Nuôi con theo cách khoa học !

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mẹ sophia, 16/11/2011.

Tags:
  1. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Là nhân viên văn phòng, lại mới có con đầu lòng nên mình hay tranh thủ lướt web để tìm hiểu các kiến thức về nuôi dạy con cái . Song mình hiểu rằng những tháng đầu đời sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ. Mình luôn cố gắng ăn uống đầy đủ chất và cho con bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu. Chăm con nhưng mình cũng phải lo công việc và đi làm sau thời gian nghỉ sinh. Sau 6 tháng vợ chồng nghĩ rằng đã đến lúc phải cho con uống thêm sữa ngoài và ăn thức ăn dặm. Nhưng uống loại sữa nào đây trước bao nhiêu loại sữa trên thị trường, vưa đảm bảo cho con vừa phù hợp với điều kiên kinh tế gia đình? Rồi mình nghe mọi người bày cho con uống một số loại sữa. Nhưng do quen bú mẹ, mấy sữa đó có vị ngây, rất khó uống, nên cháu không chịu uống.

Những ngày như thế vợ chồng mình gửi con đi làm mà luôn lo lắng vì cứ nghĩ dến con đói và khóc trong khi con còn quá nhỏ. Không yên tâm và rất lo lắng, nhưng thử nhiều loại sữa mà con vẫn không chịu. Giai đoạn ấy cộng với việc biếng ăn, cháu đã sút cân và hay bị tiêu chảy. Mình quyết định chấm dứt cho cháu uống sữa ngoài luôn. Nhưng thiết nghĩ đây chỉ là giải pháp tạm thời, cho nên mình muốn hỏi là liệu có loại sữa nào tốt có thể thay thế sữa mẹ cho con không? Tuy kinh tế và điều kiện gia đình còn khó khăn, nhưng vợ chồng mình muốn nuôi con theo cách khoa học, để con phát triển khỏe mạnh về thể chất và trí não, đặc biệt là trong giai đoạn những năm đầu đời để con phát triển hoàn thiện nhất. Mình đang rất cần những chia sẻ của các chị em, về cách chăm sóc, nuôi dưỡng con để có thể phát huy tối đa được sự phát triển toàn diện cho con !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ sophia
    Đang tải...

2. bomeyeucon2612

bomeyeucon2612 Bắt đầu tích cực

Ðề: Nuôi con theo cách khoa học !

Chia sẻ với mẹ nó. Mình cũng đang đi tìm loại sữa cho con đây!

mẹ sophia thích bài này.
  3. manomano

manomano Thành viên mới

Để chọn cho trẻ loại sữa thích hợp thì mình nghĩ các mẹ cần xem trẻ thuộc nhóm nào: suy dinh dưỡng hay béo phì, có dị ứng sữa hay không… Hạn chế thay đổi sữa cho trẻ, vì hầu hết hàm lượng dinh dưỡng các loại sữa đều giống nhau, chỉ khác là có thể bổ sung thêm thành phần này hoặc thành phần kia. Các mẹ nên chọn sữa tùy thuộc vào nhu cầu của trẻ, khả năng thích hợp và tài chính của gia đình.
    Khi pha sữa nên pha đúng theo hướng dẫn của nhà sản xuất. Tùy loại sữa, nhà sản xuất sẽ hướng dẫn cách pha chế, nhiệt độ nước để pha sữa, lượng sữa bột và lượng nước phù hợp để giúp trẻ tiêu hóa và hấp thu tốt.

mẹ sophia thích bài này.
  4. giodong

giodong Thành viên tích cực

sao bạn k vắt sữa trữ lạnh để cho con uống nhỉ?

5. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

như vậy có sợ mất chất ko mẹ nó nhỉ ?

6. hienhienxinh

hienhienxinh Thành viên sắp chính thức

Mình cũng mới có con đầu lòng. Từ lúc biết có thai, mình cũng luôn có ý thức là phải làm sao cho con phát triển tốt, bản thân mẹ có vất vả một chút cũng được. Nhưng lúc con còn trong bụng thì không sao vì bé phải theo mình nhưng khi bé ra đời rồi thì khác. Lúc đầu bé cũng chăm ăn chăm uống lắm nhưng càng ngày càng lười ăn. Bây giờ bé được 3,5 tháng rồi mà mới được hơn 6kg một chút (lúc sinh là 3,1kg). Mình biết như vậy là hơi nhỏ nhưng mình cũng không lo bởi bé vẫn phát triển tốt (trộm vía con), ngủ nhiều, hoạt động chân tay mạnh mẽ.
    Các mẹ có biết là phương Tây họ rất sợ nuôi con bụ, chân tay càng nhiều ngấn họ càng sợ vì như vậy ẩn chứa nhiều nguy cơ có bệnh. Nhưng trẻ em phương Tây càng lớn càng khỏe và cũng lớn rất nhanh nhờ cách nuôi con khoa học. Mình cũng muốn cho con ăn nhiều, mình cũng muốn cho con trông bụ bụ một chút nhưng chẳng được :) , do vậy mình đành để con phát triển tự do thôi, hơn nữa mình chẳng đủ kiên nhẫn để áp dụng khoa học với con. Nhưng nếu có thời gian và lòng kiên trì thì nuôi con khoa học cũng rất tốt !

7. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Em mới có em bé được 3 tháng, cũng có rất nhiều điều băn khoăn về dinh dưỡng, chế độ sinh hoạt, và tình hình sức khỏe. Em được tư vấn là ăn cá chép, hải sản , uống viên thuốc thực phẩm lỏng procare gì đó, nhưng khó ăn quá, có mẹ nào có cách j tốt tốt để tạo cảm hứng ăn được không ạ ? Mà em cũng có vấn đề thắc mắc là trong giai đoạn bắt đầu từ tháng thứ 3 nên thường xuyên nghe nhạc cho bé cảm thụ âm nhạc tốt hơn, có đúng k các mẹ nhỉ ?

8. thuyhang82

thuyhang82 Thành viên mới

Mẹ nó nhớ là nghe thì mẹ phải cảm nhận được cái hay của nhạc cổ điển, chứ không phải bật lên để đó đi làm việc khác, để cho ... con nghe, con sẽ chẳng tiếp thu được gì đâu nhé.

9. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

Điều kiện gia đình khó khăn-là 2 vc một tháng thu nhập khoảng bao nhiêu ạ ? 2 vc em mỗi tháng kiếm đc khoảng gần 10tr, theo em nghĩ với mức lương nào cũng có thể sống được, có điều sống ở mức nào thì lại tùy vào bàn tay người phụ nữ biết chăm lo, thu vén việc gia đình. Em thì ghi sổ ra kế hoạch chi tiêu từng tháng một một cách cụ thể và chi tiết, mới đầu chưa quen sẽ hơi mất thời gian một chút, sau quen rồi thì sẽ không cần phải chi tiết nữa, hàng tháng cứ thế mà chi tiêu rồi sẽ để ra được đồng tiết kiệm đấy, bao nhiêu có mức cả rồi, như tiền ăn, tiền điện nc, xăng xe 2 vc, rồi tiền sữa của con, tiền gửi nhà trẻ, đám cưới, ma chay ... Các cụ vẫn thường bảo "năng nhặt, chặt bị", tiền tiêu bao nhiêu cũng hết, có điều tiêu như thế nào lại phụ thuộc vào cách tiêu tiền của mỗi người, em thì quan niệm tiêu đủ cho gia đình miễn làm sao vẫn đầy đủ và thoái mái, khoản nào tiết kiệm được mình cố gắng tiết kiệm, còn để lo cho con cái hết. Em thì suy nghĩ vậy nên có chút chia sẻ với chị chủ top nhé.

10. giangnguyen81

giangnguyen81 Thành viên mới

Tôi cũng mới có con gái đầu lòng như bạn, sinh con đc mấy tháng là tôi phải đi làm lại rồi, may mà cơ quan gần nhà nên cứ trưa là tranh thủ tạt về nhà cho con bú, giờ con được hơn 12 tháng rồi, tôi cũng có quan điểm là không sữa gì tốt bằng sữa mẹ nên từ lúc sinh đến giờ tôi cho cháu hoàn toàn bú mẹ, không dùng sữa ngoài. Các phương tiện thông tin đại chúng đều tuyên truyền là cho bú mẹ đến 24 tháng tuổi nhưng tôi lại thấy những người lớn tuổi khuyên là đối với bé gái không nên cho bú mẹ quá 12 tháng vì bú mẹ lâu khi lớn bé sẽ hay bị ốm vặt, nên cho bé làm quen với sữa công thức sớm, như vậy có đúng không? Tôi nên cai sữa cho bé vào thời gian nào là tốt?

11. kimdung84

kimdung84 Banned

Sữa mẹ là sữa tốt nhất dành cho tất cả trẻ nhỏ mà. Sữa mẹ chứa đầy đủ các chất dinh dưỡng, dễ tiêu hoá, ngoài ra trong sữa mẹ còn có nhiều kháng thể giúp trẻ chống lại các bệnh nhiễm trùng, do đó nên cho trẻ bú mẹ đến 24 tháng tuổi là tối ưu nhất. Thông tin này chính xác đó mẹ nó, chứ trước giờ mình chả nghe ai nói bé gái không nên cho bú mẹ quá 12 tháng vì bú mẹ lâu khi lớn bé sẽ hay bị ốm vặt cả

Tuy nhiên bé nhà bạn 12 tháng tuổi rồi thì ngoài sữa mẹ bạn nên cho bé uống thệm sữa ngoài. Hiện tại bạn có thể cho trẻ tập uống thêm sữa bột dành cho trẻ sau 1 tuổi như Gain Plus Advance IQ, Enfagrow , Friso ….Mình thấy những sữa này tốt đấy, quan trọng hợp khẩu vị của bé và phù hợp kinh tế nhà bạn thôi !

12. Calla is me

Calla is me Banned

Sông có khúc người có lúc các mẹ ạ, trời chẳng phụ người đâu, vợ chồng mình cũng vất vả lắm, ở khu Cầu giấy chi tiêu cũng đắt đỏ, nhà thuê thì cũng đắt, tháng cũng chẳng để ra được bao nhiêu.
    Thôi chúng mình cùng cố lên, ghèo 1 chút cũng không sao bạn à, quan trọng là lúc đi làm về cùng với chồng, cười nói vui vẻ và về ôm con gái vào lòng mình thấy hạnh phúc lắm. Từ khi có con, 2 vợ chồng mình chả mua sắm mấy thứ linh tinh như trc, để dành tiền mua sữa cho con mà, hihi, mà cũng siêng ăn cơm nhà lắm, chẳng đi ăn ngoài , vừa ấm cúng vừa tiết kiệm ^^. Với mình chỉ cần như thế là mình đã hạnh phúc lắm rồi :)

khanhanh239 thích bài này.
  13. liendoremi

liendoremi doremi

Mình thấy trong 3 năm đầu đời chế độ dinh dưỡng nhằm giúp bé khỏe mạnh và phát triển não bộ là quan trọng nhất.

14. Ðề: Nuôi con theo cách khoa học !

Mẹ nói chuẩn đấy, sữa mẹ là sữa tốt nhất cho trẻ nhỏ, vì vừa phát triển trí thông minh, vừa phát triển tình cảm và vừa không bị béo phì hay suy dinh dưỡng. Vì vậy, nếu không có điều kiện cho bé bú mẹ, bạn hãy chọn những loại sữa nào có thành phần giống sữa mẹ nhất, tớ gợi ý như là Similac, Nan ... Trong giai đoạn này, bé cần dưỡng chất để phát triển tế bào não giúp phát huy sự lanh lợi, thông minh nên bạn cần chú ý lựa chọn nhưng loại sữa có bổ sung dưỡng chất DHA và AA ở tỉ lệ giống sữa mẹ. Hơn nữa khi nuôi bằng sữa bình bạn chú ý phải kiểm tra sức khỏe thường xuyên để tránh tình trạng con suy dinh dưỡng hay béo phì nhé

15. thuynga82

thuynga82 Thành viên mới

Tớ thấy nhiều mẹ khi chọn sữa cho con lại thường chỉ để ý đến một vài yếu tố như quảng cáo rồi giá cả ... khoan hãy xét đến là có hợp với con không, tớ chỉ nghĩ một loại sữa được xem là an toàn và chất lượng cần phải bắt nguồn từ một công thức tốt !

16. lala`la'la

lala`la'la Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó vắt xong để ngăn mát tủ lạnh ko sợ mất chất đâu ạ, mà vắt thường xuyên mới ko bị mất dần sữa, m thấy siêu thị có loại túi chứa sữa để tử lạnh nữa, rất tiện và về sinh.

17. Ðề: Nuôi con theo cách khoa học !

Mẹ này nói đúng này. Nếu mẹ nó có sữa cho bé bú là tốt nhất (hoặc có thể xin được sữa của mẹ nào cùng sinh có nhiều sữa), nếu bé không chịu bú thì mẹ cố gắng vắt ra rồi cho con bú, vì với trẻ nhỏ sữa mẹ là tốt nhất mà. Còn nếu mẹ không có sữa thì có thể cho con uống sữa Similac kết hợp với sữa non Colostrum. Trước mình cũng cho con uống kết hợp như thế này, ngày 2 lần, con lên cân đều mà ko có ốm vặt đâu nhé

18. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy hiện giờ có nhiều mẹ đang nuôi con nhỏ theo phương pháp ăn dặm của Nhật , nhưng chưa rõ lắm về phương pháp này, nhà mình có mẹ nào thử chưa ?

19. liendoremi

liendoremi doremi

Em thì không biết có nên khuyến khích nuôi con theo phương pháp này không? Con em gần được 5 tháng, dự định cho ăn dặm theo pp này ( trẻ bắt đầu ăn cháo nhuyễn được lọc qua rây, bỏ qua giai đoạn bột ) nhưng em thấy pp của Nhật ăn thô sớm hơn VN nhiều nên cũng hơi lo

20. bongtoi

bongtoi Thành viên chính thức

Em thấy chị cùng cơ quan nuôi con bằng cách 9 tháng cho ăn cơm nhá (nhai). Đến lúc nó 1 tuổi cũng ăn được các thứ như người lớn rồi. Con nhà nghèo toàn nuôi kiểu đó mà. 9 tháng gửi trẻ thì người trông đã cho ăn cơm nhão, dùng thìa tán hơi hơi một tí thôi, vẫn lên cân tốt, nhưng thông thường bé nào mà đc cho ăn dặm theo kiểu này sẽ lười uống sữa, thậm chí là ngán sữa