Nên cho con học nghe nói tiếng anh từ sớm

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi anhduong09, 12/8/2015.

1. anhduong09

anhduong09 Bắt đầu tích cực

tuổi học nói của các con chủ yếu là 3-5 tuổi, trong khoảng thời gian này, các bé rất thích nói và tiếp thu rất nhanh ngôn ngữ mới, có thể các bé phát âm con ngọng nhưng nếu được học ngoại ngữ thì rất tốt, sau khi theo dõi quá trình phát triển của con, mình nhận thấy, càng cho bé học ngoại ngữ sớm càng tốt, và nên học với người bản xứ, cho con nghe và học hát thuộc lòng các bài hát ngắn, các câu mệnh lệnh đơn giản, học từ vựng mới, học đi học lại nghe đi nghe lại như mình dạy bé học nói vậy, còn việc học ngữ pháp thì thật sự là khi nào bé học lớp 3 thì mới cho học, mà đó là với những bé cần luyện vào lớp chuyên anh, bao nhiêu kiến thức ngữ pháp rồi cũng k sử dụng đến, với bé nào cha mẹ dự định cho đi du học thì thường trươc skhi đi tầm 2-3 năm, các mẹ cho luyện là vừa, đảm bảo đỗ và hiệu quả, còn với các bé thì phải cho học nói, nghe càng nhiều càng tốt,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhduong09
    Đang tải...

2. ngocnhi1234

ngocnhi1234 Thành viên tập sự

Mình cũng muốn cho mình học anh văn từ sớm, bây giờ có tiếng anh là có lợi thế nhiều lắm, làm đâu cũng được. Nhưng mà con mình nhát vs hơi thụ động, thường bé chỉ thích chơi ipad thôi, kêu đi chơi vs bạn bè cũng không chịu đi. Nên không biết cho con học ở đâu ok nua

3. nghị quế

nghị quế Bắt đầu tích cực

Cùng quan điểm vs mn, ngày nào em cũng cho con nhỏ nhà em nghe hội thoại tiếng anh trên youtube

4. ngocnhi1234

Nghe vậy bé có tiếp thu tốt ko chị? Em cũng hay cho bé nhà em xem mấy phim hoạt hình của nước ngoài cho nghe quen. Nhưng mà em cũng muốn con em tập nói, phát âm chuẩn từ nhỏ để sau này ko có bị lơ ngơ

5. nijarua_311

nijarua_311 Bắt đầu tích cực

Mình cũng không biết nghe như vậy có tốt không nữa, sợ con ham quá ko dứt đc thì chết

6. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Nếu bé thích dùng ipad, chị có thể cho bé nghe các đoạn phim hoạt hình hoặc bài hát thiếu nhi trên youtube, tuy nhiên, chị cũng nên tránh cho bé dùng ipad nhiều bởi trẻ dùng nhiều các thiết bị điện tử sẽ không tốt cho sự phát triển của khả năng tư duy. Ngoài ra, chị có thể cho bé đến các lớp học tiếng Anh, nếu có cho phép phụ huynh đi kèm thì càng tốt để bé có môi trường thực hành :)

7. ngocnhi1234

KHổ là bé thích chơi game chủ yếu em à. Nói chung là cũng do nhà c tập hư cho bé, mỗi lần cho ăn cơm mà ko có ipad là ko chịu ăn, xót con nên fai chiều. Mà giờ thì phải lo tìm cách cho con dứt ra, chứ lâu dài thì khổ

8. oanh_hong_kong

oanh_hong_kong Thành viên rất tích cực

mn cho bé xem các bài hất hoặc phim hoạt hình Tiếng Anh sẽ giúp bé dễ tiếp thu hơn.

9. nuoc_chanh

nuoc_chanh Mỹ phẩm Nhật Hàn xách tay Anvishop

Đợt trước em có được bên Sinh trắc vân tay tư vấn các mẹ ah, trẻ em vùng ngôn ngữ phát triển từ 0 - 3 tuổi là vùng ngôn ngữ của trẻ phát triển, nên cho bé vừa nghe tiếng việt vừa nghe Tiếng ANh trong giai đoạn này, còn lớn hơn trẻ phát triển bắt chước, trí tưởng tượng (thì nên học vẽ vời gì đó :p)
    - Xong em cũng theo dõi mấy mẹ Ca sĩ, thấy con của các mẹ í, bé tí đã bập bẹ tiếng anh, :)
    - Nên theo em nghĩ là trong bụng và chịu khó nghe nhạc với tiếng anh :p

10. anhduong09

lại chủ đề học tiếng anh cho các con, theo như kinh nghiệm bản thân và quan sát xung quanh, mình nhận định như thế này, các mẹ không cần phải quá chú tâm vào luyện tiếng anh cho con đâu nhé, bây giờ, đâu đâu cũng học tiếng anh, tốn kém khủng khiếp cho chi phí ngoại ngữ mà sau này, chắc gì con đã dùng được, đã hữu dụng cho công việc của con sau này ( với chi phí khủng ) nói thật, con nhà mình không thạo toán nên mình mới khuyến khích phát triển ngoại ngữ, chứ học toán khó gấp tỷ lần ngoại ngữ các mẹ ah... vậy nên, hãy quan sát, động viên và khuyến khích con kịp thời để con theo đuổi thế mạnh của con, chứ học tiếng anh siêu giỏi cũng chỉ là bổ trợ cho công việc ( trừ khi các mẹ muốn con là giáo viên ngoại ngữ, chuyên gia ngôn ngữ học),.,,,, vài dòng tâm sự

11. anhduong09

3 môn toán-văn - anh xào đi xào lại 12 năm học,,,,,, hãi, ra trường sử dụng tiếng anh là mấy, chát chít bạn bè vài câu cho tây, du lịch thì vài đoạn hội thoại đơn giản, hỏi tiền hỏi giảm giá, hỏi đường, xã giao vài câu thông dụng. làm việc 100% dân việt, cần gì tiếng anh nào? vậy các bố mẹ hãy sáng suốt lên nhé,không cần phải lo môn tiếng anh đâu,

12. ThienNgan1188

ThienNgan1188 Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ đã chia sẻ nha. tôi cũng đang suy nghĩ vấn đề này cho bé 3 tuổi ở nhà. Lúc trước bé đầu học lớp 4 mới cho học thêm Anh văn , toàn tìm gia sư ở trung tâm hay tìm qua mạng eduu, ,mời về nhà dạy. Bé sau chax em sẽ cho tiếp xúc sớm 1 tí.

13. NganNguyen_yoyo

NganNguyen_yoyo Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm, đây là 1 thông tin tốt cho các cha mẹ đang có con nhỏ.

14. nghị quế

nghị quế Bắt đầu tích cực

Em nghĩ là nghe như vậy để con luyện kỹ năng nghe hiểu, còn nói thì em cho con ra trung tâm cho có môi trường. Sau 1 tháng hè nghe như vậy, ra trung tâm con em ko phải vào lớp First Friends nữa mà vào luôn Family n Friends 1 mà có vẻ tiếp thu thoải mái, ko bị ngơ ngáo.