Nghề nào hợp với người phụ nữ của gia đình ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hoahongtim88, 1/11/2011.

1. hoahongtim88

hoahongtim88 Thành viên tập sự

Chào các chị !
    Em đã tốt nghiệp đại học chuyên ngành quản trị kinh doanh. Em mới đi làm được 1 năm. Hiện em đã có gia đình và chuẩn bị có em bé ( ra trường em lấy chồng luôn ). Hiện tại công việc của em phải đi lại quá nhiều. Công việc lại quá đơn giản. Em làm nhân viên kinh doanh của 1 công ty tư nhân. Nhưng công việc thực tế em làm không khác gì nhân viên chuyển phát nhanh ( chuyển hợp đồng,... ) và thỉnh thoảng còn phải làm 1 số việc vớ vẩn mà em không nghĩ thuộc trách nhiệm của mình ( quét nhà, rửa bát cho sếp khi sếp ăn vặt, ... ). Nói chung nó khiến em bị ức chế. Em đã đi học là muốn làm những công việc có chuyên môn chứ không phải công việc như thế. Hiện tại em có bầu nên ko thể chuyển chỗ làm được. Vì thực tế chỗ làm hiện giờ cũng khá nhàn rỗi. Nhưng lại ko phù hợp với em. Em có ít kinh nghiệm. Nên em muốn hỏi các chị là : làm công việc gì mà chỉ phải làm hành chính, Ít phải đi lại và có chuyên môn ?
    Mong nhận được phản hồi của các chị. Em cảm ơn nhiều !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoahongtim88
    Đang tải...

2. dht81

dht81 Thành viên tập sự

Ðề: Nghề nào hợp với người phụ nữ của gia đình ?

bạn ơi công việc nào cũng có sự đánh đổi cả nhàn có thời gian cho gia đình đương nhiên lương thấp và hay bị sai vặt làm những việc ko thích còn muốn có được công việc mình yêu thích thì phải có kinh nghiệm chuyên môn cao, áp lực nhiều, ko có nhiều thời gian cho gia đình v.v....Mình nghĩ bạn nên lựa chọn cái cần nhất của bạn là j. Trên thực tế tất cả các công ty tư nhân đều như bạn nói là làm ko đúng chuyên môn và phải làm những công việc vặt khác. Nếu bạn là người có kinh nghiệm trong ngành học của bạn rồi và chấp nhận ko có nhiều time cho gia đình thì bạn hãy tìm đến nhwngc cty có tiếng một chút, hoặc cty liên doanh vơics ngoài như vậy bạn sẽ có môi trường làm việc tốt. Chúc bạn thành công trong công việc

3. mekuau

mekuau Thành viên tích cực

Đúng thế. Mình có đủ các loại KN làm cty tư nhân, liên doanh và nước ngoài rồi (còn thiếu mỗi nhà nước thôi). Cty tư nhân tuy có khác nhà nước nhưng tính chất công việc có vẻ giống nhau. Khoảng 80% hiệu quả công việc là do 20% số nhân viên mang lại. Ngoài ra, bạn phải làm rất nhiều việc ko tên khác. Như mình là một ví dụ, hồi làm ở cty tư nhân đó đã bận làm hồ sơ thầu đến tận 10h tối mà vẫn bị phân công trực nhật (đã thế còn được mang chức danh là trưởng phòng dự án nữa chứ - cái này đúng là một sự mỉa mai). Mang gói cafe đến cty uống thì có đứa nó thì thầm "sao bạn ko mời sếp một cốc". Hic, mình vốn đã ghét nịnh bợ sếp! Còn một vấn đề vô cùng quan trọng khác đó là hồ sơ của các cty tư nhân hay bị xào xáo, làm bố láo như thật - đây là lý do chính khiến mình nghỉ. Cty liên doanh hay nước ngoài thì khác hoàn toàn bạn ạ. Áp lực cao, đòi hỏi chuyên môn cao nhưng bù lại là bạn ko phải đau đầu vì những thứ vớ vẩn. Bạn có thể cãi nhau tay bo với sếp nếu sếp sai (VD 1 anh ở công ty tớ bảo sếp là tao chưa từng gặp một thằng sếp nào stupid như mày, kaka, thế mà nó vẫn phải chịu vì nó sai lè ra).

Thế nên: vấn đề của bạn là chọn công ty, công việc cho phù hợp với mong muốn và lợi ích của mình. Nếu bạn chọn công việc phù hợp, năng động và học hỏi được nhiều thì bạn phải đánh đổi bằng thời gian và có khi là hy sinh một số thứ khác nữa. Bạn hãy lập một cái bảng cân bằng giữa lợi ích và chi phí, như thế sẽ dễ đưa ra lời giải hơn. Cụ thể hoàn cảnh của bạn bây giờ: KN 1 năm - gần như chưa có gì, đang mang bầu ->cơ hội chuyển việc cực kỳ hiếm. Bạn chịu khó gắn bó ở đây đến khi sinh xong, đi làm trở lại cũng phải mất thời gian thích nghi nữa, sau đó hãy tính đến chuyện nhảy việc. Chúc bạn may mắn!

4. allforBoo

allforBoo Thành viên chính thức

Chỉ là chọn được việc nào mà mình làm được, làm tốt, ổn định tài chính là cũng ngon lắm rồi. Hồi đầu mới ra trường cũng lâu lắc rồi, cứ nghĩ cái gì mình cũng giỏi cũng tài, chọn việc là phải theo "sở thích".
    Thế mà thực tế đánh cho mình một trận nên thân, giờ cứ việc gì có tiền cao, hợp với khả năng là chơi. Còn mấy vấn đề học hỏi, hay thế này thế khác...nói thật là đã nhạt lắm rồi theo thời gian.

5. babyfatherforever

babyfatherforever Thành viên tập sự

làm tư vấn tài chính cho công ty bảo hiểm...

6. khanhmoc

khanhmoc Thành viên mới

Nghề tư vấn tài chính đó thì hơi hãi, vì các bạn tư vấn tài chính mình gặp hót quá hay, hay đến nỗi mình cũng sợ sợ vì nghe các bạn ấy nói./

7. babyfatherforever

các bạn ấy là các bạn ấy, chị là chị, sao lại cứ đánh đồng vào cả một ngành nghề được ạ... Em thì thấy rằng nghề đó có thể chủ động thời gian, có nhiều thời gian chăm sóc cho gia đình, ( con cái cần nhất 2 điều ở bố mẹ: tình cảm + thời gian ).

8. investip

investip Thành viên đạt chuẩn

nghề nội trợ là nghề hợp nhất với chị em phụ nữ

9. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

Có lẽ là nấu ăn
    như e từ khi nấu ăn bán thì thấy chồng béo lên hẳn,cũng có thời gian chăm con hơn mà vẫn tự chủ kinh tế đc
    chứ trc e đi làm thì 2 vợ chồng mạnh ai nấy ăn hoặc đi ăn ngoài,chán lắm

10. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

Nói chung em chưa có chồng nên cũng ko chia sẻ đc nhiều. Theo như em nghĩ là hãy chọn công ty và lĩnh vực chị yêu thích, đi làm mà muốn là người của gia đình thì hơi khó, MT làm việc năng động tránh cho chị khỏi nhàm chán nhưng lại đòi hỏi chị cũng phải nhiệt tình và năng động với nó, vì thế gia đình có thể ko chăm lo hết được. Bây h chị đang có bầu, vậy hãy đợi khi sinh xong chị thử cho mình 1 cơ hội mới đi ạ. Hãy thử sức để thay đổi moi trường biết đâu có nơi phù hợp với chị hơn,như thế mới tạo ra hiệu quả và niềm vui trong cv và cs. Ngành QTKD đào tạo con người rất năng động nếu đúng theo ban chất mà ko sử dụng hết nó cũng phí chị ạ....Em ghét nhất đi làm mà cứ phải làm những vc ko phải của mình. công ty em làm cty tư nhân nhưng nv cũng đông, Sếp cũng chả bao h ăn vặt hay sai vặt vì muốn thời gian đó làm cho họ nhiều tiền là đc. hj

11. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

đi làm cty tư nhân là vậy mà bạn, ban đầu bạn ko làm thì chẳng ai nói gì đâu nhưng để lâu thì mình cũng chướng mắt phải dọn rửa thôi

12. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

đi làm cty tư nhân là vậy mà bạn, ban đầu bạn ko làm thì chẳng ai nói gì đâu nhưng để lâu thì mình cũng chướng mắt phải dọn rửa thôi

13. babyfatherforever

đi làm cty tư nhân thì chung chung quá ạ...

14. hoahongtim88

hoahongtim88 Thành viên tập sự

Cám ơn ý kiến đóng góp của các chị! Có lẽ em vẫn phải chờ sinh xong mới có thể chuyển chỗ làm được. Chứ cứ làm thế này em sẽ trở thành con người thụ động mất.

15. babyfatherforever

:D, trước khi sinh không nên lo nghĩ quá nhiều đâu ạ...cứ sinh xong rồi tính...biết đâu lại song hỷ lâm môn...( sinh xong có thông tin việc làm ngon ngay ạ)

16. namlun22

namlun22 Thành viên chính thức

Chỉ là chọn được việc nào mà mình làm được, làm tốt, ổn định tài chính là cũng ngon lắm rồi. Hồi đầu mới ra trường cũng lâu lắc rồi, cứ nghĩ cái gì mình cũng giỏi cũng tài, chọn việc là phải theo "sở thích".
    Thế mà thực tế đánh cho mình một trận nên thân, giờ cứ việc gì có tiền cao, hợp với khả năng là chơi. Còn mấy vấn đề học hỏi, hay thế này thế khác...nói thật là đã nhạt lắm rồi theo thời gian.

17. C_T

C_T Vì em là gió...

tự hào phết nhể ;))). Nấu ăn giỏi như chị ng ta mới nấu chứ có phải ai cũng nấu đc đâu :(

18. hangt2

hangt2 Bắt đầu tích cực

Nếu được đi làm theo sở thích thì tốt quá rồi , nhưng mà có phải ai cũng có điều kiện như thế đâu =.=

19. tam.nn

tam.nn Thành viên chính thức

Làm văn phòng và kiếm nghề tay trái như em ý ạ, nhàng nhàng cũng đủ nuôi 2 mẹ con sung túc

20. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

Nghề tay trái của mẹ nó là j thế?