Nếu là các mẹ, thì các mẹ có nuôi bé ko?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi lolita-lola, 15/10/2012.

1. lolita-lola

lolita-lola Bắt đầu nổi tiếng

Theo như thông tin trên Facebook thì bé gái bị bỏ lại nhà của chị Ngọc khi mới khoảng chừng 4 ngày tuổi. Mẹ ruột của bé đã để lại một mảnh giấy, nhờ chị Ngọc chăm sóc con. Vợ chồng chị Ngọc đang rất bối rối vì mới nhận nuôi một em bé cách đây không lâu, mà 2 vợ chồng công chức, nuôi bộ 2 đứa trẻ là khá vất vả.

Dù mới đăng tải lên vài ngày nhưng thông tin này đã có hàng trăm lượt comment, chia sẻ để tìm mẹ ruột, hoặc một gia đình cho bé. Rất nhiều mẹ đã để lại comment hỏi cách nhận nuôi bé.

Tuy nhiên, chị Ngọc cho biết, chị rất muốn tìm lại mẹ ruột cho cháu bé, nên đã đăng tin lên facebook, nhờ mọi người nếu ai có biết thông tin gì về cha mẹ của cháu thì báo cho chị. Bởi tìm được cha mẹ ruột cho cháu bé là tốt nhất.

Chị chưa có quyết định gì về việc nuôi bé cũng như tìm bố mẹ nuôi cho bé. Chị đang chờ đợi sau 60 ngày, tiến hành các thủ tục, nếu ko tìm được bố mẹ đẻ của bé thì chị mới đưa ra quyết định về bé. Hiện tại, chị Ngọc đã tạm đặt tên cho con là Lê Ngọc Vân Khánh.

Dưới đây là toàn bộ sự việc được đăng tải trên Facebook

"Số là thế này, đêm qua khoảng 10h30 mình đi làm về, mình về nhà được khoảng 30p đang nằm ngủ thì có tiếng còi xe ầm ĩ ở ngoài cổng, vợ chồng mình bật điện mở cửa thì chiếc xe taxi đó phóng đi, mình thấy có một chiếc giỏ màu hồng, mình nhìn vào thì thấy một em bé đang nằm trong đó. Vợ chồng mình đã gọi tổ dân phố và chính quyền đến để lập biên bản về việc có em bé bị bỏ rơi ở nhà mình.

Nhìn bé rất xinh gái, tóc đen, da trắng, chưa rụng rốn, áng chừng khoảng 4 ngày tuổi. Mẹ bé để lại một mảnh giấy nhờ vợ chồng mình nuôi dưỡng và chăm sóc bé. Sáng nay mình nhận được cuộc điện thoại số lạ nói nhờ mình trông bé giúp, sức khỏe của em yếu lắm, em bị băng huyết... và cúp máy sau đó mình gọi lại không được.

Từ hôm qua đến nay vợ chồng mình còn đang bối rối chưa biết làm thế nào, địa phương nói sẽ đăng tin tìm bố mẹ cho bé, sau 60 ngày nếu không thấy sẽ đưa bé vào trại trẻ mồ côi.

Mình chỉ tiếc là bé vào nhà mình muộn quá, mình mới đón một bé gái về nuôi được một tháng, quả thật là hai vợ chồng muốn nuôi vì mẹ bé đã trèo tường để đưa bé vào sân nhà mình, nghĩa là mẹ bé đã hy vọng ở mình nhiều mà bây giờ đưa bé đi nhất là vào trại trẻ mình thấy đau lòng lắm. Còn nuôi bé thì quả thực là một vấn đề nan giải. Mình thấy rất đau đầu, nuôi hai đứa bé một lúc, lại nuôi bộ, với vợ chồng công chức mình chưa biết làm sao.

Mình xin ý kiến của các mẹ, và nhờ các mẹ biết thông tin gì về mẹ bé thì cho mình biết, tìm được mẹ bé là tốt nhất. Trước mắt trong thời gian 60 ngày này mình sẽ chăm bé và cũng trong thời gian này mình sẽ suy nghĩ về việc có nuôi dưỡng bé hay không.

Nhiều người đã gửi tặng sữa, tã giấy, đồ dùng sơ sinh cho bé thông qua nhóm bạn của chị Ngọc

Chị là thành viên tích cực của một nhóm hoạt động từ thiện, thường quyên góp quà tặng và đến tận nơi trao cho những trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, bị tàn tật. Trước đây, chị có đọc được một số topic của một số bà mẹ trẻ chia sẻ trên mạng xã hội rằng, họ “lỡ” mang thai và muốn tìm người nuôi giúp con. Thương những đứa trẻ bé bỏng, chị Ngọc đã để lại thông tin cá nhân và ngỏ ý muốn giúp nuôi một bé gái.

Hai vợ chồng chị đã có một cậu con trai kháu khỉnh, lanh lợi lên 6 tuổi. Tháng 9 vừa rồi, anh chị đã vào tận miền Trung để đón một bé gái sơ sinh (bị bỏ rơi tại bệnh viện) về nuôi. Em bé này rất dễ thương và bụ bẫm.

Đêm 5/10, khi đang ngủ, hai vợ chồng chị chợt tỉnh giấc vì tiếng còi xe ầm ĩ trước cửa nhà. Chạy ra ngoài, chị ngỡ ngàng khi phát hiện có một chiếc giỏ nhựa màu hồng, bên trong có một em bé sơ sinh đỏ hỏn, chưa rụng rốn, được quấn trong một chiếc chăn nhỏ. Trong giỏ còn có một bức thư, chị Ngọc đoán là do mẹ bé viết, nhờ chị chăm sóc con giúp.

“Ngay khi nhìn thấy em bé trong chiếc giỏ nhựa đặt trước cửa nhà, tôi vừa mừng vừa lo. Mừng vì con cái là lộc trời cho, lo vì cả hai vợ chồng đều là công chức Nhà nước, lương bổng không mấy dư dả.” – chị Ngọc cho biết.

Chị cũng hóm hỉnh kể, ngay đêm thứ sáu, chị đã báo ngay cho cơ quan chức năng địa phương. Khi các chú công an đến, bé Nghĩa Phú không chịu đi ngủ mà cứ loanh quanh ngó nghiêng rồi hồn nhiên hỏi: “Các chú ơi, hôm trước người ta vừa cho nhà cháu một em bé, hôm nay lại có người cho một em nữa ạ?

Bé Phú(con trai chị Ngọc) cũng rất quấn quýt hai em. Phú khoe: “Con biết giúp bố mẹ chăm sóc em đó nhé!” và khi được hỏi con chăm em như thế nào, bé bẽn lẽn: “con chơi với em này, con nhường giường cho em ngủ nữa. Con chỉ biết bế em lớn thôi, còn em kia nhỏ quá, con chưa dám bế, sợ em ngã.” Chị Ngọc cho biết thêm, từ hôm có em, bé Phú người lớn hẳn, không đòi ngủ chung với bố mẹ nữa mà ngủ riêng. Có mấy cô chú đến trêu Phú, đòi đem một trong hai em về nuôi, Phú nhất quyết không cho và bảo: “hai em là của con hết, con không cho ai nuôi cả, vì con yêu hai em như nhau.”

Chị cũng chia sẻ, anh chị rất yêu thương bé, nhưng chưa quyết định sẽ chăm sóc bé hay nhường quyền nhận nuôi cho người khác. “Trong 60 ngày, vợ chồng tôi sẽ chăm sóc con. Hiện cơ quan chức năng đang phát thông tin tìm mẹ ruột của bé. Có lẽ cô ấy đã bỏ con trong một phút nông nổi, nếu cô ấy đến xin lại con, chúng tôi sẽ trả lại. Nhiều cha mẹ đã liên lạc với chúng tôi xin được nuôi bé, nhưng chúng tôi chưa thể và cũng chưa có quyền trả lời.”
    Trong những ngày qua, nhiều người biết được thông tin đã đến chia sẻ tình cảm và ngỏ ý hỗ trợ chị nuôi bé. Chị cho biết, mình chỉ nhận bỉm, sữa, quần áo và những vật dụng dành cho con, và tuyệt đối từ chối nhận tiền mặt. “Con còn bé lắm, đã biết tiêu tiền đâu!” – chị dí dỏm trả lời

Tổng hợp Afamily

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lolita-lola
    Đang tải...

2. phongphanh

phongphanh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nếu là các mẹ, thì các mẹ có nuôi bé ko?

anh chị ấy tốt bụng quá, nhưng sao có những ngừoi mẹ nhẫn tâm bỏ con mình lại thế, khó khăn đến đâu cũng có thể vượt qua vì con mình mà

lolita-lola thích bài này.
  3. memeoluoi

memeoluoi Hội KD HÀ NỘI

Thật ngưỡng mộ 2 vợ chồng chị Ngọc.(u)

4. lolita-lola

Có thể điều kiện kte ko cho phép, hoặc mẹ í còn trẻ quá.Dù sao ngta cũng đáng thương hơn đáng trách chị ạ

5. mebeo80

mebeo80 Thành viên tích cực

ui, em bé dễ thương quá. Anh chị Ngọc thật là tốt bụng, chúc cho 2 bé mà anh chị nuôi hay ăn chóng lớn để bố mẹ đỡ vất vả. Chúc anh chị vượt qua khó khăn để nuôi dạy hai bé nên người.

6. Thời trang KKzap

Thời trang KKzap Da thật tạo nên đẳng cấp

Chúc cho em bé và cả mẹ em bé được khỏe mạnh và 2 mẹ con được đoàn tụ. Em thấy thương cho 2 mẹ con họ, người mẹ ấy cũng đã rất đau lòng và sẽ phải chịu dằn vặt vì quyết định bỏ lại đứa con thơ, em không chỉ trích họ, họ cũng có lý do và khó khăn, bất đắc dĩ người mẹ mới bỏ đứa con thơ, chắc người mẹ ấy cũng mong muốn con trẻ được nuôi dưỡng trong môi trường tốt hơn mà chính bản thân mẹ ấy ko thể làm gì đc.

7. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Gia đình chị ấy tốt bụng quá! Có lẽ người mẹ kia cũng biết qua về chị Ngọc nên mới dám để con lại như thế. Nếu có thể được, nhờ bạn bè chị N loan tin để những gia đình hiếm muộn có thể nhận bé chăm sóc. Như thế sẽ cực kỳ tốt hơn khi để bé vào trại trẻ mồ côi hay bất cứ 1 trung tâm nào!
    Cầu mong con gái có cuộc sống bình an!

8. minhthu86

minhthu86 Thành viên chính thức

2 anh chị ấy tốt bụng thế chắc sẽ nuôi dậy bé tốt nhưng vấnđề là đã có 2 bé rùi nuôi thêm bé này sẽ rất khó khăn nên nếu em mà là anh chị Ngọc em sẽ nhờ sựgiuwps đỡ từ những tấm lòng tốt để nuôi bé lớn hơn 1 chút nữa mọi thứ sẽ đỡ vất vả hơn

9. lolita-lola

Đúng là sẽ rất khó khăn, ko biết bây h tình hình gdd anh chị ấy tnao rồi

10. Paidu

Paidu Bà già cốm

Em hi vọng bé sẽ ko phải vào trại trẻ, mong sao có bố mẹ nào hiếm con đến nhận nuôi.
    Em chưa có gia đình, và thực sự cũng chưa đủ hiểu biết để nuôi dạy trẻ sơ sinh. Nên nói ra cũng thấy có chút ích kỉ... mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bé ^^

11. lolita-lola

Vẫn còn nhiều bố mẹ có tấm lòng lắm, chứ trẻ con vô tội mà đẻ ra lại bị bỏ rơi như thế thì thật tội cho các em

12. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

khổ thân bé nhỏ quá mong bé sẽ được một gia đình hiếm muộn nhận nuôi

13. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Thực sự mình rất khâm phục anh chị ấy! Mình thì ko đủ yêu thương và bao dung để làm như anh chị ấy được.

14. giangthuy0612

giangthuy0612 Thành viên tích cực

Em bé dễ thương quá. Chúc cho bé luôn khỏe mạnh.
    Chúc cho GD chị Ngọc luôn gặp nhiều may mắn và thành công!

15. scarlet_0203

scarlet_0203 Bắt đầu nổi tiếng

Bé thật may mắn vì đã gặp được người tốt như anh chị.

16. Ga_beo88

Ga_beo88 Gà Gà

hichic sao mẹ em bé lại bỏ đ em nhỉ, nhìn em đáng yêu quá trời.:(

17. nuhoangcuasacdep

nuhoangcuasacdep Thành viên chính thức

sao trên đời lại có những người nhẫn tâm vậy bỏ cả con mình!
    anh chị tốt bụng quá, mong trời phật phù hộ gia đình và cháu nhỏ

18. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Nhiều lúc đọc báo chí gặp những cảnh đời bất hạnh mình đã bật khóc, thương người ta lắm nhưng lực bất tòng tâm, mình ngay cả cái nhà để ở cũng phải đi thuê, cuộc sống chênh vênh, muốn giúp đỡ ai cũng khó, ra đường gặp người tàn tật đi bám tăm nhân đạo, dù nhà gần hết tiền mình cũng cố gắng mua giúp, nhiều lúc thấy các bé nhỏ bị người ta bế đi giữa trời gió rét để lợi dụng để xin tiền, mình thực sự muốn đưa các bé về nuôi lắm nhưng mình biết là không thể. Lạy trời phù hộ cho bé có cuộc sông hạnh phúc sau này.

19. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

May mắn là mẹ của e bé còn có lương tâm,biết tìm tới người tốt nhờ giúp đỡ chứ k như nhiều trường hợp sinh xong bỏ con vào sọt rác hay bỏ đi đâu đó
    Mong cho con sớm đc về với mẹ ruột hoặc đc tới 1 gia đình tốt