nước cháo pha sữa

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me gấu táo, 9/9/2015.

1. me gấu táo

me gấu táo Thành viên rất tích cực

có mẹ nào cho con ăn nước cháo pha sữa ko???
    bé nhà e tháng đầu tăng 7 lạng, bà nội bảo e sữa ko tốt. sang tháng thứ 2 bà nội nấu gạo, hạt sen, đỗ xanh lấy nc pha sữa kết hợp ăn vs sữa mẹ. Trộm vía con nhìn lớn hơn (ai cũng bảo vậy), đc 7-10 ngày e tắc tia sữa thành viêm, ck e thuong vk bảo bà nội ko đun nc cháo nữa , vk con nhìu sữa để con bú mẹ. ck e cũng hơi gay gắt tí nên bà thôi. Tháng thứ 2 con tăng 1kg. Bà thấy cháu tăng ít bảo vs e hết tháng thứ 3 bà lại đun nc cháo để con ăn vs sữa ngoài. em thì nhiều sữa chỉ muốn con ăn sữa mình. Ngày e cũng cho con ăn 3-4 bữa sữa ngoài (mỗi lần 30ml, nhưng con giờ quen ti mẹ ko bú bình, ngày đc 50-100ml.hixx) con sắp đc 3 tháng rồi. các mẹ cho e ý kiến về vụ nc cháo pha sữa vs ak... e thì ko muốn bởi sợ ảnh hưởng tiêu hoá of con, nhưng bà nội nuôi ck e, 2 đứa cháu nhà chị ck e đều thế, mà ai lúc nhỏ cũng bụ bẫm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me gấu táo
    Đang tải...

2. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

có ai cho con ăn nước cháo pha sữa bao giờ không, lạ quá

3. yeuconngoan

yeuconngoan Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ nhũ nhi thì nên uống sữa hoặc bú mẹ là tốt nhất! Chứ hệ tiêu hóa của bé chưa hoàn thiện mà cho bé ăn ngoài sữa mẹ sớm quá thì sợ có ảnh hưởng không tốt cho bé sau này thôi.

4. hieupede

hieupede

cho ăn kiểu này con dễ bị còi xương đấy mẹ nó ạ, bụ bẫm bên ngoài thôi. chưa kể các vấn đề về tiêu hóa, đề kháng... nữa

5. thanhson1975

thanhson1975

bà nhà mình cũng giống y như nhà bạn, các cụ bây giờ khó bảo lắm

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

trộm vía tăng như vậy đâu có ít đâu. bé còn ít tháng như vậy mà nấu nước cháo uống rồi bụng no lâu đương nhiên ko bú mẹ mấy nữa rồi. ko biết có ảnh hưởng đến dạ dày của bé ko nữa. sữa mẹ có thể không tăng nhiều nhưng lại là nguồn sữa đem lại khả năng miễn dịch cho bé rất tốt đó mn ạ. cố gắng giải thích cho bà hiểu.

7. me gấu táo

mình cũng nói vs bà như vậy nhưng bà nội bảo sữa mình ko tốt vs bà bảo trc bà nuôi bố nó vs 2 đứa cháu chả sao tháng tăng 1.2-1.5kg. rồi 1 tháng con đã nằm võng vs bà. nói vs bà bà toàn bảo trc t nuôi bố nó.... bà lại thương vs quý cháu nên chả bít làm sao các mẹ ạ

8. me gấu táo

mà con ăn nc cháo pha sữa lại nhìn trộm vía nhanh lém mới lạ chưa

9. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, chả gì bằng sữa mẹ cả, nhìu bé bụ bẫm nhưng vẫn ốm đều mà, do thiếu chất ý. Mn nên cho trẻ bú mẹ nhé

10. gia1612

gia1612

m thấy nhiều mẹ làm thế, nhưng làm vậy là phản khoa học. check google nhé

11. nighttulip

nighttulip Thành viên mới

trong sữa có cả chất đề kháng nữa mẹ nó à, chứ ko phải chỉ mình dinh dưỡng cho con đâu, mình thì mình vẫn muốn cho con bú sữa mẹ

12. bluesky1988

bluesky1988 Thành viên tập sự

lần trước em xem trên TV, thấy bảo dùng nước cháo pha sữa không tốt đâu mẹ nó ạ. Thấy bảo làm biến chất các chất dd trong sữa.

13. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em thấy, về vấn đề này, chị nên làm công tác tư tưởng hoặc nhờ chồng làm công tác tư tưởng với bà thoi ạ, vì sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ rồi, mọi loại sữa ngoài đều không thể tốt bằng. Ngoài ra, việc pha nước cháo với sữa còn khiến cho hệ tiêu hóa của bé quá tải do phải cùng một lúc tiêu hóa một lượng lớn chất dinh dưỡng, không tốt cho trẻ

14. thunguyen.hbt

thunguyen.hbt Bắt đầu tích cực

mẹ nó nên chia sẻ vấn đề này với bà nhé, các mẹ vẫn nấu bột sữa cho bé là bình thường, nhưng với lứa tuổi của bé nhà bạn ăn như vậy thật không tốt chút nào, nếu tiếp tục cho bé ăn vậy. 1 sẽ dẫn đến hiện tượng táo bón ở trẻ, 2 sẽ làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến hẹ tiêu hóa và đường ruột của bé sau này. Bởi vì: đã gọi là sữa công thức, người ta đã nghiên cứu rất cẩn thận, thậm chí là tỉ lên bao nhiêu nước trên 1 thìa bột đủ để hòa tan lượng vi chất dinh dưỡng trong sữa cho bé tốt nhất. Pha sữa bột với nước cháo đặc không theo tỉ lệ nữa sẽ không đảm bảo nhiệt độ tan cũng như lượng hòa tan của bột sữa để bé hấp thu được. Nghiêm trọng hơn là bà xay thêm nhiều thành phần như hạt sen đậu xanh... khi nấu nữa. Với đường ruột của các bé ở giai đoạn sớm, chưa có đủ nhiều loại emzim có thể giúp bé tiêu hóa được những dd đó, nếu cho bé ăn nhiều và ăn thường xuyên, sẽ gây quá tải cho thận của bé, anh hưởng đến cả việc co bóp dạ dày cho bé nữa. bạn có thể tìm hiểu được nhiều thông tin trên mạng cho mẹ bạn đọc mà.nên chấm dứt sớm mẹ nó ạ.

15. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Ko nên cho ăn kiểu đó đâu b ạ. Bạn muốn con bú mẹ mà tăng cân tốt thì làm thử giống mình nhé. Tháng đầu mình về quê bà nội chăm nên con chỉ tăng có 9 lạng. Tháng thứ 2, bà ngoại chăm tăng 1,7kg, sang tháng thứ 3, vì e bị ốm 1 tuần, con ko ăn sữa mẹ vì e uống thuốc nên tăng 1kg. E ăn ngày 3 lạng thịt lợn hoặc bò, hôm thì tôm, thỉnh thoảng ăn cả cháo. Sữa tươi vinamilk mn cứ uống thật lực vào, ngày e tu hết 1 lít (cái hộp to đùng ấy ạ), vừa nhiều sữa lại đảm bảo dinh dưỡng cho mẹ lẫn cho con. Ko có sữa ai là xấu cả mn ạ. Hãy vì con mình mà cho con ti mẹ đi. B có nghe quảng cáo sữa công thức ko, họ còn nói rằng "Sữa mẹ là tốt nhất cho sự phát triển của trẻ so sinh và trẻ nhỏ".
    mình thấy tội cho các bé ko dc bú mẹ, hoặc chưa đến tuổi đã bị cho ăn nc này cháo nọ, để rồi bụ bẫm thì có, nhưng thiếu chất gì có trời biết được.

16. mebaubeo

mebaubeo Bán mật ong nguyên chất Sơn La

Trộm vía con ăn nước cháo như vậy sớm quá sợ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của con đó. Chắc phải qua 5 tháng bạn muốn tập cho em ăn dặm thì hãy pha thêm nước cháo

17. me gấu táo

thanks b nhé. Mình cứ tưởng con bé ko uống sữa tươi. phải thử mới đc ak

18. me gấu táo

cảm ơn các mẹ nhiều. hôm con đc tròn 3 tháng đc 6kg, tháng này con tăng đc 1kg ^_^ hôm nay ck mình cũng làm công tác tư tưởng vs mẹ mình rồi

19. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

cho ăn kiểu này con dễ bị còi xương đấy mẹ nó ạ, bụ bẫm bên ngoài thôi.