Những câu trả lời mới của mẹ Luti

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeLuti, 11/5/2006.

1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ mẹ tuti,

Nếu bé ăn đủ chất, đủ số lượng mà không tăng cân thì mẹ tuti nên xem con
    - có bị nóng trong người không ?
    - con ngủ có say không ? Có đủ số giờ ko ? ngủ có muộn quá không ?
    - Có uống đủ nước không ?
    - Có đủ lượng rau quả không ?

Phân của tuti thế nào ? Bé tiêu hoá có tốt không ? bé đi có đều ko ?

Về phần dinh dưỡng, mẹ tuti cứ trả lời mấy câu hỏi của mình đã rồi bàn tiếp nhé .

Về còi xương, bé có được phơi nắng đầy đủ không ?
    Theo mình mẹ tuti có thể cho con uống Sterogyl hoặc Infadine mỗi ngày hai giọt trong một tháng, sau đó chuyển xuống 1 giọt / ngày thêm ba bốn tháng nữa

Về kháng sinh, mẹ có thể cho con uống một số nước mát như các loại đậu đỗ, hạt sen...để giúp bé đào thải hết chất độc do uống thuốc .
    Nếu phân của bé xấu thì mẹ cho con uống men tiêu hoá Neopeptine trong một tuần cũng được .

Mẹ tuti trả lời mình rồi bàn tiếp nhé .

@ mẹ khanhlinh05 ,

Nếu bé bị động kinh thật sự thì phải đi khám chuyên khoa thần kinh trẻ em đã rồi sau đó mới bàn tiếp được .
    Mà mẹ mô ta ngắn gọn quá nên mình cũng khó trả lời .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeLuti
    Đang tải...

2. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

bác ơi, em cứ mong chờ mãi quyển " các câu trả lời của mẹ Luti" xuất bản mà sao lâu quá vậy bác.

3. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Em cũng mong chờ mẹ Luti quay lại mại Bây giờ toại nguyện rồi :twisted:
    Mẹ Luti không chia ra làm các mục riêng mà lại trả lời chung à ?
    Hin nhà em sắp 6 tháng rồi, em chuẩn bị cho ăn bột mặn. Em định nấu thức ăn (rau và thịt) rồi xay từ hôm trước rồi cho vào ngăn mát của tủ lanh Hôm sau lấy ra rồi quấy với bột có được không hả chị. 6 tháng em cho ăn sữa chua của Nestle được không hả chị ?

4. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Cuối cùng thì cũng có mục này mẹ Luti nhỉ :p. Em sẽ theo dõi từ đầu đến cuối :). Mong mẹ Luti luôn vui vẻ, khỏe mạnh để hướng dẫn các mẹ cách nuôi con.

5. mecuabin

mecuabin Thành viên tập sự

Mẹ Luti ơi!
    Em đợi chị mãi, cuối cùng cũng được gặp chị rồi. Em là mẹ của Bin, cháu được gần 28 tháng đó chị. Con em 2 đêm nay bị sốt chị ạ, chắc khoảng 38,5o, em khg đo được vì cu cậu cứ lăn qua lăn lại và độ nóng cũng lên xuống luôn. Em nghĩ cháu mọc răng nên bảo cháu há miệng ra xem có phải mọc răng không thì em chẳng nhìn thấy cái lợi nào sưng đỏ cả, ban ngày cháu vẫn chơi bình thường, đầu hơi âm ấm thôi chứ khg sốt, biếng ăn, ép mãi mới ăn được hơn nửa chén cháo (kém hơn bình thường). Em lo quá, có nên cho cháu đi khám Bác sĩ không chị? Trẻ con bị sốt ban đêm thì bị mắc bệnh gì hở chị? Em sợ cháu bị bệnh "tay chân miệng" nên kiểm tra tay chân cháu không tìm thấy nốt gì cả. Chị ơi! Em nên làm gì bây giờ? Giúp em với chị nhé! Em cảm ơn chị nhiều!

6. Mẹ CuBin

Mẹ CuBin Thành viên chính thức

Xin chào Mẹ Luti, em là thành viên mới đây ạ
    Em trông mong mẹ Luti hàng ngày, may quá hôm nay mẹ đã trở lại rồi. Chị ơi, em đăng ký thành viên của làm cha mẹ ngày nào cũng nghiên cứu các câu trả lời của chị cho mẹ các bé xem có thể áp dụng được gì cho bé nhà mình không? Vì thế đợt ốm vừa rồi của bé em cũng đã bình tĩnh hơn không phải đi khám bs ngay. Cám ơn chị nhiều lắm
    Em rất mong sự tư vấn của chị vì bé nhà em được gần 28 tháng mà hiện nay chỉ cân nặng có 10,2kg cao 85cm (cách đây khoảng 2 tuần cháu nặng 10,8 kg nhưng do bị sốt siêuvi nên bây giờ không chịu ăn giảm mất 0,6kg)
    Cháu chậm phát triển từ tháng thứ 6 khi bắt đầu chuyển chế độ ăn và em đi làm ngày nào bé cũng nôn rất nhiều lần cho đến tận khi cai sữa (20tháng). Em đã cho cháu đi khám viện dinh dưỡng hơn 10 lần nhưng em thấy họ cho dùng nhiều thuốc quá, mỗi lần đến khám chỉ kê đơn mà không hướng dẫn chi tiết như chị nên em không cho cháu đi khám nữa. Bây giờ em rất trông mong vào sự giúp đỡ của Mẹ Luti đấy ạ.
    Chế độ ăn của Bin nhà em hiện nay như sau:
    7h ăn cháo hoặc bánh mỳ+súp rau hoặc trứng + sữa
    11h ăn một bát cơm cháo
    2h 30 một hộp hoa quả Hipp + một cốc sinh tố 150ml hoặc 150ml sữa
    5h 30 một bát cháo
    8h 230ml sữa
    Em cho cháu ăn ít bởi vì cháu rất lười ăn và tiêu hoá kém nên nếu ăn nhiều thì cháu sợ và tiêu hoá không tốt thức ăn em cũng chỉ cho vừa phải thôi
    1 ngày khoảng 0.1 kg gạo, 0,1 kg thức ăn, 600ml sữa tính cả sữa chua, hai loại hoa quả
    Bé nhà em ngủ rất ít khoảng 11 tiếng một ngày (mấy hôm nay cháu chỉ ngủ khoảng 9-10h thôi chị ạ)
    Mỗi lần đến khám ở Viện dinh dưỡng cháu cũng có lên cân nhưng dùng thuốc liên tục khoảng đến tháng thứ 3 thì cháu lại lười ăn hơn (em cho cháu khám 2 đợt tổng cộng là 10 tháng thì đều có tình trạng như vậy)
    Bây giờ vợ chồng em đang rất lo lắng không biết phải làm sao, cháu chậm phát triển đồng thời không chịu ăn bất cứ thứ gì (nếu có gì cháu thích ăn thì cũng chỉ ăn một vài miếng thôi)
    Em rất mong chị giúp đỡ. Xin cám ơn chị

7. Mẹ CuBin

Mẹ của Bin ơi tên của bé giống bé nhà mình, độ tuổi cũng gần giống nhau. Trong khi chờ đợi mẹ Luti trả lời mình có kinh nghiệm này chia sẻ cùng bạn
    Bin nhà mình cũng mới ốm dậy khoảng 2 tuần nay, bé bị sốt siêu vi do lây bé nhà hàng xóm, ban ngày sốt ít nhưng đêm nóng nhiều, không có biểu hiện về họng hay là nhiễm khuẩn gì nên mình chỉ cho uống hạ sốt, nếu đêm bé ngủ thì dùng loại đút hậu môn, sau ba ngày bé dứt sốt thì khoẻ nhưng đến ngày thứ 5 thì Bin nhà mình xuất hiện triệu chứng ho rất nhiều mình cũng không cho uống thuốc gì (bé hàng xóm nhà mình con nhà bs nhi, bố bé cho uống ks dự phòng từ lúc bị sốt nhưng cũng bị ho như Bin) khoảng 3 ngày sau bé tự khỏi ho nhưng khổ nhất là sau khi ốm đến nay bé chẳng chịu ăn uống gì người gầy rộc đi trông thương lắm. Mong Bin nhà bạn chóng khỏi bệnh.

8. MeLuti

ôi trời ơi, đánh được một bài trả lời mà lúc bấm máy gửi thì nó tiêu đâu mất, gà ơi là gà
    bây giờ mình phải trả máy tính cho anh nhà mình làm việc đã, đành hẹn mọi người mai trả lời nhé .
    Mọi người thông cảm nhé, nhà này hai người chung máy tính mà

9. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

mẹ Lu ti ơi , em xí hổ quá : mẹ bán phomai mà con cứ còi dí ( cháu Cún lớn chị ạ ). Cháu ( trộm vía ) dạo này ăn tốt , uống sữa đều mà vẫn rất gầy chi ạ .Nhưng đặc biệt là cháu không thíchăn phomai tươi . Hồi sinh cháu ,do chuyển dạ lâu nên cháu bị ngạt ,phải nằm lồng kính mất 6 ngày .Theo như bác sỹ nói thì nuôi cháu sẽ rất vất vả do đường hô hấp kém. Từ lúc sinh tới lúc cháu khoảng 5 tuổi thì cháu ốm liên tục chị ạ .Tháng nào mà chỉ phải điều trị 1 đợt kháng sinh là 2 vợ chồng mừng như trúng xổ số . Khoảng 2 tuổi , em cho cháu đi khám toàn diện vì quá lo lắng cho thể trạng của con : xét nghiệm máu , nước tiểu , soi phân , chụp phổi , siêu âm thận ....thì bác sĩ phát hiện ra cháu bị viêm đường tiết niệu có mủ. Sau đó điều trị tích cực 1 thời gian cả bệnh tật và dinh dưỡng thì cháu có lên được 1kg. Còn đến giờ cháu cứ còi mãi chị ạ .Em nhồi cho cháu đủ thứ bổ béo ( nên về sau mới bán phomai là vì thế ) .Nhờ bác tư vấn giúp cho em :làm thế nào cho cháu tăng cân ?Cháu hiện nay được 6 tuổi ,5tháng - cao 1,25m ,nặng 17kg..Em cảm ơm bác nhiều... :lol: :lol:

10. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

mẹ Lu ti ơi , em xí hổ quá : mẹ bán phomai mà con cứ còi dí ( cháu Cún lớn chị ạ ). Cháu ( trộm vía ) dạo này ăn tốt , uống sữa đều mà vẫn rất gầy chi ạ .Nhưng đặc biệt là cháu không thíchăn phomai tươi . Hồi sinh cháu ,do chuyển dạ lâu nên cháu bị ngạt ,phải nằm lồng kính mất 6 ngày .Theo như bác sỹ nói thì nuôi cháu sẽ rất vất vả do đường hô hấp kém. Từ lúc sinh tới lúc cháu khoảng 5 tuổi thì cháu ốm liên tục chị ạ .Tháng nào mà chỉ phải điều trị 1 đợt kháng sinh là 2 vợ chồng mừng như trúng xổ số . Khoảng 2 tuổi , em cho cháu đi khám toàn diện vì quá lo lắng cho thể trạng của con : xét nghiệm máu , nước tiểu , soi phân , chụp phổi , siêu âm thận ....thì bác sĩ phát hiện ra cháu bị viêm đường tiết niệu có mủ. Sau đó điều trị tích cực 1 thời gian cả bệnh tật và dinh dưỡng thì cháu có lên được 1kg. Còn đến giờ cháu cứ còi mãi chị ạ .Em nhồi cho cháu đủ thứ bổ béo ( nên về sau mới bán phomai là vì thế ) .Nhờ bác tư vấn giúp cho em :làm thế nào cho cháu tăng cân ?Cháu hiện nay được 6 tuổi ,5tháng - cao 1,25m ,nặng 17kg..Em cảm ơm bác nhiều... :lol: :lol:

11. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em chào Mẹ Luti, em mong mãi mục này của chị đấy, và hôm nay em lại nhờ chị tư vấn giúp em về thời gian và chế độ ăn uống của cháu.
    Phỗng nhà em được 26 tháng rồi chị ạ, hiện tại bé cân nặng 16kg, cao 92 cm. Thời gian này em chuyển cho bé từ ăn cháo sang ăn cơm, nên bé ăn được rất ít và sụt ký. Thực lòng em cũng không mong bé tăng ký thêm vì sợ béo phì nhưng sụt ký thì em lại lo, không biết con mình bị bệnh gì... nhưng mọi người lại bảo là do chuyển từ ăn cháo sang ăn cơm, cộng thêm thời tiết mùa hè nóng nực nên bé bị sụt ký, em cũng không biết có đúng không nữa.
    Về chế độ ăn của bé, hôm trước em đã post trong phần "Bé chán ăn cháo, phải làm sao đây", nhưng chắc chị không có thời gian để đọc hết tất cả, hôm nay em post lại, chị xem giúp em nhé.
    - Sáng: 6h30: 1 bát cháo (bún, phở, miến , mỳ...)
    - 9h: 120ml sữa
    -10h30: 1 bát con cơm
    - 12h-2h30: ngủ trưa
    - 3h: 180ml sữa
    -5h: 150ml nước ép hoa quả, sữa chua...
    -7h: 1 bát con cơm
    - 8h: đi ngủ - 6h sáng
    Lúc đầu mới tập ăn cơm thì bé ăn rất lâu, chắc là do cu cậu quen ăn cháo, chỉ nuốt chửng, bây giờ ăn cơm phải nhai, nhưng 2 hôm nay trộm vía cu câu ăn chỉ khoảng 20phút là hết một bát cơm thôi chị ạ, em mừng lắm, chứ cứ như mấy hôm trước em nản quá, lại muốn cho con quay lại ăn cháo. :lol: :lol:.
    Nhân đây chị cho em hỏi thêm là có nên cho bé ăn sữa chua hàng ngày không? Em đọc các tài liệu và các bài của các chị trên DD thì ai cũng nói là cho bé ăn sữa chua hàng ngày, nhưng MC em và OX em thì không cho bé ăn mặc dù có hôm con em thích ăn vì MC em và OX em bảo ăn nhiều sữa chua sẽ làm hỏng ruột, rối loạn tiêu hóa.... em cũng đã copy tài liệu về để cho OX em đọc, thế nhưng vẫn một mực bảo thủ chị ạ, nhiều lúc em thấy tức quá cơ, mọi người cứ nghĩ như là mình hại con mình hay sao ý, chị trả lời giúp em nhé, em cảm ơn chị rất nhiều.

12. mecuabin

Mẹ Luti oi!
    Tối qua con em hết sốt rồi, sốt 2 đêm rồi không sốt nữa chị a! Chắc chẳng cần phải đưa cháu đi khám, chị nhỉ? Thỉnh thoảng cháu hay sốt vào ban đêm như thế, ban ngày thì hết nên em chủ quan lắm, em nên làm gì khi cháu bị như thế, và đó là triệu chứng của bệnh gì vậy chị?
    Em đang cho bé ăn phomai sữa chua hoa quả Petit Mo.....của Pháp (em quên tên chính xác rồi). Chị có biết loại phomai này không chị? em cho con ăn theo chỉ dẫn của các chị trên diễn đàn nhưng không biết thành phần của nó thế nào cả chị ạ. Tự nhiên dạo này Bin nhà em không thích uống sữa công thức mà chỉ thích uống sữa hộp socola Cô gái Hà Lan thôi. Tuổi của cháu uống như thế có được không hở chị? Chị giúp em với nhé! Cảm ơn chị rất nhiều.

13. mecuabin

Cảm ơn Mẹ cu Bin đã chia sẻ kinh nghiệm với mình! Tối qua Bin nhà mình đã hết sốt rồi, tự nhiên sốt 2 đêm rồi hết, mình cũng sẽ để ý xem cháu có bị ho không (hy vọng là sẽ không bị ho). Trước đây, mỗi lần cháu sốt hay hơi ho là mình đưa đi BS ngay, mỗi lần thế về cho cháu uống thuốc kháng sinh lại đâm lo, lần này lần lựa mãi cuối cùng cũng tự hết. Bin nhà mình cũng khó ăn lắm, 25 tháng này là tròn 28 tháng đấy nhưng vẫn còn ăn cháo, mỗi lần ăn là cực hình của mẹ và con, bà và cháu vì cứ phải dọa nạt, bắt ép thôi, nghĩ cũng thương lắm. Không cho ăn theo yêu cầu của con thì lo lắng, sợ con không đủ sức khỏe, mà ép thì thương. Tình hình con cái khó ăn là tình hình chung của các nhà mẹ Bin ạ. Mình cũng phải cố gắng thôi, hy vọng con lớn hơn chút sẽ dễ ăn hơn. Mong bạn Bin hay ăn chóng lớn để bố mẹ đỡ lo lắng, vất vả. Cố lên, mẹ cu Bin nhé!

14. Mẹ CuBin

[
    Cảm ơn Mẹ cu Bin đã chia sẻ kinh nghiệm với mình! Tối qua Bin nhà mình đã hết sốt rồi, tự nhiên sốt 2 đêm rồi hết, mình cũng sẽ để ý xem cháu có bị ho không (hy vọng là sẽ không bị ho). Trước đây, mỗi lần cháu sốt hay hơi ho là mình đưa đi BS ngay, mỗi lần thế về cho cháu uống thuốc kháng sinh lại đâm lo, lần này lần lựa mãi cuối cùng cũng tự hết. Bin nhà mình cũng khó ăn lắm, 25 tháng này là tròn 28 tháng đấy nhưng vẫn còn ăn cháo, mỗi lần ăn là cực hình của mẹ và con, bà và cháu vì cứ phải dọa nạt, bắt ép thôi, nghĩ cũng thương lắm. Không cho ăn theo yêu cầu của con thì lo lắng, sợ con không đủ sức khỏe, mà ép thì thương. Tình hình con cái khó ăn là tình hình chung của các nhà mẹ Bin ạ. Mình cũng phải cố gắng thôi, hy vọng con lớn hơn chút sẽ dễ ăn hơn. Mong bạn Bin hay ăn chóng lớn để bố mẹ đỡ lo lắng, vất vả. Cố lên, mẹ cu Bin nhé![/quote]
    ô mẹ của Bin ơi thế là Bin nhà bạn sinh cùng ngày với Bin nhà tớ phải không 25/01/2004. Sắp được 28 tháng rồi mà còi quá, bố mẹ buồn lắm mong rằng Bin nhà bạn không làm bố mẹ buồn như Bin nhà mình. Bin nhà mình mà không ép ăn thì trông còn tồi tệ hơn ấy chứ vì người thì xanh rớt, cơ thể mệt mỏi :(

15. Mẹ CuBin

[
    Cảm ơn Mẹ cu Bin đã chia sẻ kinh nghiệm với mình! Tối qua Bin nhà mình đã hết sốt rồi, tự nhiên sốt 2 đêm rồi hết, mình cũng sẽ để ý xem cháu có bị ho không (hy vọng là sẽ không bị ho). Trước đây, mỗi lần cháu sốt hay hơi ho là mình đưa đi BS ngay, mỗi lần thế về cho cháu uống thuốc kháng sinh lại đâm lo, lần này lần lựa mãi cuối cùng cũng tự hết. Bin nhà mình cũng khó ăn lắm, 25 tháng này là tròn 28 tháng đấy nhưng vẫn còn ăn cháo, mỗi lần ăn là cực hình của mẹ và con, bà và cháu vì cứ phải dọa nạt, bắt ép thôi, nghĩ cũng thương lắm. Không cho ăn theo yêu cầu của con thì lo lắng, sợ con không đủ sức khỏe, mà ép thì thương. Tình hình con cái khó ăn là tình hình chung của các nhà mẹ Bin ạ. Mình cũng phải cố gắng thôi, hy vọng con lớn hơn chút sẽ dễ ăn hơn. Mong bạn Bin hay ăn chóng lớn để bố mẹ đỡ lo lắng, vất vả. Cố lên, mẹ cu Bin nhé![/quote]
    ô mẹ của Bin ơi thế là Bin nhà bạn sinh cùng ngày với Bin nhà tớ phải không 25/01/2004. Sắp được 28 tháng rồi mà còi quá, bố mẹ buồn lắm mong rằng Bin nhà bạn không làm bố mẹ buồn như Bin nhà mình. Bin nhà mình mà không ép ăn thì trông còn tồi tệ hơn ấy chứ vì người thì xanh rớt, cơ thể mệt mỏi :(

16. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Luti ơi, giúp em với!

Hôm qua em vừa nhìn thấy trên đầu con gái em có những hạt lấm tấm màu trắng, như bị mốc ý. Bị lan rộng khắp đầu. Ngoài các hạt lấm tấm trắng, da đầu còn bị mẩn đọ Không biết là do nguyên nhân gì chị ơi. Có phải do gội đầu ko kỹ hay do dầu gội đầu hay do thời tiêt....
    Chị giúp em với, làm thể nào để chữa cái bệnh đó bây giờ a? Có cần đi khám không chị ởi?

17. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

chị Hằng ơi, em lại có vấn đề nhờ chị tư vấn đây.
    con bé nhà em hôm thứ 7 đi học về thì em thấy mũi cháu một bên như bị sứt ra( hay loét ra gì đó, thấy đỏ và hơi sưng một bên, và hình như loét ở phía bên trong, em nhìn thấy như kiểu có dịch vàng chảy ra sau đó đóng vảy cứng lại), em đã lau sạch mũi cho cháu thì ngày hôm sau lại thấy bị như vậy. Cứ chảy dịch ra xong rồi đóng cứng lại. Hôm nay sáng dậy mũi cũng khô nhưng chiều đi học về đã thấy vảy đóng bịt một bên mũi . cái vảy này em không biết tả làm sao, nó giống như kiểu chị bị một chỗ nào đó gãi ra, nhiễm trùng chảy ra dịch màu vàng, cái này ở mũi nó đông kết lại. ở chân cháu cũng bị một nốt như vậy, trước đây là nốt muỗi nhưng cháu ngứa cứ gãi vào và bây giờ nó toét ra thành một vết tròn, đỏ và có biểu hiện có mủ. em đã rửa nước muối và lấy viên thuốc kháng sinh con nhộng( hình như là Amoxicilin) rắc vào đó. Còn mũi thì em cũng rửa bằng nước muối sinh lý cho sạch nhưng em không rắc thuốc này vào mà bơm cái cloramphenicol vào chỗ đó. Không biết em làm như vậy có được không? em thấy lạ vì chưa gặp trường hợp ở mũi như thế bao giờ. Không biết có phải do đi học bị bạn chẳng may chọc vào mũi hay không mà bị như vậy. Phải làm sao hả chi? có cần cho đi khám không ạ? mà em cũng không biết bị như vậy thì đi khám ở đâu? nếu tự chữa ở nhà thì nên rắc thuốc gì cho cháu( cả chân và mũi ạ)? chị giúp em với, em đang bối rối quá. Mà hiện nay em còn đi học, không có thời gian ban ngày để đưa con đi khám nữa chị ạ. Mong tin chị.

18. MeLuti

@ MomMi,
    hehe, mẹ Luti mở mục mới là trợ lý cũng phải bận rộn hơn đấy nhé :lol:

@ Hinhin,
    Mình trả lời tạm thôi, sau khi mình hoàn thành bản tổng hợp thì chắc sẽ chia ra mục riêng HH ạ
    Làm bột thế cũng được đấy HH ạ, cho bé ăn sữa chua được rồi nhưng tập tý một để bé quen dạ nhé .

@ Mẹ của Bin,

Bé hết sốt là tốt rồi mẹ Bin à,
    Sốt như vậy có thể do cảm cúm tý thôi, thường trẻ con cảm nóng cảm lạnh hay sốt lên xuống như vậy . Lần sau nói dại nếu bé có bị sốt như vậy thì mẹ thử đánh cảm cho con một chút xem có hết không . Ngoài ra chú ý từ 38 độ 5 trở ra là nên cho bé dùng thuốc hạ sốt rồi, uống hoặc viên đút đít đều được . Ngay cả khi ko phải bệnh "chân tay, miệng" thì những lúc như vậy cũng nên vệ sinh miệng cho bé sạch sẽ nhé .

Bé 28 tháng thì ăn pho mai tươi hoặc bò cười, hoặc kiri, hoặc pho mai dạng miếng đều được rồi .
    Sữa tươi socolat của cô gái Hà Lan uống cũng được nhưgng chỉ ngại mùa hè này uống sữa sô cô la có vẻ hơi nóng nhỉ ? Hay là mẹ thử cho con uống thêm sữa đậu nành xem bé có thích không ?

19. MeLuti

@ Me Cu Bin ,

Hihi, tên của hai mẹ này thể nào cũng có ngày mình nhầm :lol:
    Mẹ CuBin ơi, mình nghĩ bé Bin nhà bạn hơi bị rối trong việc uống thuôc và ăn uống . Bây giờ muốn điều chỉnh được trước hết Bố Mẹ phải cố gắng để bớt căng thẳng đi đã rồi tập lại cho bé dần dần .

Mình thấy về lượng ăn thì không phải là ít.

Mẹ Bin nói bé tiêu hóa ko tốt là như thế nào ? Thế bé đi ị phân thế nào , có đều ko ? có tốt không hả mẹ Bin ?
    Bé có bị nhiệt trong người không ? Da bé có nóng không ?
    Ngoài ra bé phát triển vận động, ngôn ngữ, trí tuệ thế nào ?
    Bé ở nhà với ai, ai là người cho bé ăn ?

Theo mẹ Bin mô tả mình cảm thấy có vẻ bé ăn hơi ít chất bột . Mẹ thử điều chỉnh thế này xem sao nhé .

- Làm tăng năng lượng của bát cháo bằng cách cho thêm ít sữa tươi, chút dầu, hoặc thêm vừng, hoặc thêm lạc xay mịn, hoặc ngô non xay mịn ...
    - Tăng thêm lượng rau để bé dễ tiêu hơn .
    - Thịt cá cần ninh thật nhừ để bé dễ hấp thu
    - Sau hai bữa cháo chính có thể cho bé ăn khoảng nửa hộp sưa chua để giúp tiêu hóa tốt hơn .
    - Bữa sáng nên cho bé ăn đồ ngọt
    - Cho bé uống thêm các loại nước đậu đỗ, mía, hạt sen ...hoặc dùng các nước này để pha sữa
    - Buổi tối sau khi ăn xong có thể cho bé uống một thìa mật ong nhỏ để giúp tiêu hóa tốt hơn .

- Xoa người, đặc biệt là xoa bụng đều đặn cho bé hàng ngày để kích thích tiêu hóa

Bé ngủ số lượng như vậy nhưng chất lượng thì thế nào hả mẹ Bin , tối bé ngủ mấy giờ ? Và bé ngủ có ngon giấc không ?
    Mình nghĩ là mẹ Bin đừng lo lắng quá nhé, trẻ con mà bị căng thẳng thì khó ăn khó lớn lắm, vì vậy mọi chuyện phải giải quyết từ từ thôi mẹ Bin ạ .
    Mẹ Bin cứ trao đổi thêm với mình để gỡ dần nhé

@ Mẹ Cún và Lu ,

Hihi, theo tất cả các thông tin mà mẹ Luti biết, ngoài pho mai, mẹ Cún vaf Lu còn siêu sao trong nấu ăn nữa , hehe, ko biết sau pho mai, mẹ Cún chuyển sang bán gì để bồi dưỡng cho con đây :lol:

Thôi ko đùa nhé, bây giờ nói chuyện nghiêm chỉnh đây . Anh cu như vậy là cao đấy chứ, trộm vía chỉ hơi gầy thôi nhỉ ? Có phải anh này hay ngủ ngáy không ?
    Mẹ Cún và Lu có nghĩ là con bị nóng trong người không ?
    Người mà bị nhiệt thì ăn nhiều cũng khó tăng cân đấy mẹ Cún ạ .
    Mẹ thử cho con ăn uống đồ mát mẻ, tăng rau quả, bớt thịt bớt cá đi tý xem sao mẹ Cún à .

@ Lan Anh,

Đúng là trẻ con chuyển chế độ ăn có thể bị sụt cân thêm nữa mùa hè thì tăng cân chắc cũng ít hơn (nuôi trẻ mùa hè, nuôi nghé mùa đông mà )

Cu Phỗng phát triển như vậy trộm vía tốt quá .
    Về chế độ ăn, mình chỉ thấy bữa sữa lúc 9 giờ và bữa cớm lúc 10 h30 là có vẻ gần nhau , ăn như vậy chắc bé chưa có thời gian để tiêu hết chỗ sữa, chưa kịp tiết dịch vị cho bữa cơm sau .
    Nếu được thì mình nghĩ LA nên đổi một tý xem sao nhé

VD :

- Bữa 6h30 giữ nguyên nhưng có thể cho bé uống thêm ít sữa nếu cảm thấy bữa đó ít chất

- 8 giờ: nước hoa quả ép (nước quả uống buổi sáng tốt hơn )
    -10h30: 1 bát con cơm + Một hộp sữa chua

- 12h-2h30: ngủ trưa

- 3h: 180ml sữa + 1-2 cái bánh quy hoặc một mẩu bánh mỳ hoặc đại loại tý ty chất bột gì đó (có tý chất bột thì sữa sẽ được tiêu hóa tốt hơn đấy LA ạ )

-5h: hoa quả xay hoặc cắt miếng

-7h: 1 bát con cơm cộng thêm tý sữa hoặc pho mai nếu được -

8h: đi ngủ - 6h sáng

Về sữa chua thì đúng là có nhiều người quan niệm như vậy chứ không phải riêng MC và chồng LA đâu . Chính MC mình ngày trước cũng hay nói thế,

Thật ra thì sữa chua có lợi cho tiêu hóa vì anbumin sữa sau khi gặp axit trong chất chua sẽ hình thành các hạt ngưng kết. Hạt này càng nhỏ càng dễ tiêu hóa. Sữa chua làm tăng cường tác dụng của men tiêu hóa có trong đường ruột. Vì vậy có thể nói, sữa chua có nhiều ưu điểm hơn sữa bò bình thường. Đối với những trẻ nhỏ có năng lực tiêu hóa kém, dễ ỉa chảy ăn thì sữa chua rất thích hợp.

Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì việc cho bé ăn sữa chua riêng thành một bữa cũng là không nên vì đường ruột của trẻ con dù sao cũng mong manh . Vì vậy nên cho bé ăn sữa chua sau bữa ăn chính (cơm, cháo), có thể cho bé ăn ngay, hoặc có thể chừng 20-30 phút sau nếu bé ăn bữa chính đã nhiều . Như vậy vừa cẩn thận mà lại vừa dễ thuyết phục mọi người hơn LA ạ . Ngày trước mình cũng phải thuyết phục MC mình lâu lâu đấy. MC mình thấy cho bé ăn sữa chua sau bữa thì cũng yên tâm là bé không bị đau dạ dày .
    Chúc LA thành công nhé

@ Ha Vy
    Ha Vy thử gội đầu cho con bằng bồ kết xem sao, và xem nhiệt độ nước cho cẩn thận nữa . Và xem bé có bị nóng không ? Có bị rôm ko ? Nếu gội đầu bồ kết vài hôm mà ko đỡ thì theo mình nên cho bé đi khám là hơn cả .

@ MomMi,

Có thể bé bị sứt ra rồi viêm, có thể bé gãi cái vết ở chân rồi cho tay lên mũi kéo theo viêm như vậy. Em rửa sạch bằng nước muối sinh lý như vậy là được rồi, thuốc bôi ko nên rắc KS dạng bột mà nên dùng chút mỡ kháng sinh ấy (hoặc là loại thuốc mỡ tra mắt, hoặc là cẩn thận hơn thì mua một ống thuốc mỡ KAMISTADE.
    Vết ở chân ban ngày nên rửa sạch bằng nước muối, dùng miếng gạc sạch thấm khô, cho chút mở KS vào rồi băng lại cho con cho sạch, tối về cũng rửa, cũng bôi thuốc mỡ tương tự như vậy nhưng ko băng, để thoáng .

Vết ở mũi thì thấm một tý thuốc mỡ vào đầu tăm bông ngoáy và chỗ đó sau khi đã rửa sạch bằng nước muối sinh lý .
    Xem móng tay bé có dài, có sắc ko ?
    Em cũng nên hỏi thêm cô giáo xem ở lớp có bạn nào bị thế không ?

20. me John

me John Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ Luti!

Báo cáo với các mẹ là hôm nay em viết bài này để cảm ơn mẹ Luti và các mẹ trên đễn đàn. John nhà em trước đây còi lắm, lười ăn, lười uống sữa nữa. Nhưng sau khi thực hiện theo chỉ dẫn của mẹ Luti (chế độ ăn, uống nước mát, bổ sung vitamin...). Đến nay thì mẹ john đã hết sì tréc rồi :lol: . John đã 21 tháng cân nặng được 15,5Kg cao 90cm. Đi đâu ai cũng khen mẹ nuôi con giỏi thế làm mẹ John cứ phỗng cả mũi. Từ khi biết đến diễn đàn LCM, kiến thức nuôi con của mẹ John tiến bộ nhiều. mẹ John chỉ biết thanks thanks thanks... các Mẹ nhất là mẹ Luti