Nước mía, atisô, hạt sen cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mod NDCSC, 12/5/2006.

Tags:
  1. Mod NDCSC

Mod NDCSC Moderator

Nội dung này trích từ Topic "Các câu trả lời của mẹ Luti". Các mẹ nào có câu hỏi liên quan nội dung này, vui lòng đặt câu hỏi và bàn bạc ở đây nhé!

- Chị cho em hỏi, mía mua về róc vỏ rồi bỏ vào nấu nước rồi cho bé uống hả chị? Chứ không ép ra lấy nước uống tươi ạ? Trong 2 cách này thì cách nào cho bé uống tốt hơn ạ? Nếu nấu nước uống thì em cho thêm hạt sen và bí đỏ rồi chắt lấy nước cho bé uống cũng được chị nhỉ? Ái, quên mất, em định hỏi chị thêm nữa Là em thấy bên này có bán hoa Ac-ti-sô tươi, cái đó em có thể nấu nước cho bé SK nhà em uống được không hả chị? Em nghe nói uống Ac-ti-sô mát người lắm. Mẹ Luti ơi, làm phiền mẹ Luti quá đi mất. Cám ơn chị nhiều
    Luti:
    - Nếu là nấu thì chỉ nên rửa sạch rồi chẻ nhỏ và cho vào nấu, vỏ mía là tốt lắm đấy. Còn nếu ép lấy nước uống thì chắc chắn phải róc vỏ rồi. Mình thì thấy cả hai cách đều tốt, nước mía tươi cho bé uống lúc trời nóng hoặc bé bị nóng người thì mát nhanh lắm, nước mía nấu thường dùng vào mùa lạnh, hoặc để pha sữa cho bé uống thơm ngon hơn.
    - (Nếu nấu nước uống thì em cho thêm hạt sen và bí đỏ rồi chắt lấy nước cho bé uống cũng được chị nhỉ?) - Mình cũng hay làm theo cách này đấy.
    - Đúng là uống actiso thì rất mát nhưng cho trẻ con thì nên cho uống ít một thôi vì nếu không có thể gây tháo dạ do mát quá.

- À, chị ơi, em thấy chị hay cho bé dùng mía tím, mía tím có tác dung gì hả chị?
    Luti: Mía tím cũng như các loại mía thấy bên đông y nói rất nhiều công dụng, ví dụ như mát phổi, bổ phổi, mát thận, bổ tỳ vị, làm cho tóc đen mềm mại, làm đẹp da... Và quan trọng là đường ở trong mía thì không gây nóng như ăn đường kính trắng. Về mát phổi thì mình thấy rõ, Luti hồi trước cứ lúc nào ho khan, da nóng thì cho uống nước mía là hết ngay.Hồi nhỏ Luti nhà mình tóc rất dày và cứng, đi hỏi mấy Bác bên đông y thì các bác nói rằng thận và phổi cháu bị nóng, cho cháu uống đậu đen và nước mía là hết, đúng là sau một thời gian thì tóc rất mềm và mượt. AX nhà mình cũng hay dùng bài nước mía khi cảm thấy người khô háo nước.

- Mẹ Luti ơi e ninh mía và hạt sen rồi pha sữa cho Chích bông uống, bã sen e nghiền ra cho bé ăn luôn. Trong bột ăn hàng ngày có 5% hàm lượng sen, như vậy ăn có nhiều hạt sen ko chị và có sao ko? Giúp e nhé!
    Luti: Mình nghĩ số lượng hạt sen hàng ngày như vậy chắc cũng không sao đâu nhưng sợ bé ăn nhiều quá rồi chán thôi.
    Meoxu nói không nên cho trẻ con ăn chay thì đúng rồi, nhưng theo mình đó là ăn chay hoàn toàn ấy, còn phối hợp thì tốt chứ. Thỉnh thoảng mình cũng cho con mình ăn một bữa chay để thay đổi đấy vì theo mình biết thì sự cân bằng giữa đạm động vật và thực vật đưa vào cơ thể là rất tốt. Hơn nữa trong điều kiện chăn nuôi như hiện nay tại Vn thì ăn nhiều thịt cá quá cũng đâu có tốt, nhất là trong trường hợp không mua được thịt sạch thật sự. Mình thường nuôi Luti bữa trưa bằng thịt cá tôm, bữa tối bằng bột hoặc soupe nấu với lạc hoặc sữa đậu nành hoặc vừng cộng với ăn nhiều đỗ các loại. Những lúc bận không tự làm được mình cũng mua đậu phụ sạch ở siêu thị đấy .

-Mẹ Luti ơi ninh mía và hạt sen để pha sữa uống có tác dụng gì hả chị? và trong trường hợp gì phải dùng mía và hạt sen để pha sữa? à con nữa bé zo nhà em mấy hôm vừa rồi bị sốt, bây giờ thì hết rồi nhưng cả mặt và người cứ nổi rôm đỏ hết cả lên, có phải do sốt nóng quá và bây giờ phát ra không hả chị? làm thế nào để hết được hả chị?
    Luti: Nước mía hạt sen có tác dụng làm mát cơ thể, đặc biệt là bổ phổi và tỳ vị, hạt sen thì vừa bổ vừa có tác dụng an thần. Mình thì hay cho con mình uống với sữa mỗi ngày một bữa từ hồi 5 tháng, mình thấy bé uống sữa dễ hơn vì con mình hồi nhỏ rất ghét sữa bò. Nếu đế pha sữa thì mình hay cho thêm tý gạo, cà rốt hoặc bí đỏ nữa. Những ngày bé mệt mỏi hoặc ốm, hoặc sau khi ốm dậy mình cũng hay cho bé uống thêm nước này nhưng thay đổi với đỗ xanh và đỗ đen.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mod NDCSC
    Đang tải...

2. Mom cua Bin

Mom cua Bin Thành viên mới

Mẹ Luti ơi, Bin nhà em được 3.5 tháng, vậy có uống nước mía hay nước hạt sen nấu được chưa ạ? Tại Bin rất hay táo bón, em muốn cho bé uống đồ mát cho đỡ táo.

3. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Cốm nhà tui thì ăn hạt sen rồi là y như rằng ngày hôm đó sẽ chớ, ọc hết cả sữa và cơm ra.
    Có vẻ rất đầy bụng, dạ dày dung nạp hạt sen chậm và kém.

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

@ Mẹ cu bin: Khi mình tham gia DĐ thì cu Phỗng đã gần 1 tuổi rồi, nên cũng không biết là bé 3,5 tháng đã uống được những thứ này chưa, dạo này mẹ Luti bận nên không chắc không có thời gian để đọc từng mục một, mẹ cu Bin nên nhắn tin cho mẹ Luti để hỏi cho chắc chắn trước khi cho con uống nhé
    @ Mẹ Cốm: Mẹ cốm có cho bé ăn nhiều hạt sen quá không ? Protein thực vật rất cần và tốt cho bé nhưng lại khó tiêu hóa, nên mẹ cốm cho bé thử ít một xem thế nào nhé!
    Có một cách mà mẹ cháu hay làm khi ninh nước mía hạt sen là: Mua nước mía về, ninh hạt sen + đậu xanh+ đậu đen cho nhừ sau đó cho nước mía vào và đun sôi tiếp khoảng 5 phút, sau đó cho Phỗng uống nước , Phỗng lúc đầu không thích nhưng bây giờ lại nghiện món này rồi, hôm nào không có là lại hỏi mẹ ơi nước mía của con đâu.

5. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Vậy thì thích nhỉ mẹ LA nhỉ. Trộm vía Phỗng dùng đuợc là mát đấy mà lại bổ.
    Cốm nhà này thích chè hạt sen, thích gà hầm hạt sen nhưng ăn hạt sen là thể nào cũng sẽ chớ. Có khi chỉ dùng nuớc ninh thôi vậy.

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Nhà mình toàn cho Phỗng uống nước thôi chứ không ăn hạt sen, vì mình nhớ có một lần Phỗng ăn mứt sen bị trớ nên thôi không cho ăn nữa, mẹ Cốm cho bé uống nước cũng tốt mà.

7. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn mẹ PHỗng nhé, mấy lần mình cho uống nước hạt sen nấu đều thấy ổn-trộm vía.
    Có khi đành chỉ dùng cách này vậy cho vừa bổ vừa êm.

8. thaiha561

thaiha561 Bắt đầu tích cực

Ðề: Nước mía, atisô, hạt sen cho bé

Các chị cho em hỏi, cháu nhỏ nhà em bị Viêm họng, các chị có cách nào chữa viêm họng không ạ

9. maimai2207

maimai2207 Thành viên rất tích cực

hay nhỉ, về nấu thử cho tg cu nhà mình dùng xem thế nào :)

10. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

nếu bé bú mẹ thì bạn uống nước cam, ăn mát,. ngày xưa mình ko uống cam là con mình ko ị lun.

11. nhantranda196

nhantranda196

Hay mà lại dễ làm, em phải thử ngay mới được.

12. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

cảm ơn c chia sẻ thông tin huuxw ích ạ:x