Phải làm gì để lấy được tiền nợ từ anh chồng (nếu sai e nhờ Mod chuyển đúng vị trí giúp e)

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chuotnhatvuive, 16/10/2012.

1. chuotnhatvuive

chuotnhatvuive Bắt đầu tích cực

E có một vấn đề hơi "tế nhị" nên rất cần nhờ các mẹ thông thái cho e ý kiến ah:
    Cách đây gần 1 năm anh chồng e có làm nhà và vợ chồng e chắt bóp mãi cho vay 100tr. Nói là cho vay nhg thực tế gần như bị ép, vì lúc đấy e cũng chỉ định cho vay vài chục triệu thôi nhg ở quê vợ chồng ông a chồng suốt ngày lên gây sự với ông bà nội (e cũng phải nói thêm là mảnh đất ông bà nội ở là chia đôi cho a chồng và ox e, vợ chồng e phải chu cấp cho ông bà nội hàng tháng vì ông bà chỉ có 2 sào ruộng thôi, vch a chồng ở riêng nhg ông bà lại nuôi 2 con của a ấy vì vch ông ấy k thèm đoái hoài j đến con cả, 2 đứa trẻ từ 8 tháng tuổi đã lên ở với ông bà ->như vậy nghiễm nhiên vch e phải nuôi cả cháu:rolleyes:). Khi bắt đầu làm nhà ngày nào vch ông ấy cũng gọi điện lên giục vch e mang tiền về, mà ở ngoài này vch e còn phải đi làm, tự thân nuôi con, nhà ở thuê 17m. Khi vay tiền ông ấy bảo hàng tháng sẽ trả cho vch e 5tr cho đến khi hết (e k lấy lãi đồng nào các mẹ ah). Vậy mà đến bjo gần 1 năm rồi mới trả đc cho vch e tất cả là 3.5tr. Trước đây thi thoảng e có gọi điện về nhắc thì vch ông ấy bảo chưa có (có nghĩa là "khi nào có thì trả"). Bjo làm ăn lại khó khăn nên chi tiêu của vch e cũng bị "teo" lại. E muốn đẩy nhanh tiến độ trả tiền nhưng ông ấy vẫn giậm chân tại chỗ. Nói thật với các mẹ là nhiều lúc e ức lên đến tận óc nhg k biết làm thế nào (e nói thêm để các mẹ hiểu: ông a chồng e có 1 chiêu vô cùng "quái đản" là cứ hnaof vch e mà gọi điẹn hỏi đến chuyện tiền nong thì kiểu j ngày mai bố hoặc mẹ chồng e nhẹ thì ốm nằm 1 chỗ còn nặng thì đi viện vì vch nhà ông ấy sẽ lên chửi ông bà là "có tí tiền mà lúc nào nó cũng gọi điện để đòi" ) -> Nói tóm lại là ông a chồng e rất CHÍ PHÈO.

E muốn nhờ các mẹ giúp e xem có cách nào lấy lại đc tiền k ah vì số tiền đó vch e tích cóp >10 năm lăn lộn ngoại này. Bé nhà e sắp vào lớp 1 lấy j để nuôi con (e cũng chưa dám sinh thêm bé nữa vì tiền đâu mà nuôi con):-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chuotnhatvuive
    Đang tải...

2. thienthantinhyeu

thienthantinhyeu Thành viên chính thức

Ðề: Phải làm gì để lấy được tiền nợ từ anh chồng (nếu sai e nhờ Mod chuyển đúng vị trí giú

Đúng là việc của mẹ nó khó quá à,Nếu họ không có thiện ý trả mà mình làm căng lại mất tình cảm.Cái này bạn thử cố gắng nhờ bên thứ 3 xem..Như ông bà của bé ấy bạn..

chuotnhatvuive thích bài này.
  3. meodicham

meodicham (BunShop-0946880203)

Ðề: Phải làm gì để lấy được tiền nợ từ anh chồng (nếu sai e nhờ Mod chuyển đúng vị trí giú

thế chồng chị đâu ạ? e nghĩ dù là anh em ruột thịt thì cũng phải nói cho rõ ràng chứ? chị có thể lấy lí do cần tiền mua đất, làm ăn....để nói khó vs ông ấy. Nếu như thế mà ngta vẫn k chịu có trách nhiệm trả thì Chị thử bàn bạc với chồng chị là thu xếp 1 hôm về họp mặt gia đình, cả bố mẹ chồng và vợ chồng ông anh nữa..nói rõ quan điểm là họ phải có trách nhiệm trả vì khi vay đã nói thế rồi, giờ khó khăn thì ai cũng khó khăn cả, có khi mình còn khó khăn hơn vc ông ấy, bố mẹ chồng chị k liên quan gì đến TRÁCH NHIỆM trả số nợ đó cả. (e nói thêm để các mẹ hiểu: ông a chồng e có 1 chiêu vô cùng "quái đản" là cứ hnaof vch e mà gọi điẹn hỏi đến chuyện tiền nong thì kiểu j ngày mai bố hoặc mẹ chồng e nhẹ thì ốm nằm 1 chỗ còn nặng thì đi viện vì vch nhà ông ấy sẽ lên chửi ông bà là "có tí tiền mà lúc nào nó cũng gọi điện để đòi" ). Mà e thấy một phần là do bố mẹ chồng chị nữa, nợ tiền chị, chị đòi là chuyện bt, tại sao lại có chuyện con cái lên " chửi" bố mẹ? CÓ TÍ TIỀN MÀ LÚC NÀO CŨNG ĐÒI thì sao k trả luôn đi, có tí tiền sao cứ để ngta phải đòi.

4. chuotnhatvuive

Hic...hic các mẹ biết k tối hôm qua ox e gọi điện về nói là đg cần tiền ví cuối tuần này e phải đi công tác ông a chồng e bảo "cv đi thì cứ đi chứ bjo a c chưa có tiền" chồng e cáu quá liền bảo "ngay ngày mai a chị muốn vay đâu thì vay trả hết tiền cho e, còn thì a e k thì thôi, e k phải đi xin tiền", các mẹ biết ông a chồng e bảo sao k "tao k có mày muốn thì về lấy xác của tao đây này" :rolleyes:. Nói thật là chưa bjo e thấy chồng e cáu như lần này...Bố mẹ chồng e thì e k muốn kéo các cụ vào chuyện này vì nếu ông a chồng e lên gây sự với ông bà ->ông bà mà phải đi viện thì lại khổ vợ chồng e (các mẹ phải hiểu rằng đến con đẻ mà vch ông a e k ngó ngàng đến thì nói j đến các cụ già). Nói thật là e đau đầu lắm rồi, chồng e thì đêm qua hầu như k ngủ...

5. meodicham

Không có tiền thì bán đất đi mà trả nợ....hix..anh em kiểu đấy thì anh em nỗi gì

6. meodicham

Không có tiền thì bán đất đi mà trả nợ....hix..anh em kiểu đấy thì anh em nỗi gì

7. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Hoàn cảnh nhà mẹ nó bây giờ cũng gay nhỉ? Kể cũng khó nghĩ quá, vì ông anh Chí Phèo đến thế còn ông bà thì lại dễ bị xúc động mạnh. Thế hai vc bạn lúc cho vay có giấy tờ gì không? Nếu có giấy tờ thì dọa đưa ra tòa để gây sức ép cho ông ý, mà phải làm như thật vào cho ông ý sợ, may ra còn đòi được.

Quả thực là gặp dạng Chí Phèo thế này thì hi vọng đòi được tiền cũng mong manh lắm mẹ nó ạ. Nên nếu có thể thì vc bạn cứ xác định luôn là mất đi cho đỡ căng thẳng đầu óc.
    Bạn cũng thử nghĩ xem là bây giờ ông ý có cửa nào để vay được hoặc kiếm tra được gần trăm triệu mà trả cho bạn không? (công ăn việc làm cả hai vc, bạn bè, các mối quan hệ). Bạn thử dọa sẽ kiện ra tòa yêu cầu ông ý thế chấp căn nhà vừa xây để vay tiền trả nợ cho vc bạn xem sao. Mình nghĩ cách này là ổn nhất vì là anh em vc bạn cũng không thể xiết nợ căn nhà của ông ý được, chỉ có thể chuyển chủ nợ của ông ý từ vc bạn sang ngân hàng thôi. Lúc đấy ông ý có muốn cù nhầy cũng chẳng được, không trả được nợ tự khắc ngân hàng sẽ xiết. Khỏi Chí Phèo được với ai.

8. chuotnhatvuive

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn. mấy hôm nay e đi công tác (và hiện giờ cũng chưa đc về) nên k comment cho các bạn đc. Hichic các mẹ nghĩ xem a e trong nhà với nhau khi vay thì nói mồm thôi chứ giấy tờ gì đâu hơn nữa e cũng mới về làm dâu được vài năm cũng k dám chác lép trong chuyện cho vay tiền...nên thành ra bjo mới khổ như thế này.

9. Fantkute

Fantkute Thành viên tích cực

tốt nhất là chị bảo ông bà bên nhà ox nhà chị, nói khéo để ông bà bán nhà đi, chia bốn, ông bà 2 phần, mỗi anh em một phần. rồi trừ luôn nợ đi chị ạ!!! ông bà ở đấy cũng khổ quá rồi, chị đón ông bà lên đây chăm sóc, tiền ông bà để tiết kiệm ông bà ăn, chị có tiền mua cái nhà bé bé ở HN ở là được.

10. linhbuithuy

linhbuithuy Bắt đầu nổi tiếng

bài học 100tr đắt quá nhỉ. Mình chả biết các bạn nghĩ j mà cho vay 100tr ko giấy tờ nữa. nếu làm ra đc 1 tỷ, coi 100tr chả là gì thì hẵng thế. chứ còn nếu đấy thực sự là tiền chắt chiu mãi mới có thì xin lỗi, bố mẹ đẻ vay cũng kí giấy vào đây cho con chứ đừng nói là anh em, lại còn là anh chồng nữa -> quá vớ vẩn
    bạn phải xác định là từ lúc bạn gọi cuộc đt đòi tiền đầu tiên thì ông anh kia đã ko coi bạn và chồng bạn là anh em j nữa cả, chỉ là 1 chủ nợ quá quắt và khó chịu thôi, họ ko cảm kích bạn mà còn căm ghét bạn và chồng hơn bởi vay ng ngoài thì ko sao, vay anh em mà đòi nhau thì ngoài khó chịu ra ng ta còn cảm thấy nhục, và vì thế vợ chồng bạn trở nên đáng ghét hơn các chủ nợ khác rất nhiều...
    chia buồn với bạn thôi vì mình ko ở trong hoàn cảnh này (xin lỗi là mình ko bao h cho vay ko giấy tờ, kể cả anh em ruột với số tiền như thế). CÒn nếu chả may mà thế mình sẵn sàng cưa đôi, chấp nhận chỉ nhận lại 50tr, 50tr còn lại cho bọn đòi nợ thuê đến làm việc với ông anh này

11. meodicham

Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh bạn ạ, anh em ruột thịt trong nhà,tin tưởng nhau là chính, dựa vào nhau là chính, chứ nhà mình có đưa 100tr cho anh chị thì cũng chẳng giấy tờ gì đâu bạn ạ, bố mẹ thì lại càng không, công ơn bố mẹ chưa trả được gì mà chỉ cho vay 100tr thôi cũng bắt bố mẹ kí giấy, chẳng may bố mẹ k có để trả thì bạn kiện đòi bố mẹ à? mà lúc cho vay có ai biết trước được đâu :(
    (mặc dù cả vốn liếng nhà mình giờ có 100tr, nếu bố mẹ mình hay bố mẹ chồng thật sự cần mình vẫn đồng ý đưa, bố mẹ k có trả thì coi như mình biếu bố mẹ thôi...mình còn sức khỏe, còn làm ra được mà bạn)

12. thanhdung096nd

thanhdung096nd Tôm biển xưởng nhà làm

Eo khổ thân c này đụng đúng nhà ông anh "Chí Phèo" rùi. :((. Thương ông bà nội ở we wa :((. Chắc các cụ cũng đau lòng lắm khi có ng con thế này may mà còn vc anh chị chăm lo. :x
    Còn về nhà ông anh chồng của c thì để chồng c ra mặt thử coi không thì thu xếp về we nói chuyện chứ cứ thế này khi mùa quýt hết lá chị cũng chưa lấy đc cho dù 1 đồng huống hồ cứ như thế này lại vô tình khổ ông bà

13. Conlatatca

Conlatatca Khohangxuat

Hic...Nói như mẹ này thì cg ko đc...
    CHủ top ở vào thế là dâu mới, anh em trong nhà mà thế thì hẳn tc sẽ chẳng trông chờ j nhau rồi...
    chủ top..ngaòi tình anh em còn ph nghĩ đến các cụ nữa.
    Nếu có 2 đứa con, là bố mẹ, nhìn thấy 2 đứa ko đối xử ko có tí tình cảm anh em gì thì mạ nó nghĩ sao...
    Nói chung khó...tớ thông cảm với chủ top nhưng thực sự chưa có cao kiến j...

Sửa lần cuối: 24/10/2012
  14. chuotnhatvuive

Hic...hic... cảm ơn các mẹ. Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mối cảnh. Nói thật với các mẹ đất nhà chồng e là đất tổ, nhà e là trưởng tộc đấy nên từ xưa đến giờ các cụ truyền nhau đất này để thờ k đc bán. Đất chia đôi cho ông a chồng và xã em vì thế ông a chồng e mới xây đc nhà. Trước đây ông a chồng e định bán mảnh đất này để mua nhà khác nhg vì cả họ bảo đất tổ nên ông ấy chỉ có thể xây nhà lên ở chứ k bán đc :rolleyes:. 100tr cũng k phải là ít hơn nữa của đau con xót nên e cũng mệt mỏi lắm. Nói như mẹ linhbuithuy kể ra thì cũng k sai nhg nói thật e cũng k mạnh mẽ đc như mẹ ấy để làm vậy, nhg chắc sau vụ này e cũng phải cẩn thận hơn trong việc cho vay mượn. Nói thật bjo e cũng chỉ biết cầu mong cho hàng tháng vch ông a gửi tiền đều đều (dù ít cũng đc) để vch e đỡ mệt mỏi.

15. giarehangngay

giarehangngay Thành viên sắp chính thức

Kiểu này là chí phèo rồi, chồng bạn có làm tới cũng chẳng ăn thua, liệu khi cho ay có văn bản gì không, nhờ pháp luật can thiệp được không?

16. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với chủ top! Ở trong hoàn cảnh này rất khó, dù ông bà nội có can thiệp cũng không giải quyết được vấn đề. Như nhà tớ cho anh chồng vay, giờ cũng không nghĩ đến chuyện anh ta có thể trả.

17. chuotnhatvuive

Hic...mẹ ấy cũng cùng cảnh với tớ ah? Chúng ta chia sẻ với nhau vậy. Người ta thường nói đề phòng kẻ gian chứ mấy ai đề phòng người trong nhà...->và cuối cùng người bị thiệt là chúng ta :(. Có bố mẹ nào có cao kiến j k giúp mình với. Thankssssssss

18. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Hik, gia đình tớ cũng thế. Nhưng ko phải vay 100tr mà là vay 50tr. Trời ơi, từ hồi vay đến h trả tớ được 20tr và nói linh tinh cả tiếng đồng hồ (nào là nhà mày nhiều tiền thế, suốt ngày kêu hết tiền, nào là tao vất vả mãi mới kiếm được ít, nào là có mỗi tý tiền mà suốt ngày đòi). Trời ơi, mình thì sắp sinh em bé, cũng phát điên với cái ông anh đấy. Tự nhủ lần sau chả ngu thế, ai hỏi cũng bảo không có tiền cho xong. Tốt quá hóa dở hơi các mẹ ạ

19. Bun sister

Bun sister Thành viên sắp chính thức

bây giờ chỉ có ra chính quyền. chứ loại này trăm phần trăm ngọt nhạt k đòi đc đâu mẹ nó ạ.

20. kimloan8585

kimloan8585 Thành viên rất tích cực

ôi đấy là anh chồng nhé. các mẹ mà cứ cao kiến là đòi nợ thuê và ra chính quyền nữa