Cần giúp: nhờ các mẹ tư vấn mua tã giấy và bỉm cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi meocon03, 15/11/2013.

1. meocon03

meocon03 Thành viên chính thức

Đầu tháng 12 âm lịch em sinh bé trai. nhưng chưa biết phải sắm bỉm hay ta giấy loại nào cho phù hợp. em sinh chau lúc thời tiết lạnh nên có mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.
    xem cần phải sắm thêm những gì em hoang mang quá.
    em cảm ơn các mẹ nhiều lắm a.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meocon03
    Đang tải...

2. cugaushop

cugaushop Thành viên rất tích cực

Ðề: nhờ các mẹ tư vấn mua tã giấy và bỉm cho con

Nhà e có 2 loại bim mn có the tham khảo neu dùng bim dán thì canbebe thì ok lắm giá lại rẻ hon goon nhat và merris chat luong thì tuong đuong

3. shopbecon2012

shopbecon2012 Hành động vi trẻ thơ!

Tã giấy Newborn cho bé sơ sinh hàng nội hiện mình có 2 loại của Bobby và Huggies, đặc điểm từng loại như sau:
    - Bobby thấm hút bằng bông là chủ yếu nên mặt tã mềm, thoáng nhưng lại hay bị vón cục khi bé tè, tã dầy và to. Giá 62k/bịch 56 miếng
    - Huggies có mặt tã trắng trẻo hơn, thiết kế thon gọn hơn có đai chun nhẹ 2 bên đùi, thấm hút cũng có vẻ tốt hơn. Giá 51k/bich 46 miếng

Bạn cần tư vấn gì cứ pm mình nhé. tks!

4. canhachandai

canhachandai Thành viên chính thức

Khi mới sinh em bé hay tè hay ị các cụ gọi là xì xoẹt, một ngày đi tè khá nhiều lần nếu dùng bỉm thì tốn mà thay cũng lâu. Mình đã dùng bobby, phamper và huggies rồi thì thấy bbby là rẻ và phù hợp nhất. Em nên dùng tã giấy Newborn số 1 ccho bé sơ sinh, khi bé sang tháng thứ 2 thì chuyển lên Newborn 2 và dần dùng bỉm được. Chúc em mẹ tròn con vuông.

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Tháng đầu tiên mn mua miếng lót mn ạ. Sau tháng thứ 2 bé dùng bỉm sai s được rôi.

6. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình cũng cùng sinh với chủ top, cũng đang lơ ngơ vào đây để đựoc hỏi học kinh nghiệm

7. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

mẹ nó ra cửa hàng chuyên đồ sơ sinh ý.ở đấy ng ta tư vấn cho mn thoải mái lựa chọn.mn ghé qua đường link nhà m xem có ủng hộ đc gì ko nhé.hjhj

8. Me lelam

Me lelam Thành viên sắp chính thức

Như mình thì ban đầu mình dùng miếng lot newborn của Huggies. Nhưng bé nhà mình xì xoẹt nhiu quá nên đít e ấy đỏ, mình lại chuyển sang dùng tã vải cho thoáng. Còn buổi tối tháng đầu mh dùng miếng lót, sang tháng 2 mh dùng tã dán goon để mẹ và bé cùng ngủ ngon!

9. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

mình dùng bobby các mẹ có ai dùng giống mình không?

10. KOCKEC

KOCKEC *BỈM~KVĐN~ĐỒ SƠ SINH XK*

Mn tham khảo hàng Bobby cho bé nhé, nhà m chuyên bỉm trần Bobby, cam kết hàng cty, hàng trần sản xuất cùng dây chuyền với hàng bao bì chỉ bị lỗi về ngoại quan( hình in lệch, miếng dán ko vuông) nhưng chất lượng thì y xì.
    Đang có chương trình KM combo cho mn bầu và bé, cũng tiết kiệm thêm đc kha khá, mn tham khảo nhé.
    Chúc mn mẹ tròn con vuông!

11. yummy mummy

yummy mummy Thành viên tích cực

mình cũng sắp sinh rùi nên cũng đang chuẩn bị đồ. theo kinh nghiệm đứa đầu từ... 4 năm trước thì mình thấy trong mấy loại tã giấy sơ sinh thì Bobby là ổn nhất. nhưng mình định dùng tã giấy vào ban ngày thôi, còn bỉm thì dùng vào ban đêm. rồi sang khoảng tháng thứ 2, thứ 3 lúc nào bớt xì xoẹt thì chắc dùng bỉm luôn chứ ko dùng tã giấy nữa. bỉm thì ngày trước mình hay dùng goon, rồi chuyển sang mamypoko, thấy cũng ổn.

12. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Có điều kiện thì dùng Meries, Goon hay Mamipoko,
    Thấp hơn thì có Sensi, Nepia

Những loại này đảm bảo 100% ko bé nào bị hăm. Chúc bạn mje tròn con vuông nhé

13. mecute

mecute Thành viên chính thức

Bị hăm hay không còn phụ thuộc vào cách sử dụng của mẹ nữa, chứ bỉm tốt (như các loại bỉm nội địa của Nhật kiểu Merries, Goon, Nepia) mà mẹ dùng không đúng cách cho bé thì vẫn có thể dẫn tới bị hăm:

mình copy lại bài này để các mẹ tham khảo tại sao bé bị hăm, cách nào chống hăm cho bé: http://www.nepia.com.vn/tin-nepia/113-chong-ham-ta-nepia

HĂM TÃ LÀ GÌ?
    DÙNG BỈM NHƯ THẾ NÀO ĐỂ CHỐNG HĂM TÃ CHO BÉ

Một trong những vấn đề thường khiến các bậc cha mẹ đau đầu là làm cách nào chống hăm cho bé, đặc biệt khi việc sử dụng các loại tã giấy đang ngày càng phổ biến do tính vệ sinh, an toàn cho bé và tiện lợi cho cha, mẹ.

Mặc dù thường xuyên áp dụng các biện pháp chống hăm tã cho bé nhưng dường như không ít cha, mẹ chưa hiểu đầy đủ nguyên nhân, triệu chứng của hăm tã. Đây chính là nguyên nhân khiến cho việc phòng, chống hăm tã chưa đạt được kết quả như mong muốn hoặc khiến tiêu tốn quá nhiều công sức, thời gian của cha, mẹ.

Hiểu một cách đầy đủ, hăm tã do hai kích ứng chính gây ra là kích ứng hóa học và kích ứng vật lý xảy ra khi dùng tã cho bé không đúng hoặc tã có chất lượng kém.

Khi bé tè hoặc ị, nước trong chất thải cộng với việc nhiệt độ ở phần da tăng, bé tiết mồ hôi dẫn tới độ ẩm tăng sẽ khiến da bé bị nhăn lại, giảm chức năng hô hấp của da bé (vốn mỏng hơn nhiều lần so với da người lớn).

Kích ứng hóa học xảy ra khi phân làm tăng độ PH trong da của bé, làm tăng hoạt động của Enzyme. Thành phần Enzyme protease và Lipase của Enzyme trong phân dễ tăng mạnh trong môi trường kiềm và tác động mạnh tới da.

Kích ứng vật lý xảy ra khi bỉm làm tăng áp lực lên da của bé, có thể gây tổn thương đối với lớp tế bào bên ngoài. Kết hợp với kích ứng hóa học sẽ gây hăm tã cho bé.

Để phòng, chống hăm tã cho bé, cha mẹ nên lưu ý một số nguyên tắc quan trọng dưới đây:

- Lựa chọn loại tã/bỉm chất lượng tốt, trong đó ba yếu tố quan trọng là mềm mại, thoáng khí và thấm hút nhanh. Mềm mại sẽ giúp làm giảm kích ứng vật lý còn thoáng khí, thấm hút nhanh giúp làm giảm kích ứng hóa học, hai nguyên nhân chính gây hăm tã. Đây là nguyên tắc quan trọng trong việc chống hăm tã cho bé.

- Dùng tã/bỉm theo đúng hướng dẫn: đóng tã vừa vặn cho bé, không nên đóng quá chặt (gây kích ứng vật lý) hoặc quá lỏng (khiến phân hoặc nước tiểu của bé dễ bị rò rỉ ra ngoài). Nên thay tã/bỉm khi bé ị, nếu để lâu kích ứng hóa học sẽ tăng nhanh, gây hăm tã cho bé.

- Có thể dùng kem chống hăm cho bé, nhưng không nên lạm dụng vì dùng quá nhiều kem chống hăm sẽ gây tác dụng ngược.

- Thường xuyên tắm rửa sạch sẽ cho bé (giúp loại bỏ lớp tế bào sừng ngoài da bị tổn thương)

14. canhachandai

Nhà mình dùng bobby giống mn đấy. Mình đã thử dung pamper hay huggies rồi nhưng bé năm nghiêng là bị trào nước tè ra quần nên lại chung thân với Bobby cho lành.

15. latda_latdat

latda_latdat Lật Đật

Chắc mn đẻ mùa đông nên lười giặt thì mua tã giấy.mình hay mua tã và bỉm trần của bobby ở đội cấn cho nó tiết kiệm chi phí (rẻ hơn bobby có bao bỳ từ 20-25k đấy ạ)vì bé sơ sinh đái ỉa xì xoẹt suốt mà

16. tramttn

tramttn Mẹ Tôm

Mẹ nó giống em hồi sắp sinh em bé quá! Nào tã giấy, tã chéo, tã vuông, quần đóng tã, bỉm new born, lót phân su... chả biết cái gì dùng để làm gì và nên sắm cái gì. Cuối cùng em sắm tất. Và cũng dùng tất cả.

Sơ lược lại như thế này mẹ nó ạ!

- Tã chéo và tã vuông dùng để quấn bé dù đóng bỉm hay tã giấy hay không.
    - Quần đóng tã thì đóng kèm với tã giấy.
    - Bỉm thì dùng 1 mình ko cần kèm quần.

Nếu mẹ nó có điều kiện dùng bỉm luôn cũng được, nên chọn các loại bỉm tốt như merries (dùng thích nhất), goon nội địa... Nhưng kinh nghiệm của các mẹ là dùng hoàn toàn bỉm tháng đầu thì hơi bị tốn kém vì bé xì xoẹt suốt. Nên tốt nhất dùng tã giấy (bobby new born mềm nhất) ban ngày cho tiết kiệm, đêm dùng bỉm.

Lót phân su mình dùng khi bé đang ị, thường 1 tí sau lại ị tiếp nên mình cứ mở bỉm tã ra, bé ị nhiều thì bỏ ra ngoài lót mấy cái miếng phân lót phân su hoặc 1 cãi tã giấy khác vào chờ bé ị tiếp thêm mấy phút nữa, xong xuôi thì lau sạch và đóng tã giấy hoặc bỉm lại. Nhóc nhà em thì chỉ đóng tã giấy khoảng 2 tuần đầu, sau đó là dùng bỉm. Nhưng vẫn mua tã giấy suốt 2-3 tháng đầu dùng để lót thêm khi bé ị nhiều.

aqua thích bài này.
  17. canhachandai

Trời đã vào đông lạnh rồi, các mẹ có dùng tã chéo hay tã vuống để quấn thêm cho con thì nhớ là dùng loại bằng cotton nhé đừng dùng loại toàn nilong. Hôm qua mình đến tắm cho 1 nhà không cho con mặc quần chỉ quấn tã chéo bằng nilong và khăn tắm ở ngoài, em bé chưa được 2 tuần tuổi nên bao chân cũng tuột mất như vậy con sẽ bị lạnh và đã ho rồi.

18. kidsshowbaby

kidsshowbaby Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó cứ phiên phiến thôi cho thoải mái để được mẹ tròn con vuông, chứ nghĩ nhiều là ảnh hưởng lắm đó. cứ ra các đại lý mẹ và bé gần nhà là người ta tư vấn, quan trọng là túi tiền của mình chứ j đi sắm bao nhiêu cũng chẳng biết thế nào là đủ.

19. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Con đầu lòng cái gì cũng bỡ ngỡ, cái gì cũng phải hỏi.
    Chỉ cần mua 1 bịch Newborn 1, 1 bịch Newborn 2. Sau đó thì theo nhu cầu sẽ tiếp tục dùng Newborn 2 hoặc chuyển luôn sang bỉm sz S cho sạch sẽ. Như con bé nhà mình dùng NB2 tới tầm 2m là cứ bị tràn hết ra.
    Dùng Bobby chỉ đc NB 1 và NB 2. Còn bỉm thì dở lắm.

20. Cuộc Sống Đẹp Tươi

Cuộc Sống Đẹp Tươi Thành viên đạt chuẩn

Mình đang sale nhiều tả nè, đại diện là
    Mamypoko Newborn 24 miếng, 105k ---> 79k
    Goon Newborn 22 miếng 118 k ----> 79k

Goon Newborn 50 miếng 247 k ----> 170k

Ngoài ra, còn mấy set tả nhỏ từ 2 - 5 cái, S, M, ... dán, quần từ 4k/cái

Tả dán Mamypoko M20 / L17/ XL15/XXL12 105 k ----> sale còn 79k

Tả dán Mamypoko L34 ( hình như là vậy) ----> sale còn 160k

Hộp 2 tả dán + 2 tả quần Huggies size S - 10.5k/hộp

Tả dán Huggies, set 2 cái M = 6k

Tả Honey M 27/L/Xl/... 75k, mua nhiều có giảm

Tả Bino dán S48/M42/L36/XL 30 85k/bịch

Tả Newborn1 HUggies 46, nb 2 nhỏ(40?) giá bb 60k-->48k/b

.... xem thêm trong link nha http://www.flickr.com/photos/92536485@N02/sets/

o9o2 86,86, 3o

ngoài ra m co đủ đồ sơ sinh cần thanh lý luôn nha