Than thở Nhật Kí Làm Dâu

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hà nguyễn86, 10/4/2016.

1. hà nguyễn86

hà nguyễn86 Bắt đầu tích cực

Ngày ...
    Sáng nay mẹ chồng đi chợ bị ngã. Trầy nhẹ đầu gối, tay xước 1 vết nhỏ xíu. Có vậy thôi mà bà làm như đau ghê lắm. Đi lại run rẩy , rớt cả nước mắt nữa cơ đấy. Mình lấy cồn iot và băng gạc để rửa cho bà thì bà kêu đau ko chịu được rồi ko chịu cho mình làm gì để bà đi lấy chai xịt bọt dùng cho bỏng để xịt cho khỏi đau. Nhưng mình biết bà chỉ giả vờ để bố chồng và chồng quan tâm. Đến lúc bố chồng đi họp thì bà ko thèm rên rỉ kêu đau nữa.
    Mình để bà ngồi chơi để đi vặt rau nấu cơm thì bà lại mò xuống săm soi như mọi khi. Bà bảo vặt rau phải bỏ vào rổ hồng chứ ko được bỏ vào rá xanh mình đang dùng. Hàng ngày bà vặt rau vẫn dùng rá xanh đấy chứ. Nhưng mình làm thì.... Ôi giời ơi ...
    Ngày...
    Tối qua mẹ chồng bật tivi tới 2 h sáng, 2vc ko ngủ được. Sáng 6h30 chuông reo mệt quá lại tắt đi ngủ thêm đến 7h mới dậy. Mc đã đi đâu ko biết. Tối 9h 2vc đi làm về, vừa chào mc thì bà đã hỏi mấy giờ 2 đứa mới dậy? Chồng bảo 7h, mc nói ngay lúc 7h hay 7h rưỡi mẹ đi ra ngoài vc mày đã dậy đâu. Rồi bà cho 1 tràng : sáng dậy là phải dậy ngay để còn lo ăn sáng dọn dẹp.... chứ ai lại nằm trương lên như thế.....
    Mình đứng nghe thấy lộn cả tiết nhưng cũng không thèm nói gì. Chồng cả ngày đi làm mệt nên bực mình. Vào đến phòng chồng lầm bầm má cứ thích gây sự với anh. Mình bảo má nhắm vào em chứ ko có ý nói chồng đâu. Lát sau nghe tiếng bà sụt sịt khóc. Bà khóc dai lắm mãi ko thôi cứ sụt sịt mãi. Mình hỏi má dỗi gì à? Chồng bảo chắc má nghe được vc mình nói nên giận. Chồng có vẻ bứt rứt muốn ra dỗ dành xin lỗi bà, mình mặc kệ ko khuyến khích nên cuối cùng chồng cũng đành đi ngủ ko ra xin lỗi bà.
    Sớm hôm sau chồng dậy lúc 5h15 sáng để chở bà ra chỗ xe tập trung đi tham quan. Nhưng bà bảo bà tự đi xe bus ko nhờ. Chồng đành chịu, đi vào ngủ tiếp vậy....
    Haizzz mẹ chồng tôi!!!!!!
    Ngày...
    Đêm qua đau bụng cả đêm không ngủ được. May mà chỉ là ngộ độc thực phẩm nhẹ chứ em bé ko sao. Sáng chồng bảo cứ ngủ đi cho đỡ mệt ko phải dậy. Mình nghe rõ bà hỏi sao cái Hà chưa dậy. Chồng bảo vợ con mệt đêm qua ko ngủ mẹ cứ để vợ con ngủ thêm. 7h10 chồng ra khỏi nhà. 7h15 mẹ chồng gọi con Hà dậy đi. Mình mệt quá nên giả vờ ngủ ko nghe. 7h30 bà vào tận nơi réo con Hà dậy ngay. Phải ngồi dậy, chắc thấy mặt mình thảm lắm nên bà bảo mệt cũng phải dậy đúng giờ mà ăn sáng..... Chẳng còn sức mà nói.
    Từ ngày lấy chồng mình thèm ngủ nướng 1 ngày cho thỏa mà ko được. Sáng nào cũng phải dậy từ 6h30 mà có việc gì ngoài quét nhà lau nhà và ăn sáng. Bầu bí mình thèm ngủ. Lắm hôm dậy mệt buồn nôn ko chịu được phải nằm xuống mà cũng ko yên. Thấy mình nằm kiểu gì bà cũng gọi ra chỉ dạy gì đó. Hôm thì là chỗ cất cốc chén, có lúc là ra nhìn cây lan hàng xóm nở hoa hay là 1 cái gì gì đó...
    Haizzz...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hà nguyễn86
    Đang tải...

2. me-cubi

me-cubi

eo, MC bạn khó tính vậy phải cẩn thận lắm mới vừa đấy.

3. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

hi chắc còn nhiều vụ nữa sẽ hay hơn!!!!

4. Xuongrong66

Xuongrong66 Thành viên chính thức

Đến mệt ha, được cái mẹ chồng em dễ tính, ko soi mói như thế

5. NguyenThuHau

NguyenThuHau Thành viên mới

Mẹ Ck lắm chiêu rồi. Bớt nói, bớt suy nghĩ về những gì bà nói, bà làm để thanh thản lòng mình mn a

6. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

hjz, thế bạn ko nói gì à, chứ mình là bình bật lại luôn đấy

7. phuong168

phuong168 Thành viên chính thức

hihi, mc bạn thía, còn mình thì trước mặt họ hàng gần nói xấu mình thể lực, trước mặt họ hàng xa khen con trai hết mực, sau đó, lần nào về quê cũng vắt kiệt sức luôn., làm quần quật, đấy là may nhà không có ruộng vườn gì cả ko chết mất, 12h trưa, 13h, 14h nắng chang chang mà ko đc tha ấy :(, việc này chưa xong việc khác đã tới, mình sợ về quê luôn.

giolank1102 thích bài này.
  8. phuong168

bật lại gì? định nói gì? nói với ai đây? Mình đã nói vs chồng mà hắn lại bênh mẹ, bảo mẹ thế nhưng ko ác ý gì, em trẻ bỏ qua cho bà, cả đời vất vả ... hazz

9. mebetom.vp

lúc mẹ chồng mà nói ko phải rổ rau này mà rổ rau kia ấy, sao bạn ko nói là hôm trước con thấy mẹ dùng rổ này nên con mới cầm theo. Hoặc con để vào rổ này sau con cọ sạch cũng được. Có sao đâu

10. phuong168

bà ta ko để ý đâu, chắc mẹ chồng nhà bạn ấy giống nhà mềnh, đồng bóng lắm bạn à, nói xấu cả người quê mình nữa, vì ngày xưa bị dính 1 vố nữa, mấy bà ấy ghê ghớm lắm @@

11. sinnguyen

sinnguyen Thành viên chính thức

phận làm dâu khổ lắm. Ra sống riêng thì may ra được thảnh thơi chị à.

MC nói sao mà chẳng được, bật lại có khi lại bị ăn đòn kêu mày láo, vu khống người lớn này nọ nữa.

12. mebetom.vp

hjz, hjz, như vậy thì ức chế m.n nhỉ

13. mebetom.vp

haizz, :(

14. keogung90

keogung90 Thành viên rất tích cực

hoàn cảnh bạn này giống mình thế, mẹ ck mình cũng vậy, luôn nói xấu con dâu và đưa con trai lên thành thánh nhân. Về nhà có máy giặt cũng bắt mình giặt 2 thau đồ to tướng, lôi 4-5 cái áo khoác ra giặt. Lý do là thấy mình giặt tay 1 số đồ của 2 vợ chồng nên cũng muốn giặt đồ của bà bằng tay. Mà đồ của bà là đồ mặc nhà có phải áo lông vũ hay lụa đâu. hic. Cứ ngồi uống nước ngơi ra 1 phút lại lôi việc ra làm, Mà mẹ ck mình có đi làm đâu, 50 tuổi và chỉ ở nhà nội trợ nhưng con dâu về thì làm quần quật từ 12h trưa đến 8h tối mới được đi tắm. Hãi luôn. lần nào về quê mình cũng phát ốm. đi 120km về nhà, tổng cả chặng đường là 240km trong 1,5-2 ngày nhưng làm đến tận 12h đêm mới được đi ngủ, sáng dậy từ 5h30 để nấu nướng. ặc ặc

15. duongtuyet01

duongtuyet01 Thành viên tập sự

uh, bắt đầu đi làm dâu mới thấy nhiều cái khó, cố lên chị em

16. mebaby@

mebaby@ Thành viên rất tích cực

bên cạnh nhà em còn có bà mẹ ck con dâu quét sân bà mẹ chồng ra rung cho cây rụng xuống xong chửi quét j mà bẩn thế, khi rửa bát bà ý đứng sau lưng khoanh tay nhìn xem rửa như thế nào kìa chị. Mỗi nhà mỗi cảnh.:(

17. keogung90

keogung90 Thành viên rất tích cực

làm dâu có nhiều cái khó thật nhưng nếu được nhà chồng hiểu và thông cảm thì không đến nỗi, chẳng qua tâm lý các bà mẹ chồng là nhìn thấy con dâu không vất vả không chịu được hay sao ấy. Bà chị chồng mình về chơi cách nhà có 30km thôi, đi taxi về nhưng bà ấy bảo phải để con bà ấy nghỉ ngơi nó đi đường xa mệt mỏi nhưng mình đi xe máy 120km nhưng về cái thì rửa mặt xong là cắm đầu vào làm. Ck mình thấy mình làm vất vả quá phụ chút thì bà khó chịu bắt đầu giảng giải phụ nữ phải tề gia nội trợ không để ck bận tâm blabla.. haiz. Ck mình nhắc khéo bà chị gái ra làm cùng nhưng bà ấy kệ bảo đã có mợ rồi, còn bà mẹ ck thì bảo nó con thơ. Con học lớp 6 vẫn con thơ, cùng là con cái trong nhà nhưng có cúng giỗ thì mình làm còn bà ấy ngồi chơi bảo về nhà bà ấy là khách, mợ phải làm hết. Mình có tự nhủ bao lần là cố gắng cố gắng thì cũng không khỏi ức chế.

18. phuong168

Lại còn có cả những chuyện như vậy ạ? Hixx, ko hiểu sao nhiều bà mẹ chồng tính cách kỳ dị như vậy, sau này có đau yếu ốm đau cũng là đứa con dâu này lo, sao ko đối tốt vs nó 1 ít để về già nó lại đối lại.

19. NguyenThuHau

NguyenThuHau Thành viên mới

Chia sẻ với các chị em đi làm dâu gặp mẹ ck như vậy. em thì 2 vk,ck thu

trọ sống dưới HN còn bố mẹ ck thì ở quê thỉnh thoảng mới về nên ông bà quý. bao giờ mà chả xa thơm gần thối cm nhỉ.

hà nguyễn86 thích bài này.
  20. hà nguyễn86

hà nguyễn86 Bắt đầu tích cực

từ hôm về làm dâu mình chưa bật lại mc 1 câu nào. nhưng bảo ko nghĩ thì không làm nổi ý