Kinh nghiệm: Phong thủy ! Các mẹ cùng vào chiêm nghiệm và thảo luận !Không mê tín !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi namhangthung, 5/4/2012.

Tags:
  1. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Em chào các mẹ thân yêu ạ !

Ngồi hóng hớt cả ngày trên LCM mà không biết chán, đến mức ông xã kêu ầm lên là "em không ngồi canh cái máy chắc là hóa hâm mất nhỉ !" Hì hì, có khi hâm thật đấy các mẹ ạ, một ngày ở nhà mất điện mà thấy người bứt rứt, thiếu thiếu cái gì ấy. Giờ em mới hiểu tại sao ngày xưa ông xã nhà em ngồi lỳ trên công ty hóng hớt trên Otofun đến mức không biết cả giờ cơm tối ....Hi hi

Số là thế này các mẹ ạ, năm nay Bất động sản kinh doanh kém, thấy ông chồng xếp gọn một đống hồ sơ giấy tờ Bất động sản ra một chỗ nhường góc đó cho em bán hàng, trong lúc dọn nhà, em thấy có mấy quyển Phong thủy, phong tục làm nhà rơi ra thấy hay hay...Nên lập topic này để các mẹ cùng tham khảo, bàn luận. Thấy hay thì các mẹ hưởng ứng, còn thấy chưa đủ thì bổ xung để cho câu chuyện thảo luận thêm phần bổ ích...

Nội dung bàn luận chủ yếu là phong thủy, thuật chọn hướng, lựa đất làm nhà....Cách khắc chế...Nói chung là toàn kinh nghiệm dân gian không có gì huyền bí, tà thuật đâu các mẹ nhé. Em cũng nói luôn, trên mạng cũng nhiều, nhưng các mẹ lười đọc, lười Search...Mẹ nào thấy bài hay thì thả chung vào Topic này cho đông đủ ...tiện theo dõi....

Mặt khác, em đọc thấy hợp lý phù hợp sẽ gõ lên dần dần để các mẹ đọc, các cụ bảo có thờ có thiêng. Chị em mình thấy tâm đắc mà xắp xếp nhà cửa đúng phong thủy lại được gọn gàng thì còn gì bằng. He he

Chúc các mẹ luôn vui vẻ, hạnh phúc, và xắp xếp ngôi nhà mình hợp lý, hợp không gian mà tránh được các điều phạm trong phong thủy thì theo em nghĩ quá tốt !

1.Đầu tiên là chuyện mua nhà ...
    "Sách có đoạn, khi vào xem hoặc mua nhà, nên chọn và quan sát ai là người ra mở cổng hoặc đón tiếp. Nếu là đứa trẻ hiếu động, chàng thanh niên thiếu niên trẻ tuổi, hoặc đàn ông, đàn bà khỏe mạnh thoáng rộng ra tiếp thì việc mua nhà thường dễ thành công với người đi mua.
    Còn nếu là người già lụ khụ, người bệnh tật ốm yếu, người lạnh lùng khô kiệt ra mở cổng thì việc mua bán cũng khó hơn.
    Người xưa quan niệm, ngôi nhà có người như vậy ra tiếp thì phúc lộc đã hao, nên tránh ở "

Bình: Theo em thì nghĩ, ai tiếp đón chẳng vậy, nhưng đúng là người già mà hướng dẫn xem nhà thì ngay lúc đó đều không quyết đáp được ( Hoặc phải hỏi ý kiến con cái...Nên cũng có ý đúng) ...các mẹ nghĩ sao ạ ?

2. Tình trạng nếp nhà:
    "Theo quan niệm của người xưa, nếu bậc cửa hoặc bậc thềm nhà nhà sứt mẻ có nhiều vết băm của dao, vết mòn chứng tỏ có nhiều người qua lại, nhiều trẻ con nghịch ngợm chứng tỏ gia đình có nhà bán đã rất thịnh, con đàn cháu đống, phúc lộc nhiều.
    Nghĩa là có nhiều người đến thì tài lộc cũng nhiều, của rộng ( ý hiếu khách, chủ nhân xởi lởi) thì cái tài, cái trí cũng vượng ở đây.
    Còn nếu căn nhà mà mọi thứ như thềm nhà bậc cửa vuông thành sắc cạnh, sạch sẽ,...dấu hiệu ít người lai vãng động chạm đến, thì họ coi như nhà vắng vẻ, ít phúc ít lộc không nên mua."

Bình:
    Cái này theo em nghiệm ra thấy cũng đúng ạ! Các mẹ thì nghĩ sao ạ?

3. Yếu tố phong đại bất nghi:

"Khi mua nhà người ta thường quan tâm xem ngôi nhà có bị khuyết lõm hay không.
    Thứ 2 là quan tâm đến thế nhà:Nếu nhà có luống khí hay gió mạnh thổi vào nhà theo một hướng hẹp thì họ không mua. Vì nơi này ở quá vượng khí, làm ăn khí tụ bị gió thổi cho thành vô dĩ, điềm báo của cải không lưu lại nếu ở đây.
    Thứ 3 là vấn đề"tàng phong tụ khí"( giữ gió tụ khí", nghĩa là nơi ở có thế gió mạnh và động hướng vào thì ngôi nhà đó không ở vượng địa, không lợi.
    Song ngược lại, Nếu phong thế của ngôi nhà quá chậm, không khí trong nhà lưu thông không đáng kể, thì tài lộc ở ngôi nhà này không thuận, cũng không tốt.
    Hoàn cảnh ngôi nhà lý tưởng nhất là gió hiu hiu từ từ thổi vào một cách nhè nhè nhu hòa"

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namhangthung
    Đang tải...

2. mevietbao

mevietbao Thành viên tích cực

Ðề: Phong thủy ! Các mẹ cùng vào chiêm nghiệm và thảo luận !Không mê tín !

mẹ namhangthung đã gõ được nhiều chưa. post lên cho mọi người đọc đi nào? còn nếu ko mẹ nó PM tên sách để mọi người mua

3. namhangthung

Hi hi, em cứ gõ dần dần mẹ nó nhé, các mẹ có kinh nghiệm gì cứ đưa lên đây để chia sẻ ạ

4. mevietbao

mevietbao Thành viên tích cực

mẹ nó làm ở VOV a, cùng VOV đây. gõ nhanh lên nhé

5. namhangthung

Em chỉ ở khu VOV thôi ạ. Chứ em ko làm ở VOV. Vợ chồng em làm tự do. Hồi trc em làm truyền thông thì hay phải nhờ vả các bác bên đài TH và VOV. Mấy hum nay con em sốt, chồng lại ốm nên bận quá. Tối này sẽ gõ thêm kinh nghiệm để cùng chia sẻ với các mẹ

6. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Trang trí cho nhà cửa tươm tất, bắt mắt và thoải mái... cũng là 1 cách mang lại sự thoải mái, hanh thông... khi sống trong nhà. Mình có 1 số bộ dụng cụ nhà tắm rất xinh yêu và không đụng hàng, làm cho các bé và phòng tắm của mình thêm đáng yêu và sang trọng. Các bạn có thể tham khảo.

Sửa lần cuối: 10/4/2012
  7. namhangthung

He he, mẹ này có ý kiến gì không vậy ta ?

8. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Tớ lót dép hóng. Thích đọc và ngâm cứu món này lắm nhưng mà nhiều khi đọc chẳng hiều gì chẳng có ai để hỏi.

9. namhangthung

4.Duơngquang sung túc(đủ ánh sáng):
    Nơi ở các căn phòng phải có ánh sáng mặt trời chiếu vào, gọi là dương quang sung tú. Nếu phòng ở ánh sáng không đầy đủ hoặc yếu ớt thì hẳn dẫn đến âm khí nặng nề, từ đó gia trạch không yên, nhiều sự cố xảy ra, cũng không nên ở.
    5. Trung tâm nhà không sạch sẽ:
    Điều này muốn nói trung tâm nhà không nên làm nhà vệ sinh, có bể phốt. Hoặc có căn nhà vệ sinh đặt chính phía giữa sau nhà mà lại nhìn ra cửa chính thành một đường thẳng thì cũng ko nên ở, vì sẽ tán tài, tổn thọ.
    6.Ngõ phố trực xung:
    Cổ nhân cho rằng, đường vào nhà theo kiểu"hồi tuyền"(vòng quanh) là hay nhất, kiêng trục xung -tức chạy thẳng vào nhà. Đầu phòng ở cũng xung đối, tức đường chạy thẳng vào đầu "trái nhà", mặc dù đây chỉ là bức tường mở cửa sổ hay ko mở cửa.
    Cổ nhân cho rằng, đây cũng là dấu hiệu sẽ gây họa, không thể không quan tâm.
    Nếu cửa chính căn nhà có đường đi chính chiếu thẳng vào, mà con đường càng dài bao nhiêu thì điềm báo hung họa lớn bấy nhiêu. Đây là thế mà người xưa gọi là "hổ khẩu ốc" (nhà miệng cọp), ngôi nhà này khó mà yên để ở.

Bigwill thích bài này.
  10. Bigwill

Theo như những gì mẹ nó pót đây nhà tớ ở đang phạm vào nhất nhiều điểm phong thuỷ.
    1. Có con đường đâm thẳng vào nhà ( nhà tớ nhà tập thể nên ko biết ảnh hưởng nhiều ko nhỉ)
    2. Nhà vệ sinh nhà tớ ở chính giữa của căn nhà, tức là cửa chính vào là phòng thờ và bếp, tiếp đến là nhà vs, sau đó đến phòng ngủ của cả nhà.
    3. Cửa chính và cửa phòng ngủ nhà mình chính thông theo 1 hướng ko có độ lệch. Như phong thủy thì hao tài tốn của. Mình ngâm cũng thấy đúng vì làm nhiều mà chẳng giữ đc, chỗ hà vào chỗ hổng.
    4. Bàn thờ nhà tớ theo hướng tây bắc (bắc nhiều hơn, chỉ ghé tây chút xíu) nhiều ng bảo hướng đó ko tốt vì hướng Bắc là hướng quỷ mà hướng nhà tớ chếch bắc nhiều hơn, bà thờ buổi chiều mùa hè mà mở cửa, ánh nắng xuyên một góc của bàn thờ. Về mặt phong thủy mà nói thì sẽ ko tốt cho việc thờ cúng vì nhiều dương khí thì âm khí ko tụ, nên khi khấn gia tiên và thần linh ko ứng (âm khí khó tụ).
    5. Của chính nhìn thẳng vào bếp nên cũng hao tài. Tớ đã khắc phục = cách mua bôk mành gỗ tròn treo ở cửa chính ra vào nhưng có vẻ vẫn chưa ổn.
    Còn nhiều điều nữa mà tớ cũng chưa ngâm cứu đc, mới là đọc và vận dụng xem nhà tớ thui mà thấy có vẻ phong thủy ảnh hưởng nhiều lắm. Chưa biết cách khắc phục vì nhà tớ muốn kê kiểu gì cũng khó, chuyển cũng khó. Hic hic.

Mẹ nó xem tớ miêu tả nhà tớ, mẹ nó góp ý thêm những gì mẹ nó biết giúp tớ khắc phục những lỗi phong thủy nhà tớ với nhé.

Cảm ơn mẹ nó.

11. namhangthung

1. Có con đường đâm thẳng vào nhà: Nếu là nhà riêng ( còn nhà tâp thể tớ nghĩ ko ảnh hưởng lắm), nếu làm đươcj thì mẹ nó cứ tham khảo theo các cụ. Các cụ nhà ta dùng các công cụ hóa sát để đặt như: Sư tử, gương, rùa, chó, ngựa, kỳ lân...
    Cách sử dụng như sau: Sư tử nên đặt ở trước cửa nhà, nhất định phải là 1 đôi, một đực, một cái, nghĩa là 2 con sư tử khi đặt đứng song song
    quay đầu ngoái nhìn nhau. Nếu đôi sư tử chỉ nhìn thẳng, mỗi con đầu mình nhìn mặt, mắt nhìn thẳng thì ko phải là đực hay cái, trường hợp này ko dùng để đặt. Khi đặt đôi sư tử, đến 1 lúc nào đó,1 trong 2 con bị vỡ, sứt mẻ thì phải thay cả đôi, cho dù con còn lại ko sao cả.
    Đầu sư tử phải hướng ra ngoài cửa, trong mội trường hợp ko đc quay mặt vào nhà, càng ko đc quay mặt vào phòng ở, phòng làm việc.

Bigwill thích bài này.
  12. namhangthung

2.Trường hợp bếp đối diện với cửa chính: Nếu bếp có cửa thì phải luôn đóng lại. Nếu bếp ko có cửa thì dặt 1 tấm bình phong hoặc teo 1 phong linh hay quả cầu thủy tinh giữa bếp. Mình nghĩ mẹ nó treo thế cũng tạm ổn rồi.

Bigwill thích bài này.
  13. namhangthung

Trường hợp phòng tắm và nhà vệ sinh ở ngay trung tâm của ngôi nhà: KHắc phục bằng cách gắn guơng khắp các mặt tường bên ngoài của phòng tắm hay của nhà vệ sinh, để làm biến mất phòng tắm hay nhà vệ sinh ở ngay giữa trung tâm căn nhà.

Bigwill thích bài này.
  14. Bigwill

Mẹ nó ơi. Tớ đang có nhu cầu học một lớp tử vi và phong thủy căn bản. Mẹ nó có biết học chỗ nào tốt không? Tớ đang muốn ngâm cứu thêm và sâu càng tốt về hai vấn đề này. Thanks mẹ nó.

15. namhangthung

Hi Hi.Cái này thì tớ nghĩ ko có ai dậy đâu mẹ nó ạ! MÌnh tự đọc sách, ngâm cứu rồi rút ra KN thôi.

16. Bigwill

Có lớp dạy có mẹ nó ah. Một chỗ ở Quốc Tử Giám, chỗ nữa ở Trung Yên nhưng tớ chưa kiểm định đc họ dạy có tốt ko để đăng ký. Tớ đọc nhiều cái tớ ko hiểu nổi và cũng ko hình dung ra nên vẫn muốn học căn bản để có kiến thức rùi tự châm cứu. Hihi.

Còn vụ nhà tớ như cậu góp ý, tớ muốn hỏi là những đồ vật phogn thủy để chấn đó thì mang qua chùa nhờ làm lễ khai quang ah hay mình tự làm đc? Mẹ nó có biết cách làm ko?

17. namhangthung

18. myphamphapduc

myphamphapduc Thành viên đạt chuẩn

Sách nói chuẩn đấy bác ợ, em cũng nghiên cứu phong thủy chút ít, em thấy là chủ cũ mà hom hem, gày guộc, con cái thì lêu bêu là em sợ lắm...đất dữ bác ợ....trong nhà có luồng gió hẹp, mạnh là mất hết khí vượng, còn trong nhà mà khấp khểnh nhiều bậc cũng mất lộc....và cuối cũng cũng phải nở hậu , hướng có hợp với tuổi mình nữa không ợ.

namhangthung thích bài này.
  19. namhangthung

Mình chỉ đọc sách đồng thời cũng nghiệm từ lời của ông bà nội mình dạy, nghiệm từ những người xung quanh thấy đúng nên post lên để mọi người cùng chia sẻ chứ mình ko phải là bà bói đâu nhé

20. meyeucon_257

meyeucon_257 Thành viên rất tích cực

Thấy mẹ nó nhiệt tình, nên tớ đi săn mãi mới tìm được cái top này do mẹ nó mở. Cơ mà cũng vắng quá nhỉ!

Tớ hỏi cái này, ko biết mẹ nó có biết ko, nếu biết thì chỉ cho tớ nhé.

Chồng tớ sinh năm 82, tớ sinh 86, đất thì hướng tây nam, nên bây h cũng lo vì ko hợp hướng.

Bạn có tư vấn cho tớ gì về cách bố trí bàn thờ, bếp, nhà vệ sinh, cầu thang ko..........

Đang phân vân quá đi!