Offline "Sống sót thời bão giá" với các chuyên gia và các nữ doanh nhân thành đạt

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi webmaster, 11/4/2011.

1. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Ðề: Offline "Sống sót thời bão giá" với các chuyên gia và các nữ doanh nhân thành đạt

Cảm ơn kinh nghiệm mà chị Yeutranh chia sẻ. Em thực sự thấy "ngấm" và ngộ ra rất nhiều thứ. Bán hàng trực tiếp đã khó, bàn hàng online với e còn khó hơn gấp nhiều lần. Các chị cho e theo học hỏi Kn với ạ?
    Chúc cả nhà ngày làm việc vui và hiệu quả!

Đang tải...

2. architect

architect CEO of Ảnh Đẹp Studio

Ðề: Offline "Sống sót thời bão giá" với các chuyên gia và các nữ doanh nhân thành đạt

Hôm đấy là em kết nhất bác đấy , chia sẻ rất chân tình . Vì thời gian không nhiều nên không hỏi bác được kỹ hơn về kinh nghiệm mang tiền đi chợ :)

Trường hợp của nhà em như thế này , cứ cho là trong túi chỉ mang 100k đi chợ thôi nhưng được cái là người ta cho mua " Nợ " thế thì giải quyết thế nào hả bác ?

3. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Biện pháp mạnh là trước khi mua bảo họ: tui ko có khả nặng trả "nợ" đâu, bác đừng cho tui "mua chịu" nhé.
    (Tự nhiên e lại thấy nhớ hồi sinh viên ăn cơm "chịu" của mấy thằng bạn:))

4. architect

architect CEO of Ảnh Đẹp Studio

Khổ cái là cái mẹt nhà miềng bảo " Quỵt " người ta cứ cười hề hề bảo : " Vô sờ tư đê " hehe

5. GLam_Spa

GLam_Spa Thành viên chính thức

Nghe những chia sẻ rất cụ thể của bạn này thấy hay hay và hứng thú muốn kể 1 tý ti trong việc kinh doanh Spa của tớ mà nhìu người bảo không bình thường và không nên cho lắm, mang kể lên đây để mọi người góp ý giúp xem có nên thế không nhỉ? Nhiều khi làm theo bản năng đôi khi cũng hơi không tự tin ở cách làm của mình lắm:
    Mình mới tiếp quản SPa này chung với 1 người bạn nữa, Spa này đã tồn tại đươc 1 năm, 2 chủ cũ do nhiều lý do không có thời gian và giảm bớt nhiệt huyết đam mê ban đầu nên việc quản lý và chăm sóc khách hàng không được ổn lắm, vậy nên khách thì nhiều, toàn người ở Đài truyền hình Việt nam vậy mà trong cái tháng mình tiếp quản bùn mún chít. Vì sao ư? Tháng đó lạnh và tháng ra Tết mọi người đi chùa nhìu và sợ lạnh nên ứ muốn làm massage. Ngày nào mình cũng đến ngồi từ sáng đến tối lau dọn Spa, cửa kính, hút bụi rùi chán chơi game, vào mạng chẳng biết làm gì vì trung bình cái tháng đấy mỗi ngày được 1 khách mà đau khổ nhất là toàn khách làm nốt cái thẻ cũ chứ không có khách mới và không có khách nào mua thẻ mới. Tớ hơi thất vọng mặc dù đã để dành sãn 50tr để chi trả cho vụ lỗ 3 tháng đầu nhưng dù sao cũng không mường tượng được việc 3 nhân viên và 1 cái nhà thuê cả chục triệu chưa kể điện nước và bản thân mình chỉ để phục vụ 1 khách hàng. Mình chán, nhân viên chán, tâm lý cả Spa dao động. Mất 1 tuần trời mất ngủ và chán nản, mình quyết định hành động, thôi còn 35tr nữa không thể để mất mà không có hiệu quả quyết định không dành dụm chờ chết nữa mà đầu tư tiếp đằng nào cũng chấp nhận mất rùi thì mất sớm hơn 1 chút mà có tí ti hy vọng còn hơn là mất từ từ mà chết vẫn hoàn chết. Thế là bắt tay vào nào thay đổi biển hiệu, tờ rơi, giảm giá, cắt góc trên các báo, trả thêm cho nhân viên 10% nếu mời được khách mua thẻ dịch vụ hoặc mua mỹ phẩm, học trang điểm, làm móng, gội đầu, trang điểm...Rồi thống kê danh sách khách hàng cũ, bạn bè, người thân thật không ngờ con số lên tới cả 100 người vậy là lại tốn thêm 3tr tiền điện thoại gọi, hỏi thăm, giới thiêu, mời và chờ đợi cũng mừng là sau đó có khoảng 10 người đến tuy nhiên chỉ có 3 người mua thẻ, phấn khởi ra mặt vì đây chính là động cơ khiến mình và nhân viên không buông xuôi. À, phải nói thêm là trong số 10 người đến hoàn toàn miễn phí lần đầu làm dịch vụ sau đó là cứ người làm dịch vụ này lại tặng dịch vụ khác hoặc giảm giá 30-50%, còn cả vụ đổi thẻ nữa chứ, thu mua lại tất cả các thẻ dịch vụ khách hàng đã mua ở các Spa khác quy đổi thành thẻ của mình với giá trị tiền tương đương, thậm chí người ta làm nơi khác 400-600k mà vẫn phải vui vẻ đổi lại 2-3 lần của mình vì giá dịch vụ của mình chỉ từ 200-300k/ lần thui. Còn đống thẻ đó làm gì ư, mình dùng, người thân mình dùng và thậm chí cho cả nhân viên đi thử để học hỏi kỹ thuật và cách tư vấn, thái độ phục vụ tại những nơi Spa cao cấp hoặc trung cấp khác. Tất nhiên là 3 tháng là lỗ rồi vì mình còn phải bỏ thêm tiền đi học 5 loại dịch vụ từ 5 nơi mà mình đi dùng thử dịch vụ và thấy ưng ý đó, rùi đâu tư thêm máy móc, sản phẩm mà mình cũng thấy ưng ý ở đó, hình như tổng thiệt hại 3 tháng phải lên tới 100tr chưa kể 150tr mua lại ban đầu. Đấy là còn định thêm 50tr nữa để nâng cấp bồn thủy lực và phòng xông hơi nếu còn đủ tiền. Bây giờ mới thấm câu mà 1 chị bạn làm Spa cao cấp khác tư vấn là kể cả em có làm Spa bình dân cùng phải 300-400tr, Spa cỡ trung cũng tấm 500-800tr còn Spa cao cấp phải nói đến tiền tỉ và hàng tỉ, bởi 1 máy massage có thể là 500tr-1 tỉ, 1 năm thuê nhà là hơn 10,000USD và trả lương nhân viên không dưới 20-30tr tùy từng quy mô.
    Lại nói lạc đề thì phải, đây đâu phải là topic chia sẻ kinh doanh của bản thân đúng không, suýt nữa tớ còn định chia sẻ cả việc kinh doanh đa cấp nữa nếu không nhìn lên đồng hồ đã đến giờ lên đường rùi, xin lỗi mọi người vì nhiệt huyết và cảm hứng bất chợt đến rồi lại phải đi của tớ nhé. Thank mọi người đã chịu khó đọc đến dòng cuối này

cuunonbebehoanglanauto thích.
  6. yeuhung80

yeuhung80 Thành viên tích cực

Hôm nay mới extract được ảnh từ máy của mình nè:
    Tiếp viên trẻ đẹp nè........Cảm ơn bạn gái mình chưa kịp biết tên nhé! sorry vì đã vi phạm bản quyền
    Xin mời cả nhà nào!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chúc cả nhà mình cuối tuần vui vẻ nhé. Xin mời mọi người ghé qua thăm nhà mới của em nhé....em mới "cất nóc" và "thiết kế lại nội thất" theo đúng tinh thần " sống sót thời bão giá" mới học được hôm offline! MOng được chỉ giáo thêm nhé!

Sửa lần cuối: 21/4/2011
    GLam_Spa thích bài này.
  7. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Hôm of em nhìn chị cứ ngờ ngợ quen quen, hôm sau nhìn lại hình of và nghỉ ra mới thấy chị giống cái bà chị cả trong phim" ngôi làng Hô lân gì đó( viết tiếng nước ngoài em ko nhớ viết tiếng việt cho tiền, hi), nhìn phúc hậu, thân thiện lắm( nhưng bà ấy béo hơn chị)

GLam_Spa thích bài này.
  8. yeuhung80

Đọc mấy dòng đầu thấy tự ái nổi lên.............đến đoạn bà ấy béo hơn chị.................là hết giận luôn...............Thế mới đủ tự tin rằng mình vẫn còn đẹp..hihi Cám ơn em nhiều

ngodong9 thích bài này.
  9. phuongtrangminhanh

phuongtrangminhanh Thành viên tích cực

@ Mẹ yeuhung80: Ôi! sao mặt xiền của hộp măng lại quay vào trong thế kia nhỉ? tớ hỏi khí ko phải bỏ qua cho nhá...:)

Sửa lần cuối: 24/4/2011
  10. cunbong_kfc

cunbong_kfc bếp nhỏ

kinh nghiệm of mng hay quá.e sẽ cố gắng học tập theo ạ.

11. hoanglanauto

hoanglanauto Bắt đầu nổi tiếng

Phải tưởng tượng mới thú vị chứ, bán hàng có cái hay cái đẹp cứ khoe hết ra, người mua chẳng cần phải nghĩ nữa à

12. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

hihi thế chị cũng xem phim đó rùi chứ, bà ấy béo gừn gấp đôi chị đó chứ, mà cái phim đó chắc là người ta đắp gì vào chứ phim khác bà ấy nhỏ xinh lắm í, mà chả nhớ tên phim đó gì nên mới so với với cái phim kia đấy ạ

13. yeuhung80

Ý của bạn là hộp măng trên AVATAR của mình á? đó là hộp măng cố tính không nhãn mác để chụp ảnh có thể phô ra hết vẻ đẹp của thớ măng,to, dày vào gióng măng dài thể nào, hộp này không bán nhá, chỉ dành để chụp thui, Yên tâm khi mua sẽ có "mặt xiền"

14. Yeutranh.com

Yeutranh.com Bắt đầu tích cực

Các members đi off buổi hôm nọ có ai số đt của Viettel mà có số 099 ở giữa ko nhỉ ? Vừa gọi cho mình hỏi mua tranh tặng bạn đi Pháp ấy. Nếu có ai biết thì call back lại cho mình nhé, sdt của mình 0988.699268