Nơi chia sẻ với các mẹ phương pháp học Tiếng Anh hiệu quả: học qua hình ảnh.

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Galaxie, 13/5/2013.

1. Galaxie

Galaxie Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ,
    Nhờ sự ủng hộ của các thành viên trên lamchame mà lớp học Tiếng Anh do mẹ Galaxie và bố David tổ chức đã thu hút được đông đảo các bạn học viên yêu thích Tiếng Anh và đặc biệt là nhận được nhiều feedback tốt. Qua quá trình giảng dạy, mình cũng đúc rút được nhiều kinh nghiệm cho bản thân và tìm tòi được nhiều cách học và dạy Tiếng Anh hiệu quả. Trong đó có phương pháp học Tiếng Anh qua hình ảnh mà mình muốn chia sẻ với các mẹ ngày hôm nay.

Học tiếng Anh qua hình ảnh được coi là một trong những phương pháp học tập rất hữu hiệu. Phương pháp này giúp người học tiếng Anh, đặc biệt là trong Tiếng Anh giao tiếp tránh được thói quen là dịch từ Tiếng Việt sang Tiếng Anh. Chính việc dịch ngầm trong đầu từ Tiếng Việt sang Tiếng Anh trong quá trình giao tiếp khiến cho tốc độ nói của các bạn bị giảm đi và phản xạ cũng bị chậm hơn thông thường. Thông qua việc học Tiếng Anh qua hình ảnh, các từ mới sẽ liên kết trực tiếp với các hình ảnh liên quan đã ghi nhớ trong não, làm cho phản xạ giao tiếp sẽ nhanh hơn do không phải thông qua khâu dịch và tự nhiên hơn do giống như cách các bạn học tiếng mẹ đẻ là học trực tiếp thông qua các hình ảnh.

Với các bức tranh sinh động cùng các thông tin hữu ích, hy vọng topic sẽ mang đến nhiều hứng thú cho các bạn không chỉ trong việc học tiếng Anh mà còn cả trong việc nghiên cứu ngôn ngữ này :)

Nếu có bất cứ thắc mắc gì liên quan đến nội dung của các bức tranh, các mẹ có thể trao đổi ngay tại topic này nhé! Mình sẽ trả lời sớm nhất có thể :)
    Nguồn của các bức tranh này mình đếu lấy từ trên internet nhé

Picture 1:
    Từ "bear" trong tiếng Anh ngoài nghĩa là con gấu còn có nghĩa là chịu đựng.

Example: I cannot bear this pain anymore.
    (Tôi không thể chịu được cơn đau đớn này nữa.)

Picture 2:
    Các bạn nhìn tranh và ôn lại các cụm động từ dùng để miêu tả những hoạt động hằng ngày nhé!

Picture 3:
    Các mẹ đã biết hết các từ liên quan đến các phương pháp nấu ăn chưa? Các mẹ hãy thử nhìn tranh và đoán nghĩa của các từ xem có chính xác không nhẻ ^^

Picture 4:
    Các mẹ thử xem có nhìn ra đủ 50 cách để nghỉ ngơi trong bức tranh sau không nhé ^^

Picture 5:
    Có mẹ nào đã từng ước thế này chưa ạ? :D

Chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ nhé "no housework, no cooking, no cleaning", "only sleeping, eating and shopping" :D. Sang tuần em sẽ update thêm thật nhiều hình ảnh và bài học thú vị nữa, các mẹ nhớ theo dõi nhé :) Mỗi ngày học từng chút từng chút một thôi nhưng quan trọng là nhớ lâu và biết cách vận dụng:)
    Hẹn gặp các mẹ tuần sau nhé ^^

Picture 6:
    Đầu tuần, khởi động với các từ liên quan đến các kiểu tóc các mẹ nhé :)

Picture 7:
    Một bức tranh vui nhộn giúp các mẹ phân biệt 2 từ accept và except

Picture 8:
    Theo yêu cầu của bạn huonghaui, mình sẽ bổ sung các bức tranh về chủ đề ngữ pháp. Bài học đầu tiên về ngữ pháp mà mình muốn giới thiệu với các mẹ là "Thì hiện tại đơn". Bức tranh này có đề cập cả đến 3 yếu tố quan trọng nhất khi học 1 thì :
    - Các dạng thức (khẳng định, phủ định, câu hỏi)
    - Các trường hợp sử dụng
    - Cách chia động từ "to be"

Các mẹ xem tranh nếu có gì thắc mắc thì comment lại cho mình nhé, mình sẽ cố gắng giải đáp sớm nhất có thể :)
    Cảm ơn các mẹ đã ủng hộ topic của mình :)

Picture 9:
    Hôm nay chúng ta sẽ ôn lại 3 loại câu điều kiện các mẹ nhé

Picture 10:
    Dạo này thời tiết Hà Nội mưa nắng khá thất thường. Nên hôm nay mình sẽ học và ôn lại các từ vựng về chủ đề thời tiết các mẹ nhé. Một chủ đề thường gặp trong đời sống hàng ngày, nhưng cũng có rất nhiều từ hay liên quan đến chủ đề này mà có khi chúng ta còn chưa biết đến.

Hôm nay là thứ 6 rồi, chúc các mẹ có những ngày cuối tuần thật vui vẻ nhé ^^

Picture 11:
    Đầu tuần chúng ta cùng khởi động bằng 1 bức tranh về các động từ liên quan đến các hoạt động có sử dụng cơ bắp các mẹ nhé

Picture 12:
    Trong giao tiếp, các cụm động từ được gọi "phrase verb" được sử dụng rất phổ biến.
    Hôm nay chúng ta sẽ cùng học các phrase verb của động từ "take" nhé.
    Các mẹ hãy đoán nghĩa của từ trước khi xem giải thích để nhớ được bài lâu hơn nhé!

- Take down: ghi chép
    He took down my address and phone number and said he'd phone back.

- Take after: giống
    He takes after his mother's side of the family.

- Take up:

- Take away: bắt đi

- Take off: cất cánh
    The plane took off at 8.30 a.m.

- Take apart: tháo ra, tách rời
    We took the engine apart to see what the problem was.

- Take out: dẫn ra ngoài (ăn)
    Our boss took us out for a meal.

- Take in: hiểu, nắm được
    I had to read the letter twice before I could take it all in.

- Take on: thuê, nhận vào làm
    She was taken on as a laboratory assistant.

- Take back: trả lại
    Is it too small? Take it back and get a refund

Picture 13:
    Hôm nay chúng ta sẽ cùng ôn lại các cụm từ hay sử dụng trong khi nói chuyện điện thoại nhé!
    Nếu có bất kỳ thắc mắc gì về cách sử dụng các cụm từ này, các mẹ có thể comment cho mình ngay tại topic này nhé :)

Picture 14:
    Cùng ôn lại các từ chỉ định lượng các mẹ nhé!

Picture 15:
    Hy vọng bảng tổng kết các thì dưới đây sẽ giúp các mẹ nhớ lại cách chia động từ ở các thì khác nhau
    Chúc các mẹ 1 tuần làm việc hiệu quả nhé :)

Picture 16:
    Tuần vừa rồi mình có chút việc bận nên hôm nay mình sẽ tiếp tục update các bài học tới các mẹ nhé. Ngày hè bận rộn nhưng các mẹ đừng quên hàng ngày ghé topic để học bài mới và ôn lại các bài cũ nhé :)
    Bức tranh ngày hôm nay về "thì hiện tại hoàn thành"

Picture 17:
    Các mẹ cùng ôn lại về các từ để hỏi và cách sử dụng nhé!

Picture 18:
    Hôm nay chúng ta sẽ cùng luyện đọc nhé. Các mẹ thử đọc xem mình hiểu được bao nhiêu phần trăm đoạn văn dưới đây nhé!

Picture 19:
    Ngày nào cũng dùng những đồ này nhưng các mẹ có nhớ hết tên gọi của những vật dụng này trong tiếng Anh chưa?

Picture 20:
    Một số loại rau củ quả có màu xanh lá cây, rất gần gũi với các mẹ nhé!

Picture 21:
    Các khối hình không phải là quá xa lạ nhưng không phải ai cũng biết trong tiếng anh chúng được gọi như thế nào. Chúng ta cùng nhìn lại một chút về giới từ các mẹ nhé.

Picture 22:
    Tiếp đến là những từ vựng về các dụng cụ trong nhà bếp nào.

Picture 23:
    Đầu tuần mới, các mẹ cùng mình ôn lại các đại từ làm chủ ngữ trong tiếng anh nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Galaxie
    Đang tải...

2. nguyenkimngan389

nguyenkimngan389 Banned

Ðề: Nơi chia sẻ với các mẹ phương pháp học Tiếng Anh hiệu quả: học qua hình ảnh.

cái này hay nè, học thế này chắc nhanh biết hơn nhỉ ^^

Galaxie thích bài này.
  3. me ty chuoi

me ty chuoi Hoàng Anh & Quốc Anh

Hay quá............................................

Galaxie thích bài này.
  4. ngocmai1289

ngocmai1289 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nơi chia sẻ với các mẹ phương pháp học Tiếng Anh hiệu quả: học qua hình ảnh.

oanh dau, :)))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))

Galaxie thích bài này.
  5. nhimtom

nhimtom Thành viên tích cực

oánh dấu, cpn mình năm nay lên lớp 7 đang có nhu cầu cho con học TA với thầy cô người bản ngữ, nhà minh khu BigC

Galaxie thích bài này.
  6. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Có hình ảnh, học dễ vào hơn ạ. Đánh dấu học nào.

Galaxie thích bài này.
  7. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

E cũng muốn học TA ạ, nhưg có thể dạy thêm cả ngữ pháp và dịch nghĩa tiếng Việt ở dưới nữa được ko ạ?
    E thấy ở cty e mọi người nói TA với nhau đa số là bằng từ mới, ngữ pháp ko quan trọng lắm, nhưng đó là giao tiếp,còn khi viết mail vẫn phải đúng ngữ pháp chứ nhỉ!

Galaxie thích bài này.
  8. tuyenhoang

tuyenhoang Thành viên rất tích cực

hay quá, em cũng đang muốn học tiếng anh mà thấy khó quá

Galaxie thích bài này.
  9. Galaxie

Em cứ xem có cụm từ nào không hiểu thì comment lại ở dưới chị sẽ giải đáp sớm nhất. Còn việc tra từ thì chị không dịch sẵn luôn vì nếu dịch sẵn luôn,mọi người học thì tiên nhưng sẽ không nhớ lâu.
    Về phần ngữ pháp, chị sẽ bổ sung các hình ảnh liên quan đến ngữ pháp nhé
    Cảm ơn em nhiều vì đã góp ý cho chị nhé :)

10. mekubi2012

mekubi2012 Thành viên tích cực

Hay quá, đánh dấu, có lớp dành cho mẹ không nàng ơi ,

Galaxie thích bài này.
  11. Galaxie

Vì topic này mình để chia sẻ các bài học và thảo luận về việc học Tiếng Anh với các mẹ nên mình xin phép mẹ nó không trả lời các câu hỏi liên quan đến lớp tại đây! Nên mẹ nó vui lòng vào lớp nhà mình theo đường dẫn ở chữ ký nhé! Cảm ơn mẹ nó nhiều :)

12. NGÔ ĐỒNG

NGÔ ĐỒNG Guest

nhìn hình ảnh thì rất sôi động nhưng tớ ko hiểu gì cả,tớ 8x thôi,nhưng về tiếng anh thì chắc phải thuộc 5,6x mất,mù tịt.tớ đánh dấu vào đây để sau này cho con tớ học,ko thể để con như mẹ đc.con tớ hơn 2 tuổi rồi,lớp cho trẻ bé nhất là mấy tuổi bạn ơi.và có lớp ở khu vực nào nhỉ.

Galaxie thích bài này.
  13. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

oánh dấu.....................................

Galaxie thích bài này.
  14. cutit0710

cutit0710 Thành viên đạt chuẩn

Hình ảnh bài học của bạn thật hay và hữu ích

Galaxie thích bài này.
  15. binhminhtrang

binhminhtrang Thành viên rất tích cực

Hay quá, em đánh dấu. Cảm ơn chủ top.

Galaxie thích bài này.
  16. Galaxie

Kỹ năng nói luôn đi kèm với kỹ năng nghe. Chia sẻ với mẹ nó 1 bài viết mình sưu tầm được trên mạng, mình đã chia sẻ trên Page nhà mình nói về việc "Làm sao để nghe tiếng Anh". Bài viết của tác giả rất tâm huyết được chia làm 3 phần:
    - Phần 1: Nghe theo tiến trình tự nhiên
    - Phần 2: Nghe bằng tai
    - Phần 3: Nghe tiếng Anh và ‘nghe’ tiếng Anh
    Chi tiết bài viết mẹ nó xem tại đây nhé: https://www.facebook.com/notes/g-en...ngữ-phần-1-nghe-theo-tiến-trì/616300198388053 hoặc tại http://loptienganh.vn/tin-tuc/110-1...---phan-1:-nghe-theo-tien-trinh-tu-nhien.html

Chúc các mẹ sớm đạt được trình độ Tiếng Anh như mong muốn nhé!

17. Anna_Ly

Anna_Ly Thành viên chính thức

Ủa chị Galaxie mở lớp dạy tiếng anh đúng k? Chị là bạn của chị Đoàn Phương Hoa đúng k? (e mạo muội hỏi vậy :))

18. Galaxie

Đúng rồi em à! Hoa là bạn thân của chị, em có quen chị Hoa à? :)

19. donalfashion

donalfashion Thành viên tích cực

hay quá. Cảm ơn bạn rất nhiều..............rất có ích cho mình

Galaxie thích bài này.
  20. Galaxie

Cảm ơn các mẹ nhiều. Các mẹ nhớ cập nhập bài học ngày hôm nay nhé!