Kinh nghiệm: Những Điểm Cần Chú Ý Khi Thi Thử Ielts

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi suncare, 31/10/2021.

1. suncare

suncare Thành viên đạt chuẩn

Nếu cứ tập trung làm rất nhiều bài thi IELTS BMT mà không có kế hoạch hay phương pháp ôn tập cụ thể thì bạn dễ dàng rơi vào trạng thái bão hòa và không cải thiện được thang điểm của mình. Vậy mấu chốt để bứt phá nằm ở đâu?

Đối với 2 bài có đáp án rõ ràng là Listening và Reading, bạn hoàn toàn có thể làm chủ thang điểm của mình bằng cách luyện tập nhiều lần. Đây là cách để bạn học từ vựng mới và làm quen với nhịp độ của bài thi. Nên sau mỗi bài thi bạn làm thử, hãy đọc lại bài Reading và script của bài Listening 3 lần để thực hiện các bước sau:

• Lần thứ nhất: Đọc lại để hiểu rõ đáp án cho những câu bạn làm sai. Nếu vẫn chưa cảm thấy hợp lý, bạn có thể ghi chú lại để đem hỏi người khác (thầy cô, bạn bè, v.v);
    • Lần thứ hai: Đọc lại và ghi chú lại những từ mới, những cụm từ (collocation) hay thành ngữ mà bạn cảm thấy dễ sử dụng;
    • Lần thứ ba: Hãy để sang một hay hai tuần sau và đọc lại toàn bộ bài để xem bạn có nhớ được những câu trả lời đúng nằm ở đâu, và những từ mới được sử dụng như thế nào nhé.
    Với bài thi SpeakingWriting, để đạt được hiệu quả tốt nhất, bạn nên có partner để thực hành chung và đánh giá bài thi mà bạn thể hiện. Nếu không có điều kiện, bạn có thể tự ghi âm lại phần thi của mình và nghe lại để tự đánh giá về mức độ trôi chảy, có sai lỗi ngữ pháp khi luyện thi IELTS không, có thay những từ đơn giản bằng cụm từ nào hay hơn không v.v
    Còn ở bài thi Writing, ngoài việc tự đánh giá bạn cũng có thể đọc thêm những bài báo, bài trích dẫn cùng chủ đề ở phần thi Reading để học hỏi cách dùng từ và cấu trúc câu nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi suncare
    Đang tải...