Nỗi niềm Nghề Giao Hàng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi senmart09, 27/4/2012.

1. senmart09

senmart09 Thành viên chính thức

Nhiều mẹ trên LCM chắc không xa lạ với nghề giao hàng nhỉ, vì khá nhiều mẹ kinh doanh online, mà đã kinh doanh online thì sẽ phải ship hàng !!!

Các mẹ vào đây chia sẻ nỗi niềm khi đi giao hàng, tiếp xúc với khách hàng và các tình huống từ oái oăm với các khách hàng củ chuối đến cảm giác hạnh phúc khi bán được hàng hay gặp những khách hàng tốt bụng nhé

Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm xử lý tình huống khi giao hàng hay cách tạo thiện cảm của người giao hàng với KH để chị em ngày càng đắt hàng nhé ^^!

Đầu tiên em xin mở đầu, cty em kinh doanh mặt hàng rau rừng, rau an toàn. Em thường hẹn KH giao hàng trong giờ hành chính và hỏi KH phòng của họ chính xác là phòng nào để có thể đem sản phẩm đến tận nơi. Như vậy, KH của em vừa hài lòng vì đúng với nghĩa đen của giao dịch trực tuyến là "ngồi 1 chỗ mua sắm" mà em lại vừa có cơ hội PR sản phẩm của mình tới mọi người trong văn phòng, đồng nghiệp của KH. Làm như vậy em không mất công PR nhiều mà mọi người xung quanh KH thấy hay hay tự động xúm vào hỏi, và khi đó em chỉ việc phát card visit như kiểu phát tờ rơi ^^

Nhờ vậy mà có khá nhiều trường hợp, đơn hàng thứ 2 của KH to gấp nhiều lần đơn hàng đầu tiên bởi lần này, KH họ đặt hàng hộ cho tất cả mọi người trong phòng :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi senmart09
    Đang tải...

2. tieuthuong_online

tieuthuong_online Shop Tiểu Thương

Ðề: Nỗi niềm Nghề Giao Hàng

Ôi. Bạn may mắn thật đấy. Mình cũng thấy ship hàng trong giờ HC thì tiện hơn. Tìm địa chỉ dễ hơn mà. Nhưng tạm thời mình vẫn phải đi ship cho các mẹ sau giờ làm. Hị hị. Thời gian tới có lẽ sẽ sắp xếp kiểu khác vậy.

samhhsenmart09 thích.
  3. thanhhai7290

thanhhai7290 Thành viên mới

Giao hàng nhiều lúc mệt, chán nhưng cũng có những lúc gặp khách hàng tốt, lại thấy yêu nghề.

Có lần mình giao hàng cho 1 chị, nhìn chị xinh đã thấy thích rồi, lúc đếm tiền thấy thừa ra 1 tờ 10k, bảo ơ chị ơi thừa 10k, chị ý cười bảo em cầm lấy đi, nhìn nụ cười chị ấy thấy yêu đời dã man \m/ (Em thề là em thấy nụ cười của chị ý đẹp thật chứ không phải chỉ có nụ cười của Bác đẹp :-X

samhh, chuonggio01senmart09 thích.
  4. senmart09

Thường thì mình sắp xếp các đơn hàng trong ngày rồi tầm giữa giờ chiều đi giao 1 thể rồi lúc xong việc cũng hết giờ làm và về nhà luôn, KH cũng đảm bảo được nhận hàng trong giờ hành chính, công việc của mình cũng không bị ảnh hưởng.

samhh thích bài này.
  5. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

hi. Mình đi giao hàng, lần đầu tiền bị công an tóm vì đèn đỏ rẻ phải. tiền hàng ngang tiền phạt.
    mấy lần khác toàn dc các mẹ khen là dáng đẹp, mình thấy yêu đời lắm các mẹ àh.
    Sản phẩm của em là mật ong tăng sức khỏe và làm đẹp mà. nên dc các chị ấy khen ng đẹp là e phấn khỏi vô cùng luôn.

samhhsenmart09 thích.
  6. senmart09

Các anh công an không biết thương hoa tiếc ngọc gì cả, người đẹp đến các chị KH còn thèm thế kia cơ mà, các anh công an này có vấn đề :))

Đi giao hàng mùa này trời nắng chói chang, các mẹ đi giao hàng chú ý kín cổng cao tường vào cho đỡ bị cháy nắng nhé, không thì thương nhân viên đi giao hàng, đừng bắt các em nó đi giao hàng giữa trưa nhé, để chiều chiều 1 chút đi cho đỡ nóng.

Các mẹ là khách hàng cũng thông cảm hộ tụi em nếu giao hàng muộn 1 chút nhé, đi buổi chiều tránh cái nóng giữa trưa nên nhiều khi tắc đường đến muộn 1 chút, các mẹ nán lại cty vài phút đợi tụi em nhé, không tụi em đến nơi không thấy KH đâu thì tội nghiệp :(

samhhchuonggio01 thích.
  7. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Mẹ senmart ơi, mấy lần bị công an tóm E toàn xin dc, nhưng hôm đấy e gặp 2 chú dừ quá, chú ý nhất quyết ko tha, mà khách nhà em thì đang đứng chờ, nên e đành chịu mất tiền cho các chú ấy để đi cho nhanh.
    Về e nghĩ là vạn sự khởi đầu nan nên cũng ko buồn lắm.

samhhsenmart09 thích.
  8. nhokcoi89

nhokcoi89 Thành viên nổi tiếng

e cũng toàn gặp cm dễ thương lắm , càng bán nhiều e càng có thêm những ng bạn! vui lắm cm ạ , chỉ duy có 1 lần xã e giao hàng nhầm ( khách đặt 5 mà giao 6, thừa 1 sp ) khách đem vào nhà giấu luôn đi và chỉ trả tiền 5 sp . xã e sau đó biết m giao thừa mới bảo khách , thì khách đưa vào nhà nói là " e kiểm tra đi " , mà chả lẽ xã e lại nhảy vào ktra , thế nên e bảo thôi về đi ,
    e nghĩ là , nếu như ngta thực sự tử tế thì ngta đã chả làm vậy , mà họ rắp tâm giấu đi thì m chả thể tìm đc .

và rồi e nt cho khách nói là " chúng e đi bán hàng kiếm từng đồng bạc , c k nên làm vậy , cái j cũng có nhân quả "
    p/s : coi như hôm đó bán hàng k những k lãi đc đồng nào mà còn lỗ
    -=>> đi bán hàng m cũng nên chú ý hơn , lỗi cũng 1 fan do m sơ í . gặp ng tốt thì cm sẽ bảo ngay là thừa . nhưng gặp ng xấu thì coi như mất, có ng k chủ tâm gian dối, nhưng chính mình k cẩn thận lại làm nảy sinh cái suy nghĩ gian dối của khách

samhhsenmart09 thích.
  9. Kil'jaeden God

Kil'jaeden God E Trang^^ -0963.426.993 -Chuyên Cardigan

em cũng thấy giao hàng vất vả quá nhưng cũng là 1 niềm vui khi sản phẩm của mình được mình đưa đến tận tay khách hàng, hi em cũng hay bất cẩn sơ ý lém, đi ship hàng mà cứ lỉnh kỉnh đủ thứ đồ, rùi nhớ nhớ quên quên mang hi phải sửa tính này thui để tác phong bán hàng chuyên nghiệp hơn mới được:D

senmart09samhh thích.
  10. lethuyhp

lethuyhp VCB 0031000512839

hihi, tớ cũng toàn đi giao hàng ngoài giờ hành chính thui vì tớ vẫn đi làm, công việc kinh doanh online làm thêm có nhiều thú vị nên tớ luôn cố gắng. ĐI giao hàng cũng bij lừa lên lừa xuống rồi nhưng vẫn thấy thích, vì gặp gỡ được nhiều mẹ trao đổi kinh nghiệm,hih

senmart09samhh thích.
  11. TMDecor

TMDecor Thành viên tích cực

Hihi, có trải nghiệm thì mới thấm thía, mình thấy các mẹ thật là giỏi ^_^...................

senmart09samhh thích.
  12. xanhthuynguyen

xanhthuynguyen Thúy: 0978060287

NHiều người lại không thích cho mọi người biết mình mua bán online trên mạng thì cũng phiền lắm

senmart09samhh thích.
  13. nana_nana

nana_nana Thành viên tích cực

Mới hôm qua em đi giao hàng bị côn an phạt vì rẽ phải mà không xi nhan, huhu

senmart09samhh thích.
  14. Kil'jaeden God

hi đợt trước mình có thanh lí trên diễn đàn mình cái giá sách gỗ, có 1 chị lấy, phải ship sang mễ trì cho chị, hôm ý mình ship buổi chiều cũng đang vội, hi đến chỗ ngã tư rẽ vào bigC đèn đang vàng lúc ý còn 1 đoạn ngắn lên mình phóng vụt qua lun, ai ngờ lên trên 1 đoạn gặp ngay anh công an ra chặn, đang đi song song với cái xe oto tưởng bắt xe ý hóa ra bắt mình hehe hơi ngơ ngác tí, thì theo lệnh anh công an mình cũng dắt xe vào làm biên bản nhưng dắt xe vào thì như mọi khi là công an phải cầm thìa khóa cọi như là chặn trước để mình mún chạy cũng hông được, đằng này anh này lại đưa thìa khóa cho mình,,,hi chắc nghĩ mình hông có gan chạy:-k . Vào lập biên bản kể ra mình nghe ối thứ tội, chở hàng cồng kềnh nè vượt đèn nè,,,,hehe hỏi mình giấy phép mình hông mang, hỏi nhà mình ở đâu mình cũng nói rất xa, mặc dù đoạn bị bắt ý cũng không xa nhà mình lém( mình ở vạn phúc) thế là bảo mình với tội này phải ra kho bạc nộp phạt hơn triệu lúc ý mình sợ thật hehe nhát gan... thế xong mình xin thì anh công an bảo sẽ linh động cho mình phạt 400k thui nhưng mọi người bít không khi mình giở tiền ra trong túi còn đúng 1 tờ 50k, 2 tờ 20k, 3 tờ 1k, tổng là 93k,,,,,, úi zoi ơi nhìn chán anh giao thông tha cho mình lun bảo lần sau rút kinh nghiệm hehe,,,,,,mình thấy hum ý cũng may đi ship hàng nhưng hum ý quên ví nên hông mang giấy tờ nhìu tiền hi k thì tiền phat còn gấp đôi tiền thanh lí được cái giá sách ý chứ.................=> mình rút ra kinh nghiệm nói chung là điều khiển xe không nên mang giấy tờ gốc đị, có mang chỉ mang giấy tờ công chứng thui hehe vì mang hay hông mang thì vẫn phạt bí nhiu tiền nên hông mang cho đỡ rắc rối....:D:D:D

tunglam0983, senmart09samhh thích.
  15. samhh

samhh 0982 336 899

Hôm đới là bạn gặp chú công an dễ tính đới, chớ theo luật vụ đới bạn bị phạt tạm giữ xe roài.

senmart09 thích bài này.
  16. Kil'jaeden God

uk công nhận anh công an hum ý dễ tính thiệt nhìn như lai lai tây ý, còn cứ gọi mình là cô bé chứ hazhaz...mà mình còn bé gì đâu:-k

senmart09 thích bài này.
  17. senmart09

Có mẹ nào chở nhiều hàng quá bị rơi giữa đường chưa, em thường xuyên chở 2 sọt rau to đùng buộc đằng sau mà nó nhiều lúc lắc lư dữ dội như muốn rơi đến nơi, may mà chưa lần nào rơi, nhưng nhìn chung là lúc chở nhiều rất là căng thẳng, lại còn bị hàng nó đè sau lưng mỏi lưng đau mông dã man :( Lúc giao hàng xong xe nhẹ đi thấy mát mẻ hẳn :D

chuonggio01 thích bài này.
  18. tunglam0983

tunglam0983 a

hàng nhiều rồi thì mẹ nó tính cách thiết kế lại xe đi, để lâu không tốt.

19. tunglam0983

tunglam0983 a

giao hàng sợ nhất tắc đường, chậm cho khách là rất ngại. mình mới làm nên nhiều khi việc ghép đơn cũng chưa hiệu quả, chạy loạn lên mà mang chẳng được bao nhiêu hàng. May mà gặp toàn khách dễ tính không có thì cũng nản.

20. sinhmuahe01

sinhmuahe01 VNXK- Hàng đẹp,giá tốt

Mình thỉnh thoảng tranh thủ buổi trưa đi ship hàng vì sau giờ làm việc phải đi đón con mà giờ hành chính thì ko đi đc. Công nhận trời nắng này đi ship hàng về mệt thật, nhưng nhiều khi ship hàng đc giao lưu với các mẹ dễ thương cũng vui lắm í

senmart09 thích bài này.