Tranh luận: Sau Thời Gian Ở Cữ Nếu Ông Bà Không Muốn Giúp Chăm Con, Các Mẹ Tính Thế Nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hatran2016, 4/3/2017.

1. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Sau thời gian ở cữ nếu ông bà không muốn giúp chăm con, các mẹ tính thế nào?
    - Thuê người giúp việc chăm con khi con được 4-6 tháng?
    - Chọn gửi con cho 1 bà nghỉ hưu nào đó?
    - Khi con ốm đau dài ngày, công việc áp lực thì các mẹ vẫn gửi con để đi làm hay bỏ việc để chăm sóc con?
    - Từ bỏ công việc đã phấn đấu từ lâu để ở nhà chăm con đến 2 tuổi sau đó làm lại từ đầu?
    - Nếu quyết định bỏ việc để chuyên tâm làm bà mẹ bỉm sữa, các mẹ có quan tâm đến cách nghĩ của người khác về mình? (xã hội việt nam nhìn chung còn nặng nề, coi thường đóng góp của người mẹ ở nhà trông con và nhiều người coi đó ko phải là 1 việc).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

2. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

không cần 2 năm đâu, chỉ cần con đi trẻ được thì đi làm lại được mà bạn. nếu là m mà bome k giúp thì sẽ hi sinh vì con ở nhà 1 năm ,kb các mẹ thế nào

hatran2016 thích bài này.
  3. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Mình thì xin nghỉ để ở nhà trông con, sau đó tìm cách để tăng thu nhập từ kinh nghiệm làm việc đã có trước đó. Nếu được thì kinh doanh không thì nhận dự án về làm để kiếm thêm thu nhập. Lúc đã quyết định làm thế thì tất nhiên không cần để ý đến cách nghĩ của bất kỳ ai rồi. Con người hơn nhau không phải ở cách ngta nhìn nhận mình như thế nào mà là ở việc mình xem mình là người ra sao, người mà mình quý trọng đó có quý trọng mình hay không? So với tất cả mọi thứ bao gồm sĩ diện với người ngoài thì sức khỏe của con mình vẫn hơn chứ. Nói chung vẫn là sống và làm việc thôi, chỉ là mình sẽ tiếp cận cuộc sống ở 1 góc nhìn khác, tìm cách nuôi dạy con khoa học hơn, tìm vài món ngon lúc thời gian rảnh rỗi. Thấy con mình lớn từng ngày cũng là 1 hạnh phúc mà.

Thành công của mỗi người đều rất khác nhau, đâu phải đi làm ở ngoài, lương cao, quen biết nhiều thì mới là thành công đâu. Chỉ cần mình có thể thấy con lớn lên từng ngày, dạy con nhận biết mọi thứ, cùng con làm việc nhà, dạy con cách tự lập, tự chăm sóc bản thân, tự mình độc lập tài chính và lo cho chính bản thân được. Thì làm ở đâu hay làm gì cũng như nhau thôi. Ai nói gì thì mặc kệ chứ

4. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Mỗi người một suy nghĩ. Và mỗi người một hoàn cảnh khác nhau nên việc đưa ra quyết định dễ hay khó cũng khác nhau.
    1. Giả sử lương các mẹ đi làm chỉ 5-6 tr, các mẹ không có ông bà trông, các mẹ quyết định nghỉ làm ở nhà trông con thì đơn giản lắm. Nhưng giả sử lương các mẹ vài nghìn đô, các mẹ là quản lý, các mẹ đang vào guồng công việc bảo các mẹ nghỉ việc ở nhà chăm con thì không phải là quyết định đơn giản đâu. Sau thời gian nghỉ, khi quay lại với công việc không đơn giản để đạt được cái mốc ban đầu mà các mẹ bỏ ra bao nhiêu tâm lực để phấn đấu đâu.
    2. Chồng các mẹ thu nhập cao, ổn định thì các mẹ dễ dàng bỏ việc ở nhà chăm con nhưng giả sử chồng các mẹ thu nhập tàng tàng thậm chí đang khó khăn trong công việc, liệu các mẹ có dám bỏ việc để ở nhà làm mẹ bỉm sữa.
    3. Mình nghĩ vấn đề có nên nghĩ ở nhà hay không không có quy chuẩn nào để phán xét cả mà còn tùy vào từng hoàn cảnh cụ thể nữa nên nếu có thể được ông bà giúp đỡ chăm con thì chẳng còn gì bằng. Đằng sau thành công của người phụ nữ hiện đại là sự hỗ trợ, ủng hộ của ông bà. Ông bà nội nhà mình thuộc tip không muốn giúp con trông cháu nhưng khi chị dâu mình nghỉ làm ở nhà để chăm cháu thì bảo chị ấy là độ ăn bám, cháu ông bà chỉ có bố thôi không có mẹ. Không đỡ nổi. Vì vậy mình bị dị ứng với bố mẹ chồng.

5. tuantaiquyen

tuantaiquyen Thành viên rất ngoan

Cùng còn phụ thuộc vaofnhoanf cảnh của mn nữa. mong mn tìm ra cho mình hướng đi đúng đắn nhất.

6. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Mình thì áp dụng phương pháp gửi con rồi, :(

7. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Vấn đề tiên quyết là kinh tế . Theo mình nếu đk gd bạn tốt , ck bạn có thu nhập ổn định hàng tháng . Bạn là ng có năng lực , kiếm đâu cũng đc việc thì nên ở nhà chăm con . ko ai chăm con tốt = Mẹ .

8. yenttn

yenttn Thành viên tập sự

Tùy thuộc vào điều kiện kinh tế rồi cả 2 vc bàn bạc nữa. Là mình thì mình sẽ nghỉ ở nhà 1-2 năm chăm con, buôn bán gì đó + làm freelancer.

9. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Hồi mình sinh thì bme 2 bên đều dành đưa về quê chăm, nhưng vc mình chọn ở lại HN tự thân vận động. Cũng may mắn là công việc 2 vc cũng có tg để chăm con.

10. kakapapa

kakapapa Thành viên chính thức

Em thấy nhiều vk ck mới lấy k muốn cho con về ông bà đâu, còn gia đình chị lại mong bố mẹ chăm cháu. Có điều kiện thì ở nhà chăm con cũng được chị ạ :D Có mẹ chăm vẫn hơn mà :D

11. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Nếu công việc của ox ổn định, và lo được cho cả nhà, mn có thể tạm nghỉ 1 thời gian để toàn tâm toàn ý chăm sóc cho con mình. Có thể kết hợp một vài công việc kinh doanh online ở nhà để kiếm thêm thu nhập chẳng hạn. Chứ bây giờ thuê giúp việc thì cũng lo lắm, tìm được người thật thà, yêu trẻ để giao phó con mình cho họ cũng là cả 1 vấn đề