Kinh nghiệm: Sắm gì cho trẻ sơ sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi girl xấu xí, 2/7/2015.

1. girl xấu xí

girl xấu xí Thành viên đạt chuẩn

Lang thang trong các diễn đàn mình thấy rất nhiều mẹ chuẩn bị sinh mà không biết phải sắm gì cho bé.Vấn đề này mình cũng từng thắc mắc khi mang thai bé đầu.Lúc đấy toàn tra bác gu gồ,cũng ra được nhiều bài nhưng mình thấy đa số toàn chủ shop giới thiệu nên có rất nhiều thứ chả cần thiết.Nay mình xin chia sẻ với các mẹ danh sách những món đồ & số lượng nên mua cho bé để các mẹ đỡ mua thừa,mua nhầm ạ.
    1. Quần áo sơ sinh: (mùa hè) 5-7 bộ số 1 (cho bé dưới 3,5kg) hoặc số 2 (cho bé 3,5kg trở lên).Có thể mua bộ rời hoặc liền cho bé.Ưu điểm của bộ rời là tiện thay đồ khi bị bẩn,giá thành rẻ (khoảng 30-40k/bộ; bộ liền thì giữ ấm bụng bé không lo bị hở bụng giá thành khá cao (khoảng trên 60k) nhưng nhiều mẫu mã đẹp.Có thể chọn kiểu buộc dây,chui đầu,khuy cài giữa,khuy cài bên... mình thì thích bộ rời có khuy cài bên,rất tiện khi thay cho bé mà không bị hở :D
    Mùa đông thì phơi lâu khô nên các mẹ nên mua khoảng 15-20 bộ cho thoải mái.Và dù đông hay hè thì các mẹ vẫn nên mua áo,quần dài nhé.
    2. Bao tay,bao chân: 5 đôi.Mùa hè dùng loại mỏng,mùa đông dùng loại dày hơn.
    3. Che thóp,mũ che thóp: 5 chiếc che thóp,mũ thì 2-3 chiếc là vừa đủ.
    4. Quần đóng tã: 10 chiếc.Thuận tiện khi đóng tã giấy cho bé.
    5. Khăn xô: 2 gói (mỗi gói 10c).Dùng làm khăn mặt,khăn lau,yếm cho bé.
    6. Khăn xô tắm: 3 chiếc
    7. Tấm lót chống thấm: 3 chiếc nhỏ để lót mông bé khi bé ngủ & 1 chiếc to lót cho bé khi bé tắm xong.
    8. Tã giấy: tháng đầu bé xì xoẹt suốt nên các mẹ cứ mua hẳn gói to mà dùng cho tiết kiệm.Có rất nhiều hãng nhưng mình thì thích dùng Bobby Fresh hơn :D
    9. Gối chặn vỏ đỗ: 2 bộ để thay ra thay vào vì không có vỏ gối ngoài để thay.
    10. Chăn ủ: Mùa hè thì mua loại mỏng,mùa đông mua loại dày.Mua 1-2 cái & chỉ dùng khi ra ngoài thôi,ở trong nhà thì các mẹ đừng ủ các con kỹ quá.Con bị nóng đổ mồ hôi bị viêm phế quản thì khổ lắm ạ.
    11. Khăn tam giác: 2-3 chiếc.Mua loại có khuy bấm nhé.Cái này dùng giữ ấm cổ cho bé nằm điều hòa hoặc mùa đông rất tiện.
    12. Khăn thấm mồ hôi: 5-10 chiếc.Dùng để lót lưng thấm mồ hôi cho bé.Khi ướt thì thay để mồ hôi không thấm ngược vào bé gây ra các bệnh về đường hô hấp.
    13. Bình sữa: tùy các mẹ mà chọn bình cổ rộng hay cổ hẹp.Nhưng nhớ chọn mua bình thủy tinh các mẹ nhé.Bé không thích ti núm mà chỉ thích đút thìa thì các mẹ mua loại bình có gắn thìa ở trên.Loại này các mẹ dùng khi cho con ăn dặm cũng ok lắm ạ.
    14. Máy hâm nóng sữa
    15. Hộp chia sữa bột (cho các mẹ nuôi con sữa ngoài hoặc kết hợp): tiện dụng khi cho bé ra ngoài mà không cần phải vác cả cái hộp sữa.
    16. Túi đựng đồ mẹ & bé
    17. Khăn ướt hoặc khăn vải: các mẹ nên dùng khăn vải an toàn hơn cho da bé.Còn nếu dùng khăn ướt thì nên mua loại không mùi & vò qua nước trước khi dùng nhé.
    18. Băng rốn: nên mua hộp nhỏ ở hiệu thuốc.Trung bình bé 7-10 ngày là rụng rốn nên các mẹ mua tầm 10c là vừa.
    19. Rơ lưỡi: dùng hàng ngày nên các mẹ mua hẳn gói to mà dùng.
    20. Bông tăm cho trẻ nhỏ
    21. Phấn rôm: mua hộp vừa thôi,hộp to dùng lâu hết mất mùi thơm.
    22. Kem chống hăm
    23. Nước muối sinh lý
    24. Nước muối nhỏ mắt,mũi cho bé
    25. Hồ nước: dùng để bôi mấy cái mụn sữa của con
    26. Gói tắm lá cho bé: bé sơ sinh không nên dùng dầu gội tắm cho bé ngay.Các mẹ có thể dùng chanh,muối pha nước tắm cho bé hoặc lá kinh giới,mướp đắng cũng được.
    27. Chậu tắm: chuẩn bị 2 cái chậu,1 để tắm & 1 để tráng người bé.
    28. Cặp nhiệt độ: để đo thân nhiệt cho bé phòng khi bị sốt
    29. Xe đẩy: nên mua loại có nhiều chế độ nằm-ngồi-nghiêng & nhẹ
    30. Màn chụp muỗi
    31. Dầu tràm: bôi vào lòng bàn chân bé vào buổi tối để bé không bị cảm gió.Nhỏ vài giọt vào cốc nước để trong góc phòng có tác dụng diệt khuẩn,thông mũi cho bé.
    32. Kệ chữ A: dùng cho bé để bé luyện phản xạ tay chân,mắt.Bé dùng nôi/cũi thì mua loại treo hoặc gắn vào nôi.
    33. Ống hút mũi

Hiện tại mình chỉ nhớ ra từng này,nhớ ra cái gì mình sẽ bổ sung thêm.Chúc các mẹ & các bé mạnh khỏe :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi girl xấu xí
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

mùa hè mà 5-7 bộ quần áo với trẻ ss thì cũng ko thể đủ đc

3. girl xấu xí

hồi mình sinh chỉ mua đúng 5 bộ ấy :D.vì bé đóng tã dán nên quần áo ngoài k bị bẩn,mỗi ngày thay ra 1-2 bộ xong giặt luôn.bé ss 3 tháng đầu lớn nhanh nên các mẹ k cần thiết phải mua quá nhiều.từ tháng thứ 2 là bé đã mặc sang sz 2 hoặc 3 rồi

4. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

p
    trời nóng
    trời nóng này mà mặc nhiều tã dán thì tội wa con mình sinh mùa hè đóng mỗi đêm đi ngủ thôi nên ngày hết 10-15 c quần còn thiếu cơ

5. huongntt128

huongntt128 hàng việt giá rẻ

nói thật là em thấy thiếu nhiều thứ lắm, như là khăn sữa, nói thật là như bé nhà em 2 tuổi rôi mà em vẫn có khoảng 40c khăn sữa :D

6. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

E cũng chuẩn bị sinh nên lên mạng tìm hiểu tứ tung nè. còn thiếu gì mn bổ xung thêm cho e bít với ạ. thanks mn :)

girl xấu xí thích bài này.
  7. girl xấu xí

khăn sữa khác khăn xô cm nhé :) khăn sữa dùng cho trẻ trên 6m,dùng như khăn mùi xoa.còn khăn xô mềm hơn dùng cho bé ss tốt hơn là khăn sữa.bài viết là dựa trên thực tế m nuôi bé :) m thấy nhiều mẹ mua rõ lắm dùng k hết phí lắm,tiền đấy để mua sữa bỉm cho bé còn hơn :D

traitimsoida123 thích bài này.
  8. girl xấu xí

những thứ cần thiết cho bé thì hết rồi.m đang định viết thêm về chọn sữa cho bé nếu cho trẻ bú ngoài hoặc bú kết hợp.

traitimsoida123 thích bài này.
  9. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

HUm vừa rùi e cũng hỏi xin được ít đồ sơ sinh rồi ạ. đỡ được ít nào hay ít đó. chứ giờ mà sắm mới toàn bộ thì tốn kém lắm ạ :)

10. girl xấu xí

sinh con nhìu khoản tốn kém lắm nên nếu tăng xin giảm mua đc thì tốt hơn.hồi mình sinh bé cũng đc cho nhìu đồ lắm,tiết kiệm đc bn.mỗi tháng chỉ tốn tầm 1tr tiền sữa bỉm (m k có sữa cho bé) :D chúc mn mẹ tròn con vuông nhé :)

11. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

em nói thật là đọc trên web cũng không ăn thua đâu ạ, em có đọc 4-5 list của các mẹ nhưng lúc đến siêu thị, tiệm tạp hóa, shop mẹ bé thì được các nhân viên tư vấn cực nhiệt tình, ở đó họ cũng có 1 list đồ cần mua, 1 món đồ mà có vài hãng, loại khác nhau, việc của các mẹ là cân nhắc dùng loại nào cho hợp túi tiền, cần thiết, quan trọng không thôi ạ.

12. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

đúng rồi đó mẹ, xin được bao nhiêu thì đỡ bấy nhiêu, kinh nghiệm là các mẹ nên xin trước khi mua, thiếu gì mua đó, trãnh lãng phí

13. methoc2014

methoc2014 Thành viên chính thức

Bé nhà mình dùng tã lưới tiện và thoáng hơn tã dán nhiều cm tham khảo nhé.
    Phấn rôm: mua hộp vừa thôi,hộp to dùng lâu hết mất mùi thơm.
    Cái này bs khuyên k nên dùng mn ơi, vì làm bí da con.
    Và cũng ko nên tắm chanh vì làm khô da con.