Nhân quả

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Me DIỆP ANH, 17/12/2013.

Tags:
  1. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

[h=1]Nhân quả-Các Mom có tin không?![/h]

"Chúng ta cứ mãi giữ cho mình một chút gì đó làm của riêng cho mình. Để rồi đến một lúc nào đó tất cả những gì mình giữ lại chỉ là những mảnh vỡ. Lúc ấy liệu có thấy hối hận vì những gì mình đã làm, có thấy rơi nước mắt vì mình đã quá ác? Vì luật nhân quả đâu chừa một ai?"

Đôi lúc tôi nhìn nhận mọi thứ theo hướng khá phức tạp và mọi thứ rất nặng đầu. Ngồi lặng nhìn những sáng tinh sương khôi nguyên chảy tràn trong từng dòng kí ức, thấp thoáng, ẩn hiện. Một chiều cuối năm chạy trên con đường cũ, quen thuộc, những mảnh ghép ngày xưa vẫn còn vẹn nguyên trong từng thớ thịt. Tôi nhớ ngày ấy, một chiều mưa, đường đất bụi ngập đỏ, những nhành cà phê chao đảo, tôi bỗng thoáng nghĩ về câu chuyện mẹ kể về một bà già sống với con bên cạnh nhà tôi. Bà già rồi, hai mắt cũng không nhìn thấy rõ, chậm chạp. Theo những người già khác từng tuổi ấy có lẽ bà phải sống một cách vui vẻ, hạnh phúc bên con cái. Ấy thế mà không như bao câu chuyện khác, bà cũng bị đẩy xuống xó bếp, bị chính con ruột của mình ruồng bỏ. Nhớ có lần mẹ tôi mang trầu biếu bà, bác con dâu đã nói rằng:
    Không có ăn, ăn sau này mai mốt quen ai mà có tiền mua cho bà nữa.

Rồi ít ngày sau bà đi lạc vào một buổi chiều đầy mưa, lắm gió. Người đi đường thấy bà đứng co ro trong vườn cà phê, quần áo ướt đẫm, cùng với đôi mắt mù. Làm sao bà về nhà? Người xung quanh cẩn thận dắt tay người mẹ già về nhà thì thấy con cái vẫn ngồi trong nhà bình thản như không có chuyện gì xảy ra. Cũng không thèm để ý tới bà người đang bị nước mưa ướt sũng.

Những buổi tối thì cho bà ăn riêng, một bữa cơm còn thua con vật ở nhà. Người con dâu "vứt" xuống bếp để cho người mẹ mù "thưởng thức".

Nghe mẹ kể tới đây tôi bỗng thấy nhói dạ. Không biết cuộc sống đưa đẩy thế nào, không biết những gì xảy ra trong tương lai, Nhưng tôi thấy thương, chua xót cho người bà tội nghiệp ấy. Bao năm, bao tháng nuôi cho con mình lớn lên, nhìn con cái cười mà lòng vui sướng. Ấy thế mà bị đối xử một cách tàn nhẫn. Liệu ấy có phải là tình người? Người cứ cho mình là đạạo đức và sống những cuộc sống ảo, thật ảo. Rồi thì ngay cả người có công sinh thành cũng ruồng bỏ. Liệu có hối hận không?

Hình như cuộc sống ngày thay đổi, cái quá khứ xưa như bị bào mòn, như bị xóa sạch. Tình người cứ như bị lũ cuốn trôi.

Bước vào trường học, cảm thấy nhói lòng trước những lời mỉa mai của tuổi trẻ. Tôi cũng là một thế hệ tương lai nhưng sao vẫn thấy thực tại chóng mặt. Nhìn thấy mọi người túm tụm nhau bàn tán về một ai đó và lấy đó làm niềm vui trong ngày, sao mà chạnh lòng đến thế. Sao mọi thứ thay đổi nhiều thế.
    Bước ra cuộc sống, thấy sự ganh ghét lẫn nhau. Con người nhẫn tâm đến mức bất chấp tất cả để lấy được thứ mình có. Giẫm đạp lên nhau mà sống. Đi đâu cũng thấy lừa đối. Lừa dối tiền bạc, tình yêu, đã lấy đi tất cả lòng tin tưởng giữa người với người.

Bỗng dưng tôi tin vào cái gọi là luật nhân quả. Người cho đi sẽ nhận lại và nếu cứ thích giữ mãi những gì cho mình chặt quá sẽ bị chính sự ích kỉ của mình cào xé lương tâm. Mong người sống sao dừng khiến cuộc sống mình hối hận. Để đến một lúc nào đó ngẫm lại thấy mình không khác gì một con quái thú hung tàn. Đừng để con mắt bị che lấp...

nguồn:Yume

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me DIỆP ANH
    Đang tải...

2. Pham Studio

Pham Studio Thành viên sắp chính thức

Ðề: Nhân quả

Ko biết các mẹ thế nào, chứ cá nhân em thì em tin ạ, làm gì cũng có nhân quả hết

Me DIỆP ANH thích bài này.
  3. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

em cũng tin, đã từng bị quả báo 1 lần, và em cũng đã chứng kiến người sống k tốt vs em bị quả báo rồi...

4. dindin

dindin Thành viên tích cực

Kiếp này không trả thì kiếp sau sẽ phải trả. E nghiệm là sống để tích đức cho con cháu các mẹ ạ.

5. hanaav23

hanaav23 Bắt đầu tích cực

Trên VTC7 đã chiếu một bộ phim Thái Lan mà em ko nhớ là phim gì, đại khái là làm điều ác kiếp này không phải trả thì kiếp sau cũng phải trả, e tin là có nhân có quả

6. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

cuộc sống là cái nợ đồng lần các mẹ nhỉ?

Lien Ken thích bài này.
  7. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Đúng đấy ạ. Em đã từng bị 1 lần nên em hiểu. Không phải em muốn làm việc k tốt, nhưng mình k thể lựa chọn được, mình k thể vì hạnh phúc của người khác mà sống trái vs lương tâm của mình được, thế nên đành phải chấp nhận là người xấu...và chấp nhận hậu quả sau này...nghĩ lại giờ vẫn thấy buồn lắm các mẹ ạ.
    Buồn vì việc mình đã làm, cũng buồn vì hậu quả mình phải nhận :(

8. Panda Books

Panda Books Thành viên rất tích cực

sống có trước có sau, sống hết mình thì quả có ra sao thì cũng là do bản thân mà bạn, dù bạn có thế nào thì đó cũng là con đường mà bạn chọn :)

9. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Có những việc mình không thể lảm theo cảm xúcdduwowcj.Âu cũng là lẽ đương nhiên.Có thể vừa ý người này nhưng lại không thể chiều lòng người khác.
    Nói chung là mình cứ sống theo cái tâm của mình,không làm phương hại đến ai là được.Chứ chiều sao đc tất cả mọi người hả em...?

10. blueroses89

blueroses89 Thành viên chính thức

Mình cũng tin, nhân quả không xảy ra trước thì sau không vào mình thì có khi vào thế hệ sau của mình hay người thân của mình, cứ sống sao cho tốt đẹp giúp được ai thì giúp các mẹ nhé.

11. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Bài viết hay quá, chủ top à!
    Cuộc sống bon chen, dòng đời nghiệt ngã... có phải chăng đó là những yếu tố làm cho phần NGƯỜI trong mỗi cá nhân đang bé dần đi không..........

12. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

cũng đúng mn ạ,cái gì cũng có nguyên nhân của nó.Qua trọng là cái tôi của mỗi con người lớn quá nên có thể nhiều người chỉ kịp nghĩ cho mình mà chưa nghĩ cho người khác.

13. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

Có một câu tục ngữ nói rằng: “Gieo gió, gặp bão”.tất cả những gì bạn thu được ngày hôm nay đều là kết quả của những gì bạn đã gieo trong quá khứ. Nếu bạn hy vọng thu được một mùa vụ khác ở bất cứ lĩnh vực nào trong tương lai, thì bạn phải gieo loạt hạt khác ngay hôm nay

14. tiffanyhn

tiffanyhn Thành viên mới

Em cũng tin 100% vào luật nhân quả, và em đã thấy điều đó xảy ra trong cuộc sống xung quanh em khá nhiều... Nếu làm điều ko tốt thì trước sau gì cũng phải trả nợ, nếu mình ko trả đc thì đến đời con cháu phải trả...

15. Suzzyshop

Suzzyshop Bắt đầu tích cực

không biết các bạn thế nào chứ mình tin lắm í, ng sống k tốt sẽ gặp quả bảo thôi... hãy sống tích đức cho con. Đời cha ăn mặn đời con khát nước hay phúc đức tại mẫu,,, ông cha ta dậy không sai đâu :)

16. thuydung6636

thuydung6636 vợ chồng nhà 2 con mèo

mình tin mẹ nó ạ, mình luôn luôn tin

17. Tuyệt cú mèo

Tuyệt cú mèo Thành viên chính thức

các cụ có cái câu tu nhân tích đức ,mình nghĩ nếu đức không phải một dang vật chất thì làm gì có câu thất đức...Đó là chỉ những người làm việc sai trái tỏn hại đến người khác ,đó là nguyên nhân chủ yếu của rất nhiều dạng bệnh tật,người nào càng mất nhiều đức thì tình trạng bệnh tật càng nặng.
    có người sẽ thắc mắc những người làm việc xấu vẫn sống khỏe mạnh đấy thôi,nhưng minh tin là có kiếp luân hồi,k thì tai sao có những người vừa sinh ra đã chiu bệnh tật ,chịu đủ điều đó là do kiếp trước còn nhiều nghiệp gây ra nên kiếp sau phải tra thôi

18. nguyenlien_27

nguyenlien_27 Windy

Cuộc sống tuy có khác nghiệt thật nhưng em tin vào điều đó, nó ứng nghiệm ngay trong họ nội nhà em mà... Em cũng chẳng biết nhân ở kiếp trước của em là gì nhưng kiếp này em cố gắng sống thật tốt mặc dù điều đó không dễ chút nào.

19. dongtay

dongtay Thành viên chính thức

Em cũng tin là cuộc đời này có nhân quả! Em thì chưa chứng kiến nhân-quả nào cả nhưng em luôn tin là như vậy ạ :)

20. Jingle Bell

Jingle Bell Banned

nhân quả là quy luật của tự nhiên mà. Em chứng kiến rồi luôn