Kinh nghiệm: Nên cẩn thận khi nhờ cô cho con uống thuốc ở trường

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi cuamit, 9/11/2012.

1. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Chán quá, tranh thủ con ngủ, em lại vào kể lể với các mẹ cho nguôi đây:

Em cho con đi học đc 1 tuần nay rùi, nhưng hum nay thì buộc phải nghỉ vì con ốm quá mà gửi thì KO ĐẢM BẢO VẤN ĐỀ ĂN UỐNG VÀ THUỐC MEN cho con…

Từ hôm đầu tiên đi học là con về đã sổ mũi rồi, nhưng chỉ là nước mũi trong, em lập tức cho con dùng ngay Cottu với Alpha Choay, hút mũi, nhỏ mũi đều đặn theo đơn bác sĩ hay khám cho con kê, nhưng vì thuốc Choay phải uống lúc no (thấy mọi ng bảo là uống lúc đói sợ hại dạ dày) nên đành phải nhờ cô cho con uống sau khi ăn sáng ở trường, nhờ cô trưa nhỏ mũi, xịt họng cho con. Ngày nào về em cũng hỏi cô con có uống thuốc ko thì cô đều bảo có, thậm chí mấy hôm đầu gửi thuốc em còn gọi điện để nhắc cô sợ cô quên. Nhưng ko hiểu sao con uống thuốc chặn ngay từ khi mới chớm bị như thế mà đến cả tuần ko khỏi, ko đỡ mà lại có xu hướng nặng lên: húng hắng ho, nước mũi đặc dần (đến hôm nay thì là đỉnh điểm: nước mũi xanh lè rùi ạ :( , ho nhiều, ho có đờm, dễ nôn trớ, thi thoảng sốt nhẹ (chú thích thêm là: em chưa bao giờ để con bị viêm nặng đến mức nước mũi xanh trong suốt 2 năm chăm con ở nhà vì bao h con ốm cũng đc chữa kịp thời và dứt điểm, thậm chí đến gần 2 tuổi con mới phải dùng 1 đợt kháng sinh và lần này nữa là 2).

Và tối qua về lúc lấy thuốc để cho con uống buổi tối thì em phát hiện ra sự thật phũ phàng: Cô KO cho con uống thuốc nhưng sổ liên lạc vẫn hồn nhiên ghi là "con đã uống thuốc rồi". Ko hiểu là cô đãng trí tới mức QUÊN cho con uống thuốc nhưng lại vẫn NHỚ ghi sổ là con đã uống, hay cô ko cho con uống đc nhưng vẫn ghi như thế để phụ huynh YÊN TÂM??? Dù là nguyên nhân j đi chăng nữa nhưng việc ko trung thực trong chuyện này lại có hậu quả nghiêm trọng: đó là con em đã ốm nặng lên rất nhiều, hại sức khỏe của con và còn làm con có nguy cơ nhờn thuốc do ko uống đủ liều (may là chưa phải nhờ cô cho con uống kháng sinh đấy ạ, chứ nhờn thuốc KS thì chắc chết), chưa nói đến chuyện là thiệt hại về kinh tế cho bố mẹ con nữa hic hic…

Nói đến chuyện phát hiện ra cô ko cho con uống thuốc là vì hôm qua em để thuốc cả vỉ và em nhớ rõ số lượng thuốc còn từng ngày vì liều lượng em đều mua và cho con uống đúng theo BS kê nên ko lẫn vào đâu đc. Những lần trước thì em chỉ cắt đúng số viên thuốc cần nhờ cô cho uống trong ngày thôi (vì sợ cô nhầm), ngày nào đưa thuốc cho ngày đó thì lúc về Ktra balo của con đều ko thấy thuốc nữa, hỏi cô thì cô bảo cho uống rùi + ghi cả trong sổ liên lạc. Nói thật là cũng may hum qua phát hiện ra số thuốc còn nguyên thì em mới thực sự giật mình, tự đặt dấu hỏi là liệu những ngày trước cô có QUÊN như thế ko, chỉ có 1 viên thuốc lẻ nếu cô “để quên” ở đâu ko cho con uống thì phụ huynh cũng biết làm sao đc???!!!

Đau lòng quá... Thật sự mất lòng tin ở cố giáo, từ tối qua đến h thỉnh thoảng lại khóc tức tưởi, thấy ấm ức và thương con, xót con quá!!! Thôi thì từ nay con có ốm thì uống hết thuốc rùi mới đến trường, dù có đến muộn hoặc rất muộn thì cũng ko nên gửi gắm j nơi cô nữa cả!!!

Mà càng nghĩ càng ức cơ, sáng ra cho con uống sữa cùng 3-4 loại thuốc uống lúc đói đc rùi, thậm chí 1 loại BS kê là uống buổi trưa và tối thì em cũng cho thành uống sáng và tối để ko phải nhờ cô buổi trưa cho con uống nữa. Rửa ráy sạch sẽ cho con rùi tức tốc cho đến lớp cho kịp bữa sáng ở trường. Mình tranh thủ và nỗ lực hết cỡ, cố gắng hạn chế nhờ cô 1 cách tối đa chứ có phải là cố lợi dụng nhờ vả cô nhiều đâu cơ chứ?!!!

Bức xúc quá em viết ra những dòng này, cũng là bài học cho các mẹ có con đi trẻ. Chú thích thêm là đây là trường tư thục khá tốt, em nghe phản hồi từ rất nhiều ng rùi mới cho con đi học, có mẹ con bị hen (lên cơn hen mà thiếu thuốc thì nguy hiểm thế nào chắc ko cần nói các mẹ cũng hiểu) vẫn yên tâm gửi con ở đó, bé đó giờ vẫn học tại trường, trông khỏe mạnh, thông minh lắm! Vậy mà con mình thì “nhờ” cô mà “được” nghỉ thêm ở nhà 1 đợt nữa đây!!!

P/S: Các mẹ cũng đừng hỏi em đây là trường nào, em ko muốn uy tín của trường bị ảnh hưởng chỉ vì sơ suất của 1 cô giáo, và em ko nghĩ là cô giáo nào cũng như vậy đâu ạ, mà ngay cả cô giáo của con em trách thì trách vậy chứ cũng rất thông cảm với cô, em tin và cũng hy vọng là cô cũng sơ suất chứ ko cố ý nên em ko báo cho hiệu trưởng mà chỉ gặp riêng cô góp ý thôi. Dù j con m mới vào lớp cũng khó cho ăn cho uống, cô cũng nhiều việc có thể lúc nhớ lúc quên, nhưng lẽ ra cô nên thẳng thắn nhận là cô quên để m còn biết đường, hoặc giả sử sau khi ăn sáng cô quên mà đến trưa cô mới nhớ thì cũng nên gọi cho m 1 câu hỏi xem có cho con uống bù luôn ko thì thật tốt…

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cuamit
    Đang tải...

2. lazzy_mom

lazzy_mom Hải Yến KH - 0935662010

Ðề: Nên cẩn thận khi nhờ cô cho con uống thuốc ở trường

Bjo cô giáo mà mình nhờ ko ko thì chẳng dc đâu mẹ nó ơi.... Mẹ no đưa thuốc đong thời phải có phong bì..... Hix cô giáo Bjo k phải La mẹ hiên đâu

3. me be sin

me be sin Guest

cô giáo chán nhỉ? có nhờ cô 1 việc nhỏ mà cô cũng k làm. mình thì k giám nói vì sợ cô lại thù con

4. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

Khổ thân con, con còn nhỏ nên cho con đi trẻ cũng vất vả lắm. Con mình đi học là mặt cứ tọp đi, mặc dù 2 ngày cuối tuần ở nhà vs mẹ là cái má cứ phúng phính... làm thế nào đây

5. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

nói đến cho con đi học lại buồn
    con em hơn 3 tuổi rồi đi học cũng dc hơn 3 tháng nhưng ở nhà với mẹ thì chẳng sao từ ngày đi học thì 1 tháng ốm 2 hay 3 trận
    nản ko chịu dc con dùng ko biết bao nhiêu đợt kháng sinh thế còn gì là người nữa mà ko cho con uống thì ko khỏi vì con toàn sốt cao với viêm họng hạt sổ mũi thì hầu như ngày nào mũi cũng ướt hiếm khi thấy ngày khô trừ khi cho nghỉ ở nhà với mẹ cả tuần
    nhiều lúc em nản ko biết có nên cho con đi học ko nữa
    ko hiểu ở lớp con dc các cô chăm bẵm thế nào mà ốm liên tục
    có hôm con bị kẹp ngón tay trỏ đến dập cả thịt nếu đặt địa vị là mình thì phải tả là đau buốt đến tận óc thế mà hỏi các cô các cô trả lời thản nhiên là ko biết con bị kẹp tay lúc nào bị ra sao vì ko thấy con nói năng gì,kẹp đau thế mình người lớn có khi còn ko chịu đc trẻ con thì kiểu gì cũng khóc mà các cô nói ko biết
    thử hỏi các mẹ như thế có chán ko?

6. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

bảo sao xã bạn ko yên cho con đi trẻ. Vụ này có phải giấu xã ko nàng :D Tớ đã đọc mấy bài bạn viết trước ý :D nhưng hi vọng đây chỉ là sơ suất chứ ko phải cố tình mẹ nó nhỉ. Tớ còn biết những vụ cô giáo ko có lương tâm, mẹ để một hộp sữa cho con mang đi học uống, nhưng con mình ''bổ'' đâu ko thấy toàn thấy bổ con cô :-k

7. Moon_Cua

Moon_Cua Đủ quyền lập Họ

c ơi, tùy cô , tùy trường chứ những chỗ em đã từng làm các cô đều cẩn thận ghi tên thuốc của con, để riêng ra ngoài là vị trí giữ thuốc dễ nhìn, nhìn thấy thuốc nào còn chứng tỏ trẻ đó chưa uống thuốc nên có thể các cô ở trường bé học tắc trách quá thôi c!theo e được biết: nếu bác sỹ kê đơn ngày 3 lần thì c có thể uống vào thời gian sau để con k bao giờ k được uống thuốc c nhé, c tham khảo nha:
    buổi sáng trước khi đi học 1 lần
    buổi chiều đón bé về 1 lần
    buổi tối trước khi đi ngủ 1 lần (trước khi ngủ 1 tiếng c nhé)
    Như vậy đảm bảo bé nhà c hoàn toàn yên tâm k cần các cô fai cho uống thuốc, vì trường tư số lượng trẻ ít thì các cô mới cho bé uống đc chứ trường công trẻ quá đông nên k mấy cô cho bé uống đâu c, thậm chí các cô k dám nhận cho con uống thuốc tại trường bởi nếu có vấn đề gì các cô là người chịu trách nhiệm,điều đó là k ai muốn c à....
    thậm chí có cô ở trường công quên k cho con uống thuốc đúng giờ, nên vứt số thuốc đó đi đấy c--->những ng này là số lượng nhỏ thôi, còn đa số trường công k nhận thuốc cho bé uống tại trường đâu c!

8. Moon_Cua

Moon_Cua Đủ quyền lập Họ

về vấn đề này e xin được chia sẻ với mẹ n nhé:
    ở nhà bé được cưng chiều, chăm bẵm, 1 mẹ 1 con, nhưng khi đi học, môi trường khác, 1 cô fai chăm bao nhiêu trẻ, k để ý tới bé 100% như 1 mẹ 1 con được, hơn nữa, nh trẻ khóc nên các cô có thể bị bức xúc, ức chế quát trẻ, cộng thêm các cô k thể bế dỗ cho đến khi trẻ khóc như thế khiến trẻ quen đi, cứ khóc để đc cô bế, dẫn đến lớp học k có tổ chức, chính điều đó lại khiến cấp trên phê bình các cô bởi cứ dỗ dành trẻ thì k có thời gian để dạy, để tiến hành giờ học cho các trẻ khác, nên kính mong các chị thông cảm cho nghề của chúng e.....hic

9. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Vấn đề là trường tư thì ko phải biếu tiền rồi đút lót các cô trắng trợn như trường công đâu mẹ lazzy_mom ơi, nếu các cô nhận tiền phụ huynh mà bị phát hiện còn bị phạt ý chứ, đơn giản là tiền học trường tư đắt hơn trường công rất nhiều rùi, cũng như vào các BV tư giá DV đắt nhưng họ chu đáo từng li từng tý mà ko hề có chuyện đút tiền riêng cho BS!!!

Mình viết ra KN này để các mẹ nên cân nhắc và hạn chế chuyện nhờ cô cho uống thuốc ở trường. Ngay cả với trường tu thục như con m đi học, họ có qui định rõ là phụ huynh có thể nhờ cô cho uống thuốc, chỉ cần ghi rõ liều dùng để các cô cho con uống thôi. Mình nghĩ cô quên chứ ko cố ý, nhưng quên mà lại vẫn ghi sổ liên lạc là đã cho con uống thì KO ỔN tý nào cả!!!

Như chị đã viết trong top là c hạn chế tối đa việc nhờ cô cho uống thuốc rùi đấy chứ, chỉ có 1 loại phải uống sau ăn sáng thì nhờ cô thui, vì nếu cho con ăn ở nhà xong thì rất muộn, vì mất thêm thời gian nấu - cho ăn, cháo sườn mua ngoài con ko ăn, bún phở cũng ko ăn, nên thêm việc đun cháo cho con cũng mất time lắm, mà ban đầu cho đi học chị chỉ cho con học đến trưa thì đón, tức là chỉ ăn sáng và trưa ở trường thui, giờ lại ăn nốt sáng ở nhà để uống nốt thuốc thì đến trường chỉ 1 tý là đến giờ ăn trưa thì con cũng ko ăn đc vì ngang bụng, ăn ở nhà thường lâu hơn do m phải làm từ A-Z, còn ở lớp mọi hđ đều có giờ giấc và nề nếp nên nhanh chóng và đúng giờ.

10. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Ông ý ko thích cho con đi học là vì con còi, sợ ốm lại còi thêm ra khổ thân.
    Mình chỉ góp ý với cô thôi chứ ko nói với ai hết, m chỉ muốn cô rút KN và cẩn thận hơn thui, ko muốn cô bị khiển trách hay phạt j nên m ko nói hiệu trưởng, việc cô ko cho con uống thuôc như phụ huynh nhờ là 1 tội, nhưng tội lớn hơn là KO TRUNG THỰC khi vẫn nhận là cho con uống rùi, đó mới là cái nguy hiểm vì nếu mình ko để ý số lượng thuôc còn lại mỗi ngày thì đã ko biết j, mà đây là thuốc chữa bệnh nên thấy con ngày càng nặng hơn thì m còn biết, chứ nếu nhờ cô cho uống thuốc bổ hay sữa thì kết quả m đâu có nhìn thấy ngay được.

11. Moon_Cua

Moon_Cua Đủ quyền lập Họ

mẹ n ơi, mẹ n đừng vơ đũa cả nắm thế......................
    vâng, nhg e cũng fai nói thật, nếu c cho con đi học trường tư thì tùy từng giáo viên thật nhưng nếu học trường công nhất quyết c k được gửi thuốc ....nói chung ở đâu cũng có ng no ng kia c ạ, bé k may rơi fai lớp có cô vô trách nhiệm thôi....e nói thế chắc c cũng hiểu rõ đúng k ạ? :(

12. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

ui em ơi làm sao lại bị banned thế? hic hic...