Kinh nghiệm: Nhật Ký Đi Đẻ Ở Bv Bưu Điện

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Eagle, 18/9/2012.

1. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Vậy là mình đã hoàn thành nhiệm vụ được 10 ngày. Giờ mới vào share với cả nhà.

Bé Gấu nhà mình đợt siêu âm ở ngoài thì dự sinh là 26/8, lúc vào viện làm các xét nghiệm thì dự sinh là 31/8. Trước đấy bé rất hay gồng nên lúc nào cũng nơm nớp lo sinh non, đầu tiên thì chỉ cầu giời sao cho con chui ra sau sinh nhật của chị bé (24/8) là ổn, qua 24 xong ko thấy gì, 26 cũng ko, rồi đến 31 chả thấy động tĩnh gì cả. 1/9 sốt ruột, vào viện khám thì bác sĩ bảo nước ối, nhau vưỡn bình thường, cứ vìa. Lại sốt ruột. Cả nhà cũng đứng ngồi không yên vì bắt đầu quá ngày. Bắt đầu uống nước tía tô xem bé có chịu ra không mà vẫn ko có dấu hiệu gì. 5/9 lại vào viện, lại phải làm 1 loạt các thủ tục nào siêu âm, xét nghiệm máu, mà đi muộn thành ra mãi chiều mới xong, khi có kết quả xong thì bác sĩ ở phòng khám bảo: "Nhập viện nhé, vì quá ngày rồi mà, để lâu thế ko tốt". Mình chưa kịp ú ớ gì thì được chỉ dẫn ra làm thủ tục, đặt 7 triệu rồi 1 cô y tá dẫn đi lấy giỏ đồ, phích nước... Lên đến phòng chờ sinh, mình bắt đầu hoang mang, thôi gọi điện cho bác Đồng cho yên tâm, và kết quả là tốt nhất 2 ngày sau chưa thấy gì thì hãy vào viện. Mình lại đi trả đồ, ký giấy xin về. 6/9 chưa có gì cả, lại sốt ruột, cả nhà cũng ra đứng vào ngồi. Trưa 7/9, cả nhà thống nhất, mai sẽ nhập viện chứ cứ thế này ko biết đường nào mà lần. Mình bảo bố chồng lôi cũi của bé xuống, ông còn kêu cứ lo đẻ đi, mấy viện đó ông sẽ lo hết. Nhưng cơm trưa xong, ông nghĩ thế nào cũng chiều ý mình, lôi cũi, rồi đồ chơi treo cũi, cả nhà hì hục rửa, rồi lắp các thứ vào. Chị Bống của Gấu trưa còn xung phong nằm cũi của em. 4h chiều định bụng tắm xong rồi 2 mẹ con đi mua pin lắp vào 1 cái máy treo cũi, nhưng ai ngờ bắt đầu thấy có dấu hiệu bong nút nhầy. Tắm xong vào báo mẹ chồng, thế là lại vác túi xách bên trong để các hóa đơn để vào viện, còn túi đồ dùng lúc sau sinh thì nhờ mọi người mang vào sau. Vào viện là gần 5h, các thủ tục nhập viện đã được làm từ 5/9, chỉ còn mỗi đi lấy đồ, mình xông xáo đi lấy, đến nỗi gặp ai cũng bảo sao bà bầu phải đi vác mí thứ này, ô, mình có đau gì đâu, vẫn đi lại bình thường, chả lẽ lại bắt mọi người đi. Xong, vào phòng đẻ gặp bác sĩ, bác sĩ bảo: '"quá 7 ngày rồi nhỉ, thôi hôm nay đẻ nhé, đã muốn đẻ chưa?". Mình bải: "Em giờ chỉ thèm đẻ :cool:". Bác sĩ khám xong thì bảo về phòng, phòng chờ sinh có 5 giường, có 1 em chưa đến ngày nhưng đi khám thấy mở 2 phân nên bác sĩ bắt nhập viện, em này thì nhìn cũng khỏe khoắn, đi đi lại lại xông xáo, đến giờ cơm thấy em ăn cơm phăm phăm. Còn 1 em nữa thì chờ đến giờ mổ. 1 giường thì có em đã mổ xong, mẹ đang nằm hồi sức còn em bé được 2 bà bế, nhìn xinh xinh iu iu. 1 giường nữa thì có 1 em vào viện được gần 2 ngày rồi, em ý có 2 mẹ, rồi chồng, rồi em gái đi theo hộ tống. Thấy em lăn lê bò toài dưới đất, cơm thì phải có người xúc... mình nhìn cũng hãi, và giường nữa là mình. Thấy mãi chả có gì, đành xua mọi người về nhà ăn cơm, có gì mình sẽ gọi. Bác sĩ lại gọi sang khám, lần này bác sĩ nong tử cung cho nhanh đẻ, còn bảo yên tâm 2 tiếng sau thế nào em cũng đẻ. Vâng, thế thì còn gì bằng. Về giường, bắt đầu thấy có triệu chứng, bắt đầu có cơn co, nhưng mà chưa nhằm nhò gì, cứ lúc nào có cơn mình lại hít thở sau, cơn đỡ thì mình lại vào facebook với lại alo cho bạn bè. 6h30 gọi điện cho bố chồng nhờ ra chợ mua tía tô, đun cho đầy bình to mang vào viện. Các giường bên cạnh thấy thế hỏi sao lại uống cái đó, khi thấy mình bảo cho đỡ đau với đẻ nhanh thì ai cũng với theo nhớ cho xin 1 cốc. Cái em đau nhiều nhất là em mong nước tía tô của mình nhất, tí 2 bà mẹ lại hỏi sao người nhà cháu lâu thế. Hix, nhà cháu còn người này đợi người kia cơ ạ. 8h hơn thì nhà mình tề tựu đông đủ, đúng lúc này thì ông bà ngoại dưới NĐ gọi điện lên. Chết, giờ mà bảo mình đang đợi đẻ khéo ông bà nhảy ô tô lên, thế nên cả nhà nhất trí với phương án của mình, rằng thì là mình với Bống đang đi chơi. Nước tía tô được mang đến, mỗi người 1 cốc, mình uống được 2 cốc, ăn hết 1 bát xôi bố chồng nấu thì bác sĩ gọi mình sang khám, lúc này cũng phải gần 8h30 ý chứ. Mình được khám xong thì thỏ thẻ luôn với bác sĩ: "Chị ơi có cách nào đẻ nhanh mà ít đau không, chị làm lun cho em". Bác sĩ quay sang cười: "Có chứ", rồi gọi y tá: "Chuẩn bị giường đẻ ngay nhé". Ố, đẻ lun á, nhanh thía. Mình đi ngay sang chỗ bàn đẻ, được truyền chai nước, rồi chọc ối, lúc này mới biết rõ cơn co và đau. Hix, nhưng mình ko quen gào thét, làm thế nào nhỉ, chỉ kịp gọi bác sĩ: "Hix, em đau quá, cứu em". Bác sĩ bắt đầu bảo mình rặn, đau dã man, cảm giác hết cả sức nhưng mà nghĩ, giờ đang rặn mà dừng lại thì nguy hiểm nên phải cố, đâm lao phải theo lao, đang gồng người để rặn thì thấy bác sĩ bảo thôi và hình như là em bé đã được lôi ra, cơn đau cũng biến mất, bụng bắt đầu nhẹ đi. Mình còn quay sang xem y tá mang bé Gấu ra bàn, lau chùi cho em, rồi em khóc choe chóe, lúc này mới 8h55 tối. Y tá trêu: "Đẻ dễ thế này đẻ 10 đứa cũng được". Mình cười buôn chiện: "Câu này em cũng đc nghe cách đây 4 năm". Rồi hỏi bác sĩ: "Chị chuẩn bị khâu ạ, có cách nào khâu ko đau ko chị?". Bác sĩ tiêm cho mình thuốc tê, và bắt đầu hành sự, mình thì vừa nằm để khâu, vừa buôn đủ chiện trên giời dưới biển. Giường bên cạnh thì 1 bạn đang chờ sinh, nằm vật vã. Khâu xong xuôi, mình được đẩy ra ngoài, lúc này mới thấy người nhà mình ngó vào, ai cũng ngạc nhiên vì mình đẻ nhanh quá, đến nỗi khi y tá ra hỏi người nhà đồ của em bé đâu mọi người còn ú ớ vì nghỉ mình chỉ đi khám thôi, ai ngờ đã đẻ xong :-k. Đang nằm thì cái em cùng phòng chờ sinh với mình được người nhà dìu 2 bên vào, hóa ra em ý bị vỡ ối, nhưng cũng khổ thân em ý, đang đau thì bị y tá quát: "Đẻ tất nhiên phải đau, em làm nũng người nhà em quá đấy, mọi người ra ngoài cả đi, em tự đi đến bàn khám đi, em xem người ta mở 6 phân mà còn ko như em, em mới 4 phân, đã nhằm nhò gì". Em ý được khám xong bị đuổi ra ngoài, may lúc ấy bác sĩ hỏi lý do, biết em ý bị vỡ ối nên cho vào bàn đẻ luôn, nhưng hình như theo tin bên lề mà mẹ chồng mình bít thì phải 11h30 em ý mới sinh. Nằm 1 lúc thì mình được đẩy về phòng ở tầng 2, phòng 2 giường. Nói chung là cũng ổn, sạch. Nằm 3 ngày thì được xuất viện. Lúc thanh toán dù bị tính thêm 1 ngày, là cái ngày mình ký giấy xin về thì total hết có 3mil 5. Nói chung là mình đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ :-\".

Mà lúc đầu mình cũng nhờ bác sĩ Đồng đỡ đẻ nhưng đến lúc đẻ thì bác đang lo ca mổ nên thôi cứ bác sĩ nào cũng được, sau này mới biết chị bác sĩ đỡ cho mình hình như tên là Hoàng Linh, nhẹ nhàng lắm nhé cả nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Eagle
    Đang tải...

2. anhhuyhoanglong

anhhuyhoanglong Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nhật ký đi đẻ ở BV Bưu điện

Mình cũng săp sinh ở bv bưu điện giống mẹ nó. Tks mẹ nó nhé đọc để tìm hiểu tí chúc mẹ nó và bé luôn khỏe hay ăn chóng lớn nha

3. anhhuyhoanglong

Mẹ nó ơi thế ko lót tay bác sĩ hay cho ekip đỡ tiền ah?

4. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Ui, nghe chị kể mà em hào hứng mún đẻ lun roài đây....E cũng đang nhăm nhe bv bưu điện, mỗi tội xa nhà quá. Tổng chi phí chị hết bao nhiều ạ???? Nếu có thể chị update giùm e nhé! Từng khoản đc càng tốt ạ:d
    Bé nhà em dự sinh 28/11 chị ạ. Chúc mừng 2 mẹ con chị mẹ tròn con vuông nhá (u)

5. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Bảng kê chi phí nè:

Thay băng sản: 70K
    Đẻ thường: 1M5
    Khâu TSM: 500K

Thuốc và 1 số vật tư y tế khác: 120 + 202.658

Tiền giường: 300K * 4 ngày = 1M2

Total: 3.593.301

Đây là tổng chi phí mình đẻ thường, không dùng tý BH nào đâu nhé, tiền giường bị tính thêm 1 ngày như mình nói là cái hôm mình ký giấy xin về ngày 5/9.

Còn lúc nhập viện thì đặt cọc 7 triệu. Với chị cùng phòng với mình, sinh mổ thì lúc đầu đặt cọc 7 triêu, sau thấy đặt thêm 2 triệu nữa.

o_ma_mi thích bài này.
  6. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Vụ lót tay thì mình trước khi đẻ vài tuần có nhờ bác Đồng và đưa bác 500K, nhưng đến khi đẻ thì bác lại bận ca mổ nên sau khi đẻ tức là hôm sau ấy, mình nhờ mẹ chồng đưa phong bì 500K cho chị Hoàng Linh. Nói chung các bác sĩ đều khá nhiệt tình.

7. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Mà nói chung các mẹ đi đẻ nên cố gắng, đừng la hét làm gì cho mất sức, mà bác sĩ với y tá cũng mệt mỏi. Như bạn chờ đẻ cùng mình đau quá không chịu được, người nhà dìu sang gặp bác Đồng, hỏi xem có tiêm gì giảm đau được ko, bị bác ý mắng: "Đẻ tất nhiên phải đau rồi, mà mới mở thế thì tiêm gì, chịu đc đau thì đẻ còn ko ra viện khác". Mà các mẹ cứ mang bình tía tô đi giống mình xem có hiệu quả không nhé. Với lại nhờ bác sĩ tiêm kích đẻ cho nhanh, chứ chờ mở 1, 2 đến 10 phân chắc cũng vài tiếng đau đớn.

8. anhhuyhoanglong

Ở đây ko thấy mẹ nó nói đến thuốc kích thích đẻ nhỉ? Hình như mẹ nó tiêm gây tê màng cứng đúng ko?thuốc đó hết bao nhiêu vậy?
    mình cũng muốn tiêm cả 2 ok biết chi phí thế nào mẹ nó ak.

9. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Mình không có gây tê màng cứng đâu, thế nên mới nói lần này mới biết cảm giác đau đẻ thế nào. Mình chỉ truyền 1 chai nước gì đó cho nhanh đẻ thôi. Mà chai đó chắc trong danh mục thuốc or vật tư y tế gì đó. Còn gây tê màng cứng ở đó mình ko rõ giá cả :p.

10. anhhuyhoanglong

Thế ak mẹ nó. hihi ước gì đẻ nhanh như mẹ nó nhỉ? hihi :D trộm vía chúc bé nhà mẹ nó luôn ngoan khỏe hay ăn chóng lớn nha.
    chúc cho mẹ nó hạnh phúc và thành công

Eagle thích bài này.
  11. Nhà Song Quý

Nhà Song Quý Thành viên chính thức

Chị ơi chị có làm hồ sơ sinh ở bv bưu điẹn ko? thủ tục thế nào chị chỉ cho em biết với ạ! Em cảm ơn chị ạ!

12. thuphuongnt86

thuphuongnt86 Thành viên kỳ cựu

E cũng sinh ở BĐ nè. Nói chung bv này rất ổn, y tá nhẹ nhàng, cp ko đắt lắm. E sinh thường, nằm viện 3 ngày hết 2,650tr, tiền thuốc ngoài hết 500k, bồi dưỡng bs có 300k thôi. Từ lúc vào phòng để đến lúc đẻ xong hết có 10p hihi nhanh lắm. BS chu đáo và nhiệt tình lắm ý

13. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Muốn làm hồ sơ sinh thì em phải làm các xét nghiệm ở đó. Thường thì sau tuần 32 em vào viện khám, bác sĩ sẽ hỏi em có định sinh ở đây ko và họ yêu cầu làm xét nghiệm máu, nước tiểu, siêu âm... Đây chính là hồ sơ sinh của em đó, đến lúc chuyển dạ, nhập viện thì em mang các giấy tờ đó cho bác sĩ trên tầng 3 rồi họ sẽ yêu cầu xuống tầng 1 chỗ mấy cái quầy thanh toán đó để nộp tiền tạm ứng (nếu là trong giờ hành chính của ngày bình thường), hoặc cái phòng cấp cứu nếu là ngày cuối tuần và ngoài giờ hành chính. Nếu em có bảo hiểm thì hình như mang bảo hiểm, photo CMND, BHYT...

Nhà Song Quý thích bài này.
  14. kemxjnh

kemxjnh Tông Kho Điện Máy Gia Dụng

Cảm ơn bạn vì bài viết thật hữu ích(u). Mình cũng đang dự định sinh ở BV Bưu Điện, cũng sắp sinh rồi, thấy lo quá. Ước gì mình cũng dễ đẻ như bạn nhỉ :D. Chúc mẹ khỏe; bé khỏe, hay ăn chón nhớn nhé :D

Eagle thích bài này.
  15. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Thử chuẩn bị bình nước lá tía tô như tớ xem nhé, biết đâu cũng sẽ dễ đẻ như kinh nghiệm các mẹ truyền tai nhau ;).

16. daiduong_coi

daiduong_coi Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, mẹ nó có dùng gây tê màng cứng ở bệnh viện bưu điện không. Cụ thể thế nào cho mình tham khảo với, mình đang chuẩn bị đẻ ở đó :D

17. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Mình ko gây tê màng cứng bạn ạ, chỉ truyền nước kích đẻ cho nhanh thôi, với lại lúc đẻ xong thì bác sĩ tiêm thuốc tê vào cái ống đang truyền ý nên lúc khâu không bị đau gì cả.

daiduong_coi thích bài này.
  18. daiduong_coi

daiduong_coi Thành viên tích cực

Nghe bạn kể thì mỗi lần cần tiêm nước kích đẻ với thuốc tê để khâu thì mình đều phải chủ động bảo họ nhỉ? cứ thấy ai bên cạnh mình thì mình hỏi à :D

19. chuot vui ve

chuot vui ve Thành viên tập sự

mình cũng đang có dự định sinh ở BV Bưu điện, mẹ nào cho mình biết là tiền cảm ơn bác sỹ nếu đẻ thường là bao nhiêu không?

20. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Cái tiêm kích đẻ hình như mình phải bảo bác sĩ, chứ không thì cứ tha hồ lê lết đau từ 1 phân đến 10 phân thì phải. Còn lúc khâu thì chắc chắn bác sĩ sẽ tiêm thuốc tê cho mình, tại mình nhát chết, sợ đau nên cái gì cũng bảo bác sĩ trước.