Cần giúp: Phương Pháp Dạy Con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi ibongcam, 31/7/2016.

1. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Chào các bố mẹ thông thái, em thực sự cảm thấy khủng khoảng với con, em đăng đàn lên đây mong các mẹ chỉ bảo giúp em để em tìm ra phương pháp giáo dục con.
    Con trai em năm nay sắp được 5 tuổi, em mới sinh em bé thứ 2 được 7 tháng. Từ nhỏ đến giờ nói 1 cách toàn diện thì bé thuộc dạng ngoan biết nghe lời nhưng có cá tính mạnh. Em thường ít dùng roi vọt với con mà dùng lời lẽ phân tích, nhưng tính của em nóng nên nhiều lúc không kiềm chế được hay mắng con nặng lời, đôi lúc có đánh roi. Sau mỗi lần đánh mắng em cũng đợi con nguôi ngoai rồi phân tích.
    Con em độ 5 tháng nay rất khó bảo, càng nói càng làm ngược lại, dạo gần đây còn cãi lại bố mẹ và dùng những từ ngữ hỗn láo như là mẹ ác, mẹ ngu, mẹ đánh con mẹ đi tù (câu này bắt chước con hàng xóm), rồi con còn đánh lại cả mẹ nữa. Không vừa ý là nổi giận quát tháo ném đồ.
    Sáng nay gọi con dậy nó không vừa ý nó quát em bảo điếc tai quá, em cũng bực mình lấy roi quất cho vài cái. Em không biết phải dùng biện pháp gì để dạy bảo con nữa nếu cứ thế này mà tiến xa thì con chắc thành đứa hỗn láo mất.
    Mong các mẹ giúp em

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ibongcam
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

năm sau con mình cũng 5 tuổi...giờ thì vô cùng ngoan, nhưng cũng chưa biết năm sau thế nào....uhm...thật thông cảm với mẹ nó...

ibongcam thích bài này.
  3. luciluc

luciluc Thành viên mới

Con mỗi ngày một thay đổi tính nết đó mẹ nó ạ. Chắc mẹ nó cũng bị áp lực con bé nên có lúc không được bình tĩnh nữa. Theo mình, con hỗn láo thì là do con chưa biết, là học được từ xung quanh thế nào - mà những từ xấu dễ nhiễm hơn - thì nói như vậy chứ chưa nhận thức được đâu. MÌnh biết để uốn nắn con, cho con biết đó là những lời lẽ không hay ho thôi.

Còn tâm lý của con giờ có thêm em, sợ bị bỏ rơi, không được độc quyền bố mẹ như trước nên có quậy phá hơn để gây sự chú ý. Mẹ và bố nên lưu tâm hơn, đừng quá tập trung vào con nhỏ để con lớn cảm thấy bị bớt yêu đi.

Còn đánh mắng không phải là biện pháp tốt đâu. Mắng con thì mình cũng ân hận nữa ấy chứ. Con mình cũng tầm đó tuổi, cũng có lúc phải quát nhưng lúc nào mẹ quát là biết mẹ rất giận rồi. Nhưng con mình con gái, nên có thể dễ bảo hơn :)

ibongcam thích bài này.
  4. bibithichtomau

bibithichtomau Thành viên tập sự

con của em n hiều lúc muấn dậy bé mà bé còn nhỏ quá mới gần 2 tuổi , 1 số em dậy thui còn bé cũng tự học nhiều

5. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Cái này phải cả 2 vợ chồng thôi đặc biệt là bố, khi chửi lại hay đánh lại là mình phải thẳng tay, nói không được phải thẳng tay cho 1 lần, lần sau còn nhớ chứ không sau càng lớn càng khó bảo ra chị à

6. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Hic, năm ngoái mình cũng rơi vào tình trạng như mn. Lúc đó mình sinh bé thứ 2 rồi, đứa lớn mới hơn 3 tuồi, đến bây giờ thì ổn hơn. Mình thì nghĩ rằng, có thể thời gian đó con vẫn chưa quen với việc mẹ chăm sóc cho em nhiều, chưa cảm nhận được tình cảm anh em, cũng như sự chia sẻ quan tâm của bố mẹ. Mình cũng đã có giai đoạn không kiềm chế được đánh con, mn thử quan tâm hơn nữa đến con xem. Dần dần mình nghĩ con sẽ hiểu.

7. mehoatrau0510

mehoatrau0510

đúng là ở trong hoàn cảnh này mới thấu được nỗi ức chế buồn lòng của mn. theo e thì mn nên kiềm chế trước đã.

8. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

Có thể do bé bị ảnh hưởng của những lời trêu đùa xung quanh. Mn để ý và điều chỉnh suy nghĩ của bé xem sao

9. phac

phac Thành viên chính thức

Giờ bạn cần phải bình tĩnh nói chuyện với bé lúc bé đang thấy vui về những hành động kia ở đâu ra xuất phát ra rồi khuyên nhủ.

10. Mây Trúc

Mây Trúc Thành viên chính thức

vấn đề đau đầu của các bậc làm cha làm mẹ, ý kiến riêng mình thì mềm dẻo trước thử xem

11. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm, Em đang áp dụng phương pháp nếu thì. Nếu mẹ nào quan tâm thì ghé toppic nhật ký dạy con theo phương pháp nếu thì của em. Em đã cho em theo học trung tâm Wedo Wegood và đap áp dụng phương pháp giáo dục ở đây, bước đầu em thấy khả quan. EM sẽ đăng hàng ngày các tình huống và phương pháp mà giáo viên và chuyên gia tâm lý hướng dẫn em để các mẹ tham khảo nhé.

12. kún kín

kún kín Thời trang trẻ em

Tùy vào từng trẻ mà có các dạy khác nhau thôi các ẹ ạ

13. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Có khi bé ganh tỵ với em nên phản ứng như vậy