Nghĩ khác đi để cuộc sống trở nên dễ dàng hơn

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Me mum, 21/4/2014.

1. Me mum

Me mum Guest

Để khởi động cho một tuần mới tràn đầy năng lượng, mình xin chia sẻ với các mẹ câu chuyện của mình. Mong các mẹ cùng chia sẻ với mình.

Cũng giống như nhiều phụ nữ đã có gia đình, mình thường hay quan tâm đến việc làm sao để có một thân hình vừa vặn với chiếc váy duyên dáng dành riêng cho ông xã vào bữa tối ngày thứ bảy :D Theo mình, vẻ đẹp của người phụ nữ không chỉ được quyết định bởi kiểu tóc thời trang hay chiếc váy đắt tiền mà bạn đang mặc. Mình cũng khuyên cô bạn thân nhất của mình nên thay đổi cách suy nghĩ về vấn đề này. Đó là bởi vì, những thay đổi trong chính suy nghĩ và hành động của mình đã mang lại cho mình những điều tốt đẹp hơn.

Làm trong lĩnh vực truyền thông, mình là người luôn biết tự chăm lo bản thân để luôn đẹp trong mắt mọi người. Đó là công việc và cũng là cách để mình giữ lửa trong cuộc sống gia đình. Nhưng những áp lực công việc và trách nhiệm với chồng con khiến mình không thể lúc nào cũng tươi cười và rạng rỡ. Đẹp thì phụ nữ nào cũng muốn, nhưng mọi việc cứ tất bật thế này thì lấy sức đâu ra để mà đẹp được cơ chứ.

Cách đây 2 năm, gia đình mình đã mời một người bạn của chồng cùng đón lễ Giáng sinh. Romain là một chuyên gia làm đẹp người Pháp. Anh và chồng mình trở thành bạn trong khoảng thời gian ông xã sang bên đó công tác. Sau bữa tối, chúng mình cùng ngồi uống nước và ăn hoa quả. Chúng mình kể cho nhau nghe rất nhiều chuyện về cuộc sống, về gia đình.... Mình có hỏi Romain về việc làm thế nào để đẹp hơn với hàng loạt các câu hỏi về mái tóc và cách phối trang phục. Anh ấy nghe rất chăm chú, nhưng tất cả những gì anh ấy đáp lại là: gia đình bạn hay ăn những gì? Một ngày bạn dành bao nhiêu thời gian để tự rèn luyện thân thể? Câu chuyện tiếp tục xoay quanh chủ đề về dinh dưỡng. Và mình nhận ra rằng, mình cần phải thay đổi trong chế độ ăn uống, sinh hoạt thường ngày. Điều quan trọng là bạn cần phải giữ cho mình một sức khỏe tốt trước khi nghĩ đến việc nên mặc gì hôm nay.

Chúng mình bắt đầu cải thiện dần dần thói quen hằng ngày. Trong thực đơn bữa sáng và tối có nhiều trái cây và rau xanh hơn ( bữa trưa vợ chồng mình ăn ở công ty, cu Nhím được ăn bán trú ở trường). Các loại thực phẩm dinh dưỡng có lợi cho sức khỏe cũng bắt đầu được mình chú ý nhiều hơn. Thường thì, bữa ăn hàng ngày khó có thể cung cấp đầy đủ các chất dinh dưỡng cần thiết. Chẳng hạn như mình, ngoài việc sử dụng một số loại hoa quả hay mua ngoài chợ, mình còn tăng cường thêm vitamin từ sản phẩm bổ sung dinh dưỡng nutrilite. Theo mình, các mẹ nên dành thời gian tìm hiểu về các loại thực phẩm dinh dưỡng để có thể chăm lo sức khỏe cho cả nhà tốt nhất, mà không tốn quá nhiều tiền.

Bên cạnh đó, mình cũng cố gắng dành thời gian chạy bộ khoảng 30 phút mỗi ngày. Những ngày bận rộn, mình phải dạy sớm hơn hồi trước để thực hiện lịch trình mà mình đã đề ra. Chồng mình thích mua máy tập :-\" nhưng mình thì thích chạy ngoài công viên hơn, vì không khí thoáng mát khiến tinh thần mình cảm thấy được thư giãn. Các mẹ nếu có thể, hãy cố gắng đầu tư cho việc tự rèn luyện thân thể mình, vì không phải nói hẳn ai cũng biết nó rất tốt.

Sau khoảng 2 tháng thay đổi, kết quả mình nhận được mang lại cho mình nhiều hơn những gì mong đợi. Trước tiên là việc mình luôn cảm thấy mình khỏe mạnh về thể lực và trí óc. Mình đi làm với một tinh thần thoải mái. Những deadline công việc không còn gây cho mình quá nhiều căng thẳng và mệt mỏi như hồi trước. Ở nhà, mình không còn hay nổi cáu với Nhím. Thay vào đó, mình cố gắng dành nhiều thời gian chơi với con hơn. Những lần đi công tác xa nhà, bố Nhím và bà ngoại lên thăm thay mình chăm lo cho cháu, khiến mình an tâm làm việc.

Như vậy đấy, mình nhận ra rằng phụ nữ chúng ta nên dành thời gian để chăm lo cho sức khỏe của bản thân. Một thể lực tốt kết hợp với một cái đầu minh mẫn sẽ khiến mọi vấn đề trong cuộc trở nên dễ dàng hơn (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me mum
    Đang tải...

2. cutit tí tồ

cutit tí tồ Thành viên chính thức

Ðề: Nghĩ khác đi để cuộc sống trở nên dễ dàng hơn

nhất trí với mn.có lẽ em nên suy nghĩ thoáng hơn sau khi đọc câu chuyện này ạ!

3. Ms.alyssa

Ms.alyssa Bắt đầu tích cực

cám ơn chia sẻ bổ ích của mn ^^

4. Salome_dali

Salome_dali Thành viên mới

Tinh thần là yếu tố cực kỳ quan trọng mẹ nó nhỉ ?

5. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Chồng tuyệt vời cũng làm cho mình nâng cao ý thức giữ gìn vóc dáng và sự quyến rũ của bản thân..... Nhg sao mình mất đâu cái ý thức đó nhỉ

6. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Rất hữu ích, minh hoàn toàn đồng ý với mn.

7. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Túm lại là nên ăn uống những thực phẩm có lợi cho sức khỏe và tập thể dục mn nhỉ. Mình đều chưa làm được.hic. Thích gì ăn nấy và ko tập thể dục

8. love_u_so_much

love_u_so_much

e fai học tập mới đc, dạo này e ghét mấy cái deadline quá

9. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

. Một thể lực tốt kết hợp với một cái đầu minh mẫn sẽ khiến mọi vấn đề trong cuộc trở nên dễ dàng hơn !! chuẩn

10. Me mum

Me mum Guest

Chia sẻ câu chuyện của mình để mọi người có thêm động lực mà sống cho thoải mái hơn. Chứ đi làm về rồi lại chăm chồng con, nói thật nhiều lúc mình cũng căng thẳng lắm. Quan trọng là tự biết chăm lo cho bản thân tốt hơn thui :D