Tâm sự Phụ Nữ Có Nên Đem Công Việc Về Nhà Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Thiên Nhã, 13/12/2018.

1. Thiên Nhã

Thiên Nhã Thành viên tập sự

Ông bà xưa vẫn nói "Con hư tại mẹ, cháu hư tại bà". Mình nghĩ đến cũng cảm thấy lo sợ vì không giành được nhiều thời gian cho con cái. Từ ngày sinh bé xong và quay lại công việc, mình bận rộn nhiều hơn và không muốn bỏ lỡ cơ hội thăng tiến đang trên đà phát triển của mình. May mắn là sếp mình cũng dễ, cho mình đem việc về nhà, con gái cứ loay hoay quanh mình. Vậy là mình vừa có thời gian ở cùng con, vừa không lở dỡ công việc cần giải quyết.

Chồng mình ban đầu cũng lo lắng lắm, thật ra là lo cho sức khỏe của mình nhiều hơn. Thấy mình cứ tham công tiếc việc, anh chỉ mong mình tìm một công việc nhàn rỗi hơn để có thời gian chăm sóc con. Thế rồi thấy mình cũng ổn định, anh lại chiều theo ý mình. Còn gợi ý giành hẳn một không gian trong nhà thiết kế một nơi vừa làm việc vừa nghỉ ngơi thư giãn. Mình hí hửng lắm, mừng muốn rớt nước mắt, tìm kiếm mẫu phòng làm việc cho căn hộ chung cư nhỏ khắp nơi. Chọn qua chọn lại cũng được vì mẫu ưng mắt, mà cái tật cứ thích hết, chẳng biết chọn cái nào. Thế là chồng mình quyết định chọn luôn cho mình.

Mình khá hài lòng với không gian làm việc tại nhà mà chồng tặng cho này. Phía dưới là bàn ăn, con gái có thể chơi cùng ba nó ở đó hoặc chơi ngay dưới sàn, miễn lầ nó vẫn quanh quẩn bên mình và mình thì kiểm soát được cả hai. Nhiều khi cũng không phải mình ba đầu sáu tay làm hết được, tạm thời vẫn có bà nội chăm sóc bé, nhưng đợi bé lớn một chút, có thể tự chơi thì đây chẳng phải là không gian thật tuyệt vời và ấm cúng hay sao.

Nhiều người bảo em may mắn nên lấy được anh chồng tâm lí. Em cũng thừa nhận là em may mắn thật các chị em ạ, Nhưng mà chuyện vợ chồng nào chẳng có những lúc "cơm chẳng lành, canh chẳng ngọt". Các chị em cứ nhỏ nhẹ với chồng mình thôi, chia sẻ với nhau mọi điều để cuộc sống êm ấm hơn, cho con cái mình nơi phát triển vững chắc nhất.

Vậy nên, các mẹ đừng ngại mang công việc về nhà, cũng không nên tiết kiệm mà làm việc ở môi trường không thoải mái. Chồng mình mà không chủ động thiết kế cho mình, có khi mình lại tự làm rồi chứ chẳng đùa các chị em ạ. Chăm con quan trọng nhất, nhưng cũng phải kiếm tiền để chăm con tốt hơn mà đúng không các mẹ. Em thì em luôn muốn mình độc lập tài chính một chút, hai vợ chồng cùng cố gắng, chứ ở nhà không đẩy gánh nặng tiền bạc cho chồng thì em thấy bức bách và vô dụng lắm.

Nên là em thấy... Phụ nữ có đem công việc về nhà cũng chẳng có gì sai các mẹ nhỉ...!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thiên Nhã
    Đang tải...

2. minhtran1203

minhtran1203 Thành viên tập sự

cuộc sống sẽ nhẹ nhàng biết bao nhiêu nếu ai cũng chịu thấu hiểu và đặt mình vào vị trí của nhau, chúc bạn luôn hạnh phúc như bây giờ.

3. thuhientran1988

thuhientran1988 Thành viên sắp chính thức

Tùy thôi nếu phải chạy dealine thì có thể mang về, còn ko thì ko nên vì tối nên là thời gian dành cho gia đình

4. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

dù có gia đình hay ko mình cũng ko đem cviec về nhà, trừ khi bấc đắc dĩ thôi. Mình chỉ muốn khi về nhà cảm thấy thoải mái, bỏ đi áp lực sau 1 ngày dài chứ không phải về lại hấp tấp làm việc tiếp như v dễ stress cực kì. Đối với mình đã là nhà thì là nơi thư giãn, học tập

5. BapBiShark

BapBiShark Thành viên chính thức

Thik nhất khi ra khỏi công ty là ko liên quan gì đến công việc nữa!

6. nhungnhung_85

nhungnhung_85 Thành viên tích cực

mình k bao giờ mang việc về nhà làm. Chẳng cớ gì mà ng ta quy định 1 ngày làm việc 8 tiếng, ôm việc về nhà sếp cũng chẳng cho thêm tiền đâu, tội nợ gì, ra khỏi công ty là quẳng hết, kệ mẹ chúng nó. Về nhà chơi vs con, chăm sóc sức khỏe và sắc đẹp cho lành. Tiền thêm đc 1-2tr cũng chẳng giải quyết đc cái j cả.

7. thoitrangnuhn

thoitrangnuhn Bắt đầu tích cực

Em thì đang mong có 1 công việc gì đấy đúng là chỉ để làm 8h/ngày thôi ngoài giờ chăm con và tìm kiếm những gì mình thích mà vẫn chưa có cơ hội. Đúng là làm việc quá nhiều thời gian trong ngày dễ bị Stress thật nhiều lúc thấy mình hâm hâm lắm

8. ruagia

ruagia Bắt đầu nổi tiếng

Mình cấm kị k mang về nhà, vì 1 ngày có 24 tiếng thì 8 tiếng ngủ, 10 tiếng trên cơ quan cả trưa, còn lại còn tý thời gian cho gia đình thì k thể bỏ được, cũng là 1 cách để mình nghỉ ngơi, tương tác với mng trong gia đình nữa

9. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Nếu được, thì tốt nhất không nên mang viêc j về nhà ạ :)

10. thanhthanhhoa12

thanhthanhhoa12 Thành viên đạt chuẩn

Mình mang về làm mình kiếm ra tiền là được, đó mới là vấn đề nhé!

11. kingofsky

kingofsky King Of Sky

Mang công việc về nhà, nhưng vẫn phải đảm bảo việc gia đình, con cái thì mình nghĩ là cũng không vấn đề gì.

12. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Không nên mom ạ, công việc là công việc, gia đình là gia đình để 2 cái này xáo trộn với nhau chưa bao giờ là tốt cả