ý.
      Mẹ mình mà đi chợ thì 400-500k là chuyện thường.
      Huhu, về quê trừ đồ điện tử với mỹ phẩm thì cái gì cũng đắt hơn HN. Đến thịt cũng 10k/ 1 lạng rồi :(
    4. vunhattrang
      vunhattrang
      3 lạng thịt khoảng 25k hai quả cà chua 4k = món thịt kho với cà chua. còn 21k thì có thể làm nồi canh gì đó. hoạc rau luộc thì rẻ hơn. thích thì cho thêm 3 thanh đậu phụ 6k nữa là ok,
    5. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Ui mn mua táo ở đâu mà rẻ thế ? Tớ mua nửa kg toàn 15k. Hôm nào mua táo nhỏ cũng phải 10k, chẹp chẹp
    6. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Nhà mn có đông ng k ?
    7. Duongnhi84
      Duongnhi84
      Nói chung mẹ này tớ ủng hộ vì đủ dùng ko thừa thãi, ăn để đảm bảo và đủ. Tính tiết kiệm chi tiêu như vậy cũng ổn . Nhà tớ ko quan trọng chi tiêu bao nhiêu tiền một bữa nhưng thực tế thừa quá cũng ko tốt, lãng phí.
    8. Baubi'mom
      Baubi'mom
      em bé nhà mh ăn chay từ trong bụng mẹ, nói chung cả nhà mình ăn rất ok. ông chồng khám ở cty các chỉ số còn đc chuẩn nhất lun. Cm ăn thịt nên nghĩ rau đắt thui chứ chủ yếu mua thịt ms mắc à, nhaf mh thì đỡ thịt nên đầu tư hẳn rau an toàn lun, khoẻ re ^^
      yeuthuong76 thích bài này.
    9. Baubi'mom
      Baubi'mom
      nhà mh 2 vc và em bé chay trường lun, mình vẫn ăn trứng còn ck thì không lun. Bm ck thì tháng 10 ngày chay ah
      Ha An 0210 thích bài này.
    10. yeuthuong76
      yeuthuong76
      Thích nhỉ , mình không nấu được món chay vì thấy mắc hơn thịt cá . Muốn ăn mình hay ra quán gần nhà . Thường mình ăn ngày 1 lần , chắc Mình chưa có duyên ăn thường xuyên
    11. hanhphucmuonmang.8581
      hanhphucmuonmang.8581
      em ở Hoa Bằng, táo bình thường em mua cũng 20k, nhưng mấy hôm nay cô bán táo toàn bán cho em 10k. vì nhà cô ý trồng được
    12. mebebin3
      mebebin3
      nhà em mình trồng táo, táo to và ngọt lắm vì là cuối vụ, mn mua ko ? 17k/kg. chiều nay hái khoảng mấy chục kg đây này.
    13. topaz2011
      topaz2011
      Em thì k thịnh hoa quả lắm, có chăng chit thích uống nước cam, mua cam về tự vắt thôi. Thấy các mẹ ở đây đặc biệt mẹ chủ top chi tiêu khéo thật đó
    14. caixanhhoa
      caixanhhoa
      Như thực đơn này mình nghĩ thiếu chất bạn ơi
    15. bột sắn dây chuẩn
      bột sắn dây chuẩn
      hóng các mẹ.bữa cơm 50k đủ ding dưỡng. há há
    16. Ha An 0210
      Ha An 0210
      thế á, chắc nhà mn ăn rồi quen chứ m cũng ko ăn chay đc mà cũng ko biết nấu món chay cơ :D
    17. Tranthaomy
      Tranthaomy
      mn ở đâu mà đắt thế?
    18. toilapikachu
      toilapikachu
      Nhà mình ăn 3 người lớn cũng toàn 150-180k. Chắc tại mình toàn mua đồ trong siêu thị
    19. bunbun91
      bunbun91
      vâng. Chỗ em muốn vào chợ to phải vào làng cổ nhuế hoặc đi ra nghĩa tân kia. nên toàn tiện thể mua chợ cóc gần nhà ạ
    20. Thu_Hau
      Thu_Hau
      cá tép nhỏ 10k/3 lạng đấy mn, loại bé bằng nửa ngón tay:D

Chia sẻ trang này