Kinh nghiệm: Nên Cho Bé Uống Sữa Dê Hay Sữa Bò

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi tanny.beo, 10/6/2016.

1. Thái Nguyên Green Tea

Thái Nguyên Green Tea Thành viên chính thức

Tháng trước mua cho con 2 hộp (12 ngày là hết) đi tong hơn 1tr của mẹ, hik, thôi tốn kém quá mẹ lại quay lại DairyGoat thôi con ạ, uống sữa dê DairyGoat cũng tốt, ngon ngậy và dễ tiêu mà con nhỉ.

Đang tải...

2. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình là bạn tìm cách tăng sữa mẹ lên. Bạn có sữa nhưng sữa về ít thì tham khảo các cách làm tăng sữa mẹ là ổn. Đỡ đau đầu vì việc cho con uống sữa dê hay sữa bò, đỡ tốn tiền.

3. Như Quỳnh95

Như Quỳnh95 Thành viên tập sự

So với sữa bò, sữa dê chứa protein tương tự như sữa mẹ. Đó là lý do giải thích vì sao sử dụng sữa dê ít gây dị ứng cho bé.

Một chất có tên beta casein được tìm thấy trong cả sữa mẹ và sữa dê. Chất này mềm và dễ tiêu hóa hơn chất có tên alfa casein có mặt trong sữa bò.

Nhìn chung, sữa dê giàu canxi, vitamin B6, kali, niacin, chloride, chất xơ, phôtpho và mangan hơn sữa bò. Tuy nhiên, sữa dê chứa hàm lượng thấp axit folic, axit amino (đặc biệt là methionine) so với sữa bò.

Sữa dê phù hợp với bé lười ăn vì bản thân sữa dê chứa nhiều chất dinh dưỡng nhưng phải là sữa dê dưới dạng công thức. Không nhất thiết phải loại bỏ hoàn toàn sữa bò ra khỏi thực đơn của bé, tốt nhất, bạn có thể cho con sử dụng kết hợp sữa công thức (có nguồn gốc từ sữa bò) với sữa dê tươi. Nếu không, cần cho bé dùng sữa dê nhưng dưới dạng sữa công thức. Hoặc có thể hỏi ý kiến bác sĩ về những loại sữa dê phù hợp theo từng giai đoạn phát triển của bé.

Với những bé lớn hơn và người trưởng thành, sữa dê là nguồn dồi dào canxi và nhiều thành phần dinh dưỡng khác thì tương đương với sữa bò.

Sữa dê có lợi cho đường ruột, có thể dùng để khắc phục chứng táo bón. Trong khi đó, sữa bò có thể gây táo bón cho những bé có hệ tiêu hóa nhạy cảm. Sữa dê còn dồi dào fluorine, gần gấp 10 lần so với sữa bò. Fluorine giúp xây dựng hệ miễn dịch, chắc khỏe răng và xương. Tuy nhiên, fluorine thường bị phân hủy bởi nhiệt độ.

Nguồn: http://www.tin247.com/sua_de_tot_hon_sua_bo-10-128062.html

4. Locphat19051995

Locphat19051995 Thành viên tập sự

5. tichnhin

tichnhin Thành viên chính thức

Nani Care cũng như DairyGoat hỗ trợ tiêu hóa rất tốt, nhưng bé nhà mình uống Nan mặc dù tiêu hóa tốt, bé nhanh nhẹn hoạt bát nhưng chiều cao và cân nặng không tăng. Sau nhìn con còi cọc mình xót ruột nên cho con uống sữa Goatamil Digest của Dairygoat thì con tăng cân và cao nhanh hơn hẳn, răng mọc cũng nhanh hơn, sữa dê DairyGoat mát ngậy, output tốt. Về giá thì sữa dê của Dairy cao hơn Nan nhưng tiền nào của đấy cả thôi các mẹ ạ.

6. tinken

tinken Thành viên sắp chính thức

sua này banhiu g, bao tiền /hộp.mn thừa mấy hộp hạn dùng đến đâu để m mua

7. maunang

maunang Thành viên chính thức

Goatlac 4 hộp 900gr mình mua là 558k 1 hộp, hộp 400gr chỉ hơn 300k thôi. Nhưng giờ mình không còn dư nữa vì vừa tuần trước để lại cho em hàng xóm rùi. MN có thể đến bibomart hoặc đại lý chỗ 40 Ngọc Khánh mua hàng chính hãng.

tinken thích bài này.
  8. tanny.beo

tanny.beo Thành viên đạt chuẩn

mn có cách nào thì mách em nữa, chứ em áp dụng cũng nhiều cách rồi không hiệu quả, sữa vẫn rất ít nên mới phải mua sữa ngoài thêm ạ.

9. tanny.beo

tanny.beo Thành viên đạt chuẩn

@duongkt chị mua sữa dê DairyGoat đi, em mới cho em ăn sữa dê mà bé ăn ngon miệng lắm, sữa này mát, vị nhạt nhạt gần giống sữa mẹ. Trộm vía, bé ăn ngủ tốt, output cũng rất ok. Cảm ơn các mẹ đã tư vấn, giới thiệu cho em sp tốt.

duongkt thích bài này.
  10. duongkt

duongkt Thành viên mới

Ừm, bé nhà mình uống gần hết hộp rồi đấy, trộm vía, may quá lần này con không bị dị ứng với sữa dê nữa, chứ sữa bò dị ứng, sữa dê dị ứng thì mẹ không biết cho con ăn gì :(

11. otrangme

otrangme Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, em mới hết hạn nghỉ sinh đc 1 tuần, nghĩ đi làm không có điều kiện cho con bú đều đặn hàng ngày như trước nên em mới mua 1 hộp Friso, nhưng con em uống rất ít, uống vào là bị trớ, nhất là những chỗ nào bị dính sữa là nổi mụn. Có phải bé nhà em như vậy là bị dị ứng sữa không các mẹ,

Megoldkute2014 thích bài này.
  12. thamlon

thamlon Thành viên mới

Bé nhà mình hơn 2t nhưng cơ địa nóng lắm, táo bón suốt, mình đang cho bé uống sữa tươi + grow vì mình muốn bé phát triển chiều cao, nhưng mỗi ngày nàng ý cũng chỉ uống 1 ly sữa grow gần 200ml, còn lại là sữa tươi. Mà chắc tại do gen di truyền hay sao mà uống sữa hoài vẫn nấm lùn giống y hệt mẹ. Em đang tính tìm cho bé loại sữa nào mát mát, thấy nhiều người bảo uống sữa dê mát và ngậy không biết đúng không các mẹ nhỉ, uống sữa dê có tăng cân và cao đều không ạ.

13. macuaxu

macuaxu Thành viên chính thức

Theo mình, sữa dê sẽ tốt hơn nhưng giá thành lại cao hơn

14. Megoldkute2014

Megoldkute2014 Thành viên tập sự

Có khả năng con dị ứng đạm sữa bò rồi đó, mn cho con đi khám thử xem nếu đúng thì mn cho con dùng các loại sữa có đạm thực vật hoặc đạm thủy phân í. Trước mình có tìm hiểu thấy Friso cũng có loại Friso Soy cho trẻ dị ứng đó mn.

15. Cún Con Dễ Thương

Cún Con Dễ Thương Thành viên tập sự

thường dị ứng là sữa rơi trên da của bé là vùng da nỗi đỏ nhưng sẽ hết ngay sau thời gian khoảng 1 tiếng,lúc trước cháu mình cũng bị dị ứng với đạm sữa bò đi khám bs cho uống Friso Soy loại dành riêng cho bé dị ứng,con dùng đến khi hơn 1 tuổi thì uống sữa công thức bình thường không thấy bị dị ứng nữa.mn nên cho con đi khám bác sĩ cho yên tâm .

16. otrangme

Cảm ơn các mẹ, để lát em đi mua Friso Soy về dùng thử xem sao, em đang xót ruột quá.

Megoldkute2014 thích bài này.
  17. otrangme

Chán quá các mẹ ơi, em mua sữa Friso Soy mà con em vẫn bị nổi ban đỏ sau uống nữa. Em đưu đi khám, bs bảo như này là dị ứng với đạm sữa, sau 1 tuổi hoặc 5 năm may ra sẽ cải thiện tình trạng dị ứng. Hoặc là có khi cả đời không khỏi. :( Buồn quá.

18. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

em được cái tốt sữa nên chưa phải mua sữa ngoài, và cũng chẳng biết khuyên mẹ nó nên dùng loại sữa nào cả :)

19. thuyduongtx

thuyduongtx Bắt đầu tích cực

Vậy mấy hôm nay mẹ @otrangme cho con uống sữa gì vậy, mn thử đổi sang dùng sữa đậu nành hoặc mn cho con uống sữa dê đi, sữa dê có hàm lượng protein và các chất gần giống sữa mẹ nhất đấy.

20. mehoatrau0510

mehoatrau0510

theo e thì uống sữa dê tốt cho tiêu hóa hơn sữa bò đấy