Ngày đầu con đi học.

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Mami, 13/6/2006.

1. Me Huong

Me Huong Thành viên chính thức

bé nhà tớ sao cũng bị đi ngoài hai hôm nay mà sớm mai đi Phú quốc rồi . lại tiếp tục uống thuốc và lên đường thôi. :cry: :lol:

Đang tải...

2. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nếu sốt đến 39 độ C thì cho bé ở nhà, còn hơi ấm thôi thì vẫn cho đi trẻ bình thường, đó là do thay đổi môi trường thôi. Bây giờ Bông nhà mình lúc nào cũng phải thường trực ở lớp lọ Ho Bổ Phế or Slaka đấy, cứ húng hắng là cô giáo cho uống luôn. Chiều về nếu thấy hơi ấm là trước khi đi ngủ mình cho uống khoảng 2,5ml Delcogen Liquid (kể ra như vậy là cũng hơi lạm dụng thuốc, như bé con nhà mình lại hợp). Hôm sau đi học bình thường luôn.

3. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

Con mình đến tháng 10 nầy là tròn 3 tuôi. Mình cũng xin cho bé học hè lớp mầm tại một trường mầm non tư thục do các soeur quản lý. Mình cũng mừng khi thấy buổi đầu tiên con chỉ khóc một chút khi mẹ đi về, để con ở lại lớp với cô. Các soeur không cho đón con về sớm, ngay cả những ngày đầu tiên nên đế hơn 3 giờ mẹ mới đến đón con.
    Bốn ngày tiếp theo con cũng chịu đi học, không khóc tiếng nào. Chiều về cũng không khóc Mình cũng nghĩ vậy là ổn thỏa. Về nhà mình thấy con bé không hoạt bát , không hay hát múa như trước mà buồn rầu và cũng không quấn quít mẹ như mọi ngày. Về đến nhà thì ăn cơm, uống nước hấp tấp cứ như là bị đói, tối ngủ đêm nào cũng thức giấc 3, 4 lần khóc lóc con không đi học nữa đâu. Nhất là bé về nhà cứ 5 phút là đòi đi tiểu, măc dù trước đây bé không hề có hiện tượng nầy. Sụt gần 1 Kg sau 5 ngày đi học.
    Sang ngày thứ năm tức là đúng một tuần bé đi học, mình đón bé và định gặp các cô để hỏi thăm bé inh hoạt trong lớp ra sao thì soeur hiệu rưởng đã nhắn cô cho soeur gặp. Sau đó soeur thông báo là trả bé về vì bé ăn ít, không chịu ngủ và lại hay đi tiểu nữa !
    Mình nghĩ là bé bị sốc và tâm lý không ổn nên cho bé ở nhà hơn tháng nay vả lại , trường cũng đã từ chối không nhận. Bây giờ thì bé đã bình thường trở lại nhưng nghe nói đến đi học thì lại đòi đi tiểu !
    Anh Lê Khanh là chuyên gia trong lãnh vực nầy,và các anh chị đã cho con đi học, nhờ anh tư vấn dùm xem em phải làm sao để bé bắt đầu
    trở lại mà không bị thương tổ về tâm lý.
    Cám ơn các anh chị.

4. nt062011

nt062011 Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng 3 tuổi mới cho đi học, buổi đầu tiên sáng cô đón ko khóc nhưng mặt hơi buồn ( gặp người lạ rất rụt rè), trưa khóc ko chịu ăn cô phải gọi cho mẹ đón về, buổi thứ 2 trưa cũng khóc nhưng mình bảo cô dỗ cho cháu ăn cùng các b, sang buổi thứ 3 mình bảo cô dỗ dành cho cháu ngủ ở trường luôn. Trộm vía được cái ngoan đi học không khóc, khoảng 10 đầu tiên hôm nào các bạn đc bố mẹ đón về mà chưa thấy mẹ đón là mếu máo ( cô bảo vậy), đi trên đường kể mẹ nghe hết những gì ở lớp ( yêu lắm). Đi học đc gần năm tháng rồi chưa hôm nào hào hứng đi học nhưng cũng ko khóc, được cái mạnh dạn hơn. Các mẹ chú ý nhé, con nhà mình mấy hôm đi học về cứ bảo con ko đi học đâu, lân la hỏi ra con mới kể hóa ra nguyên nhân con ko đi học vì cô quát các bạn - con sợ (híc - thời gian mới đi học đc 2 tháng ah.) Lại phải ngồi phân tích, dỗ dành cho con hiểu v cũng trao đổi với cô.

5. hahuongcnhn

hahuongcnhn Mỹ phẩm Hàn Quốc cao cấp 100%.

Bé nhà mình đi học buổi fdầu tiên cũng thế. Đến buổi thứ 2 vẫn thích lắm, nhưng đến buổi thứ 3 là khó quá trời luôn. Nhưng vẫ phải cho con di.
    Phải mất một tuần thì con mới quen đấy các mẹ ah.

6. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

HÀnh trình cho con đi học gian nan phết cm nhỉ? Có mn cho con đi học sớm tầm 15m ko ạ?

7. Nguyen Truc Kim

Nguyen Truc Kim Thành viên tập sự

Ôi thôi ngày đầu đi học của con bé nhà mình đúng là cực hình, khóc từ nhà đến trường rồi từ trường về nhà :3

8. hahuongcnhn

hahuongcnhn Mỹ phẩm Hàn Quốc cao cấp 100%.

Các con đi học lúc đầu khó khăn thôi, xong rồi con đã quen rồi thì lại rất thích các mẹ nhi?
    con đi học về biết hát, rồi các trò chơi cô giáo dạy, về nhà khoe với ông bà, bố mẹ cũng rát thích.hi::D

9. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Cái "sự nghiệp" học hành của các con thật vất vả các mẹ nhỉ? Buổi đầu cho con đi học, mẹ nào mà không kiên nhẫn, không dũng cảm, không cố chịu đựng sự khóc lóc của con thì không biết đến bao giờ mới gửi bé được.
    Bé nhà mình cũng vậy đấy. 2 buổi đầu cho đi lớp khóc như mưa như gió, nó lại còn khóc to nhất lớp chứ, hic, nhìn con khóc mà ko cầm lòng được, suýt chút nữa thì bế con về. May mà cũng chỉ 2 hôm, đến hôm thứ 3 thì hậm hực chút thôi, rồi dần thì quen, thích đi lớp lắm. Học về hát, rồi đủ kiểu, cũng vui các mẹ nhỉ.

10. hieupede

hieupede

bé nhà mình đi học 2 năm rồi, mấy hôm nay ốm nghỉ mất hơn 1 tuần, mà sáng nay cho đi học lại như đánh vật :(

11. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình cũng đã trải qua rồi. Đúng là sự nghiệp gian nan.

12. trucanh222

trucanh222 Thành viên tập sự

ngày đầu bé mình đến trường, mình phải ngồi ngoài cửa lớp để trấn an cháu nó luôn đấy các mẹ à, mấy hôm sau thì bỏ dần dần tới giờ thì ổn rồi

13. boconhungdu

boconhungdu Thành viên tập sự

chúc mừng bạn nhé.thường thì nhiêu bé khóc ròng không chịu di học.con bạn vậy là ngoan rồi

14. hoangtuanh00

hoangtuanh00 Thành viên tập sự

Ngày đầu tiên đi học thật khổ :D

15. trangbka1

trangbka1 Thành viên sắp chính thức

mình thì mấy buổi đầu cứ ra về cái là khóc ko khí dc :)

16. maunang_baby

maunang_baby Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình ngày đầu đi học cũng khổ sở quá trời luôn, mẹ phải canh ở đó cả ngày trời , vậy mà cả tuần vẫn khóc , sang tuần mẹ đưa tới học mẹ đi làm xong cô giáo gọi điện thế là mẹ phải nghỉ làm luôn bữa đó, phải mất 2 tuần bé mới quen được nhưng lâu lâu cũng nhõng nhẻo dễ sợ.

17. maulangmodadep

maulangmodadep Thành viên tập sự

Thích nhỉ, bé gái nhà tôi mới 4 tuổi, vẫn đi học mẫu giáo, đang chờ ngày vào trường học lớp 1 mà lâu quá !

18. sieunhankhi

sieunhankhi Mẹ MyBon

top này cả chục năm rồi, giờ chắc con chủ top đã lớn lắm rồi. bé m đi học ngày nào cũng khóc từ lúc ở nhà đến lớp.

19. noithatphongcach.net

noithatphongcach.net Thành viên chính thức

Con mình trước đi học khóc hơn tháng, đi được khoảng 3 tháng vẫn phụng phịu, thế mà đến khi 3 tuổi chưa kịp ngủ dậy đã đòi đi lớp, bây giờ chuẩn bị vào lớp 1 roài :)

20. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Ôi, ngày đầu con đi học con khóc ghê lắm, lcus đó mới 11 tháng