Những điều kiêng kỵ khi bầu bí, sau khi sinh?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi flower2511, 25/11/2012.

1. flower2511

flower2511 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, mình bây giờ mới đang mang bầu tập 1 nên cũng chưa biết hết bầ bầu cần kiêng những gì trong khi bầu bí và sau khi sinh? sinh thường/sinh mổ thì cần kiêng cái gì? Vì vậy mình lập top này để các mẹ cùng chia sẻ với nhau. Nhất là với những vấn đề dân gian mà khoa học chưa nhắc đến.
    Riêng mình thì biết có 2 điều cần kiêng:
    1, Bà bầu kiêng ko đi đám ma, hạn chế hoặc tốt hơn ko tiếp xúc nhiều với những người có tang và những người mới đi đám ma về. Bé sơ sinh (từ 1 - 5 tháng tuổi) cũng kiêng như mẹ.
    Điều này là rất đúng vì cả mẹ và bé sẽ rất dễ ốm do nhiễm hơi lạnh người chết. Hơn nữa thai nhi và trẻ sơ sinh sẽ bị SÀI MA, biểu hiện là bé sẽ hay quấy khóc, bàn tay lúc nào cũng nắm chặt, ngón tay cái nắm bên trong các ngón tay còn lại nắm bên ngoài, hai chân co lại bắt chéo vào nhau, với những bé bị sài nặng thì chan tay co quắp ko gỡ ra được... Các mẹ đừng nghĩ mình mê tín hoặc dọa mọi người nhé, vì thực tế 2 đúa cháu (con chị gái và con anh trai mình) và cháu nhà thông gia đã bị sài do có người đi đám ma và người có tang đến thăm các bé lúc mới đc hơn 1 tháng nên các bé bị sài ma. Các bé quấy khóc về đêm và chân tay co quắp , đưa đi bệnh viện bs ko tìm ra bệnh gì, đến khi biết là SÀI MA thì mời thầy sài đến lẩy sài xong thì các bé ngoan ăn ngủ bình thường, chân tay ko co quắp nữa.
    Cách khắc phục: các mẹ có bầu luôn trữ quả bồ kết khô, khi ngừoi nhà mình đi đám ma thì trước khi đi lấy 1 ít lá mơ lông trắng vò nát xát vào rốn, và để vài lá lành trong túi áo hoặc túi quần. Sau khi đi đám ma về trước khi vào nhà vứt hết chỗ lá mơ lông đó. Còn bồ kết khô thì đốt lên rồi hơ người thật kỹ sau đó tắm gội thay quần áo thì mới được tiếp xúc với bà bầu và bé sơ sinh. Làm thế này để tránh hơi người chết và âm khí (nguyên nhân gây Sài)

2, Trong khi đang mang bầu và sinh con thì ko nên làm nhà (Nếu bà bầu và ox của bà bầu đứng tên làm nhà)
    mình cũng chưa hề nghe nói cơ sở khoa học nào khẳng định về việc làm nhà trong khi bầu bí rất ko tốt nhưng theo các cụ nói và theo thực tế mình thấy những trường hợp đã xảy ra thì nghĩ cũng nên kiêng.
    Thực tế là chị họ mình và 3 trường hợp ở quê (cùng xã mình) sinh con trong lúc làm nhà thì đứa bé sinh ra đều có vấn đề cả.
    Vì sức khỏe của cả mẹ và bé thì tốt nhất nên kiêng, tuy khoa học chưa khẳng định nhưng kinh ngiệm dân gian đã đúc rút thì chắc chắn cũng đúng các mẹ nhỉ.

Các mẹ chia sẻ thêm nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi flower2511
    Đang tải...

2. ốc lê

ốc lê Thành viên tích cực

Ðề: Những điều kiêng kỵ khi bầu bí, sau khi sinh?

bài viết hữu ích quá. cảm ơn chủ top

3. sweethoney

sweethoney Thành viên tích cực

Thường bà bầu chẳng ai cho đi đám ma hết mẹ nó ạ còn đám cưới thì tớ vẫn chiến tẹt ga. Còn vấn đề làm nhà thì tớ chịu, không cóa tí kinh nghiệm nào :D

4. BND

BND Thành viên chính thức

Vấn đề làm nhà là chính xác đấy. Kể cả đứng tên hay không đứng tên, nhà có bà bầu đều nên kiêng kị!

5. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy bà bầu và bé sơ sinh kiêng đi dám ma là rất hợp lý, còn đám cưới thì em đi suốt. hihi

6. phuonghanh2001

phuonghanh2001 Tóc đẹp 178/1/45 Thái Hà

vụ đi đám ma là nên kiêng đấy ạ, kể cả ng đi đám ma về cũng ko đc ôm con ngay đâu.
    chả đâu xa, anh của chồng mình đây này. nghe chồng kể là hồi anh ý mới đẻ - ba anh ý đi đám ma về, chả tẩy uế gì cả vào ôm ngay con. thế là anh ý bị lên cơn co giật - chắc gọi là sài ma đấy. Nhà chả ai biết gì cả, khổ thân anh ý, đẻ ra khỏe mạnh bth mà chỉ vì 1 chút sơ xuất, mà anh ý phát triển ko bth, như 1 ng mắc hội chứng đao. và rồi anh ý qua đời khi mới ngoài 20 tuổi. chẹp!

7. mehaycuoi

mehaycuoi ĐT: 0986509187

Cảm ơn chủ top đã cho một thông tin bổ ích!

8. mybube

mybube Bube Shop

em k biết gì cả chỉ hóng hớt các mẹ lấy kinh nghiệm thôi vì em chưa sinh :(

9. thongoc2212

thongoc2212 Bỉm giá rẻ -0984.648.696

Xóm em có 1 trường hợp như vậy đó, bác em đi đám ma về xong k tẩy uế gì ôm con ngay, 2 hôm sau cậu con trai đc 5 ngày tuổi mất luôn đấy ah. Ngoài dùng bồ kết các mẹ có thể lấy lá trầu không sát vào tay, chân, người của mẹ mang bầu và trẻ sơ sinh khi tiếp xúc với người đi đám ma về nữa nhé. Nhà em toàn dùng lá trầu không sát thôi ah.

10. Care_With_Love

Care_With_Love Banned

Mình cũng có nghe mấy vụ kiêng cử này nhưng giờ đọc mới biết cụ thể hen.

11. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Chào buổi sáng
    Chúc nhà mình một ngày tốt lành