Những câu trả lời mới của mẹ Luti

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeLuti, 11/5/2006.

1. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Đang tải...

2. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Cảm ơn mẹ Luti, chị vất vả quá, Chị vừa đi làm vừa học hả chị? về nhà lại còn trả lời các câu hỏi của bọn em nữa. Các mẹ động viên mẹ Luti cái nào =D> =D> =D> =D> =D>
    Em tạm dừng hôm nay không hỏi gì chị nữa, để chị nghỉ ngơi.....mai em hỏi tiếp :twisted: :twisted: :twisted:

3. conangbuongbinh

conangbuongbinh Thành viên chính thức

Chị ơi em là thành viên mới. CHị cho em hỏi là bé Dưa nhà em được 6 tháng lúc 4.5 tháng cháu có bị RLTH sau đó em cho uông men tiêu hóa của BV bạch mai thì hết. Nhưng phân của bé từ trước đến nay em toàn thấy màu xanh là chính thỉnh thoảng mới màu vàng.
    Mấy hôm nay em lại thấy phân của bé có lợn cợn trắng, bé đi vẫn thành khuôn, có lúc thì lổn nhổn nhưng ngày vẫn đi một lần thôi.

Em mới tập cho bé ăn bôtj mặn được một tuần, trước thì ăn bột gạo của Hipp pha với sữa thôi

Chị cho em hỏi là em có nên cho bé uống tiếp men tiêu hóa ko? Hay chị có bài thuốc nào để giúp cho bé tiêu hóa tốt ko?

Chị cũng cho em hỏi là em nên nấu bột thế nào để cho bé dễ tiêu hoá nhất nhé.

Em cũng hỏi chị luôn là bé Dưa nhà em 6 tháng được hơn 8kg và cao 68cm thì có bị lùn ko hả chị? Khi bé được 3 tháng thì lại ko tăng phân nào chị ạ. Làm thế nào để tăng chiều cao cho bé?
    Em có cho bé ăn thêm phomai tươi của Pháp để tăng canxi có được ko hả chị. Có cần đổi sữa Ko?

Còn một vấn đề nữa là bé Dưa được bác sĩ cho uống D3 liều 6 tháng lúc được 4 tháng (mẹ uống 1/2 ống, con uống 1/2 ống) và 24 ống Canxi Carbone.
    Em có phải bổ sung canxi cho bé nữa ko? Dạo này bé ngủ ra rất nhiều mồ
    hôi chị ạ.

Em là thành viên mới nên có hơi nhiều câu hỏi mong chị trả lời. Cảm ơn chị nhiều.

4. meBiBo

meBiBo Thành viên tập sự

Chào mẹ Luti, cháu nhà em được 13 tháng mọc được 4 răng. Mặc dù rất chăm vệ sinh răng miệng cho cháu nhưng không hiểu sao miệng cháu vẫn hôi. Vậy có phải cháu mắc bệnh gì không? Mẹ Luti giúp em với

Cảm ơn mẹ Luti

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ conangbuongbinh

Bé được 6 tháng mà cân nặng, chiếu cao như vậy là tốt rồi .
    Bạn xem lại xem bột của bé có đặc quá ko ? Có nhiều chất quá ko ?
    Bạn có còn cho con bú ko ?
    Bé ăn thêm sữa ngoài thế nào ? Chế độ ăn uống của cháu bình thường thế nào ?
    Chế độ an và cách nấu nấu bột bạn tìm bên trang chủ hoặc gửi mail cho mình vào ĐC : bsthuhang@yahoo.com, mình sẽ gửi cho bạn .
    Bạn có thể bắt đầu cho bé tập ăn pho mai tươi được rồi . Pho mai giúp tiêu hóa tốt đấy .

Về men tiêu hóa thì mình nghĩ cũng ko cần cho bé uống vội, nếu con vẫn còn bú mẹ thì mẹ chịu khó ăn thêm gừng nghệ, uống nước nụ vối...để cho con bú thì cũng giúp cho tiêu hóa tốt hơn đấy .

VTM D và can xi theo mình bé uống như vậy cũng đủ rồi, uống liều 6 tháng thì nên chờ thêm vào tháng nữa hãy cho bé uống tiếp VTM D nếu thấy cần . Thêm nữa bạn cần cho bé phơi nắng hàng ngày nhé .

@ Mẹ BiBo ,

Thế bé đã biết đi chưa ? nếu bé biết đi, người cứng cáp thì ko phải lo gì, trẻ con một số bé mọc răng chậm như vậy đấy . Hàng ngày mẹ cứ rửa sạch tay, sau đó dùng ngón tay chà qua chà lại hai hàng lợi cho con để nếu do lợi dầy quá thì răng bé nứt ra dễ hơn .
    Miệng hôi có thể do chế độ ăn, thức ăn, cũng có thể do người bé bị nóng trong . Mẹ thử kiểm tra xem sao nhé .

6. meBiBo

meBiBo Thành viên tập sự

Me Luti ơi, cháu chưa biết đi mới chỉ đứng vịn trong cũi thôi. Có đi khám dinh dưỡng thì BS bảo còi xương, suy dinh dưỡng và thiếu sắt. Sau lần đầu khám uống thuốc thì cháu có tăng được 0.5kg (từ 8,8kg lên 9.3kg), giờ cháu vẫn uống thêm 1 loại thuốc bổ mà BS kê.
    Hồi cháu mới đẻ đến giờ các khớp ở gối và bẹn cứ kêu như người lớn bẻ ngón chân tay ý nhưng bây giờ thì đỡ rồi, em có nhờ 1 chị làm ở khoa xương kiểm tra thì bảo ko sao cả hẹn sau 1 tuổi sẽ kiểm tra lại.

Rất mong Mẹ Luti tư vấn giùm.

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chắc có lẽ do Phỗng nhà em chơi nhiều quá nên ra nhiều mồ hôi -> mất nước chị ạ, mà Phỗng nhà em giống bố cháu lúc nào cũng mồ hôi mướt mải thôi, em sẽ nói với bà cho Phỗng uống nhiều nước hơn.
    BN cháu thực ra cũng thương con thương cháu chỉ mỗi tội hay tiết kiệm quá thành ra nhiều lúc em cũng khó xử, thôi thì em cứ sống thật với lòng mình rồi bà sẽ hiểu chị nhỉ.

8. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

mẹ Luti ơi, Dưa Hấu nhà em vừa đi khám định kỳ hôm qua, test IDR thì chỉ có 4mm thôi, không đủ khả năng kháng lao, BS bắt phải tiêm lại 1 mũi lao. em muốn hỏi đến tháng thứ 9 thì tiêm ngừa sởi đơn thuần (chỉ tiêm ngừa tại y tế địa phương, bệnh viện không tiêm) ngày 2/6 là lịch tiêm định kỳ ở y tế phường em, vậy Dưa có nên chích ngừa sởi luôn không hay đợi đến tháng sau hả chị? em thấy tiêm liên tiếp 2 mũi cách nhau có vài ngày nên phân vân quá. chị tư vấn giúp em với vì em hỏi BS thì BS bảo "tuỳ chị thôi", nghe mà :twisted: :twisted: :twisted: . cám ơn chị nhiều

9. zozo

zozo Thành viên tích cực

Dưa hấu non ơi test IDR là test cái gì? tự nhiên test à hay có biểu hiện gì mới phải test thế?

10. bup be

bup be Thành viên mới

em xin cam on me LuTi nhieu nhieu nhe!
    be nha em van choi ngoan binh thuong,suc khoe thi ko duoc khoe lam dau chi ah,an hay bi tro sua va hay bi di ngoai nua neu an gi co chat socola.Vi be xa me nen cung ko duoc cham soc duoc nhu y cua minh.
    ah chi oi em muon cho chau an sua tang chieu cao.Co nen cho chau bay gio chua chi?em thay tre con o han quoc ho cung cho uong sua nay nhung em ko biet co nen hay kỏ em cung chua cho chau uong dau ,em cho tin chi roi quet dinh sau?em cam on chi

11. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Mẹ Luti ơi, em cho Zĩn uống sữa bột chua Nan có tốt ko chị? Em cho Zĩn uống đc 1 tuần rồi. Z thích uống thì phải. Em băn khoăn vì bên MSTD có người tung hứng sản phẩm này rồi chả mẹ nào quan tâm nữa nên em ko biết sữa có bị làm sao ko. Họ bảo uống sữa bột chua cả ngày cũng đc. Em chỉ cho Z ăn 1 bữa 1 ngày thôi.
    Sữa bột Friso hơi đặc nên Z chả thích mút, mẹ toàn phải nặn sữa trong bình thì mới uống, rất đau tay. Có khi em chuyển sang sữa bột Nan luôn cho dễ chị nhỉ.

12. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ BiBo,

Thuốc bổ mà BS kê cho bé là thuốc gì vậy ?
    Khớp kêu như vậy mình cũng đã từng gặp một bé bị như vậy đấy, thấy bên này thì BS nói là do thiếu dịch khớp và do sụn mọc không đủ. Mình thấy bé đó phải đi đến chỗ chuyên khoa để xoa và tập khớp mỗi tuần ba lần và tập với mẹ ở nhà , thấy cũng thấy hiệu quả, mình cũng thấy BS đó nói là dần dần trẻ lớn lên sụn phát triển hơn thì sẽ đỡ, chị BS đó có hướng dẫn mẹ BiBo tập cho con không ?

Mình nghĩ cũng có thể đấy cũng là nguyên nhân của việc bé hơi chậm đi .
    Nếu có điều kiện cũng nên cho con khám ở Viện Nhi cho cẩn thận mẹ BiBo à .

Phần nữa, theo bên đông y, có nhiều thứ ăn giúp tăng dịch khớp ví dụ như nước mía, nước khế, mật ong, các loại nước đậu đỗ, hạt sen, nước dừa ...nếu nhà mẹ BiBo có điều kiện cho con uống thêm hàng ngày thì cũng tốt .

@ Lan Anh,

Cho Phỗng uống thêm nước nhé, Phỗng như vậy thì cũng giống anh Luti rồi . Cứ chạy nhảy tý là mồ hôi đầm đìa . Hồi ở nhà mình toàn phải cho Luti uống nước dừa tươi pha mấy hạt muối để bù nước đấy .

Thôi Bà tiết kiệm còn hơn Bà tiêu hoang, hihi, nói về tiết kiệm thì MC mình cũng rất tiết kiệm đấy. Nhưng mà cứ nói dần dần, bây giờ Bà cũng thay đổi nhiều rồi. Theo kinh nghiệm của mình thì muốn Bà thay đổi theo ý mình thì ban đầu cứ phải đứng về phía Bà cái đã, đối đầu thì rất khó có được sự cảm thông với nhau . Mình thấy Bà nội cu Phỗng cũng có nhiều ưu điểm đấy chứ . Thỉnh thoảng mình vẫn nhận được thư tâm sự của một số bạn từ DD hoặc từ DD khác, thấy có nhiều MC kinh khủng ghê lắm . Mình nghiệm ra rằng đến mẹ đẻ của mình cũng còn có những suy nghĩ không phù hợp với mình nữa là MC, thôi cứ tìm những ưu điểm của Bà mà sống với Bà cho nó yên ả cửa nhà . Khó nhưng mà cố vậy LA ạ .

@ Dưa hấu non,

Mũi lao đó cũng nên tiêm, con minhf hồi trước cũng thế đấy . Mũi tiêm lần một cháu đáp ứng không tốt lắm nên cũng tiêm thêm mũi hai .
    Nhưng mà mũi lao này cũng không quá gấp đâu mẹ Dưa ạ . Theo mình cho bé tiêm sởi trước đã đi . Sau độ hai hoặc ba tuần thì hãy cho bé đi tiêm phòng mũi lao thứ hai

@ Mẹ Zo ,

Test đó là test để xem độ kháng lao của trẻ thế nào ấy mà .

@ Bupbe,

Mình rất thông cảm với nhà bupbe, phải gửi con về thì sốt ruột thật nhưng thôi cố gắng mẹ bupbe ạ .
    Cho cháu uống thêm mỗi ngày một cữ sữa đó cũng được đấy bupbe ạ .
    Ngoài ra thỉnh thoảng nên cho con uống một đợt vi ta min tổng hợp bổ xung, mẹ bupbe mua loại dành cho trẻ nhỏ dưới một tuổi ấy.

@ Zin,
    Sữa Nan của Nesflé là sản phẩm tốt đấy, nhưng theo mình sữa Nan chua thì đúng là chỉ nên cho bé uống một lần trong ngày thôi . Còn lại nên cho uống sữa thường vì nhiều chua quá cũng ko tốt, hơn nữa uống chua mãi có thể sẽ gây quen miệng cho bé, sau này muốn chuyển về sữa thường lại khó .
    Bên chỗ mẹ Zin có cái núm vú nhiều tốt độ ko ? Nếu có thì khi cho con uông sữa đặc hơn chỉ cần xoay núm vú cho tốc độ lớn hơn là được .
    Nếu ko có thì mình thấy một số người họ hay đục núm vú rộng ra một chút .

13. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cảm ơn Mẹ Luti, em sẽ thử cho Phỗng uống nước dừa xem ạ, vì từ bé đến giờ Phỗng chưa uống nước dừa bao giờ.
    Còn chuyện MC ý mà, để có được như ngày hôm nay thì em đã phải "Trường kỳ kháng chiến" đấy bác ạ. :lol: :lol: :lol: hy vọng là sẽ "NHất định thành công".

14. conangbuongbinh

15. conangbuongbinh

16. conangbuongbinh

17. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

chị ơi, em có hỏi bạn học cùng lớp với Mi nhà em thì hoá ra là bé bị chốc chị ạ, chứ không phải bỏng dạ. Mà em thấy bảo cái này cũng lây ghê lắm. Vừa rồi Mi nhà em lại bị thêm vài nốt ở trên mặt( xung quanh mắt), ở cánh tay có vài chấm đỏ( như kiểu rôm), em nghĩ các chấm đấy có thể là bị chốc phải không chị?
    Mấy ngày nay Mi nhà em ăn rất ít, ngày được vài thìa cháo, sau đó là cứ oẹ ra( như kiểu sợ ấy chị ạ), mà cơm thì cháu cũng không ăn. Sữa uống cũng ít lắm, chỉ đòi bú mẹ thôi. Đêm ngủ thì ngọ nguậy kêu. Tối và đêm thứ 7 thì tự nhiên sốt( lên đến 38 độ ấy chị ạ), buổi tối em thấy như miệng cháu có cái gì đó hay sao mà cứ thấy lấy lưỡi gại gại vào môi dưới, dớt dãi thì chảy ra, sau đó thì sốt. Sau lần sốt ấy thì người ra nhiều mồ hôi lắm chị ạ, hoạt động một tí là mồ hôi chảy ròng ròng hai bên má. Lưng cũng ướt sũng. Nhưng sáng hôm sau thì không sốt nữa. Lúc sốt vẫn chơi nghịch bình thường. Tối hôm qua em có xem miệng cháu thì thấy ở đầu lưỡi có một chỗ hơi đỏ( không biết có phải là triệu chứng bị nhiệt hay không chị nhỉ? Nếu là nhiệt thì bôi gì cho cháu và cho cháu ăn uống thế nào hả chị? ). Các nốt kia thì chưa khỏi, bây giờ em bôi thử xanhmethylen cho cháu xem thế nào. Tạm thời em cho Mi nghỉ ở nhà không cho đi lớp nữa vì mấy bạn cùng lớp cũng đều bị lây hết rồi.
    à, chị ơi, Mi nhà em không ăn cơm mấy, mỗi lần chỉ được khoảng thìa cơm mà toàn nuốt thôi. Em lại muốn tập cho cháu ăn cơm, thì không biết lúc này đã thích hợp chưa? với con bé nhà em thì em thấy không thể áp dụng theo cách chị làm với Luti nhà chị được vì cháu chẳng muốn ăn cháo nữa( cứ nhìn thấy cháo là oẹ), nhưng lại chưa biết ăn cơm. Hỏi thì chỉ lắc đầu hoặc bảo "thôi".

18. conangbuongbinh

19. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Luti ơi cho em hỏi khi nào thì cần làm cái test đấy, hay là con có biểu hiện gì thì mới làm và có cần thiết phải làm không ạ?

20. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Chị ơi trước đây e đã đi thử máu viêm gan B và tiêm phòng. Nhưng bjờ e ko nhớ rõ đã tiêm đủ 4 mũi chưa. 3mũi thì e chắc chắn tiêm đủ còn mũi T4 thì e chịu. Hình như chưa tiêm mũi T4 thì sau vẫn có thể nhiễm bệnh đúng ko chị. Bjờ e nên làm thế nào, cứ đi tiêm thêm một mũi nữa có đc ko chị? Có cần phải xét nghiệm lại trước khi tiêm ko? VD tiêm thừa 1mũi có sao ko chị?
    Ah, chị ơi e tiêm mũi cuối cùng cách đây khoảng 5năm nên bjờ tiêm lại có cần tiêm lại từ đầu ko? E cảm ơn chị nhiều!