Tranh luận: Sinh viên có nên làm kinh doanh theo mạng. Trẻ tuổi thành đạt hay là cạm bẫy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Bố Tèo, 10/12/2014.

1. Bố Tèo

Bố Tèo Thanh niên nghiêm túc

1- Sinh viên có nên làm kinh doanh theo mạng. Trẻ tuổi thành đạt hay là cạm bẫy

Mình cũng đang tham gia 1 công ty kinh doanh theo mạng ngay từ thời sinh viên, với mong muốn kiếm thêm thu nhập và có cơ hội trải nhiệm cuộc sống nhiều hơn. Nhưng với gần 4 năm gắn bó với kinh doanh theo mạng khi còn là sinh viên mình có thể nói rằng đây vừa có thể là cạm bẫy vừa có thể mang đến cho bạn trẻ sự thành đạt. và mình xin nêu ra 1 số lí do sau ( dĩ nhiên mình chỉ đề cập đến công ty tốt thôi nhé, các công ty lừa đảo thì coi như xong đời rồi )

1 -Quá thần thánh công ty mình làm bỏ bê việc học hành
    Đồng ý với các bạn rằng nhiều người giàu có trên thế giới không có bằng cấp hay học vấn gì cao siêu cả. nhưng các bạn đừng lấy lí do đó để bỏ bê việc học. nếu bạn vẫn quyết định bỏ học thì hãy trả lời giúp mình câu hỏi sau đây,
    - Bạn có giỏi được như Billgate hay Steve Jobs và sinh đúng thời như họ không?
    - Bạn đã xác định RÕ RÀNG ước mơ mà mình đã theo đuổi chưa ?
    - Bạn đã là chuyên gia của một lĩnh vực nào đó chưa? Bạn đã dành thời gian nghiên cứu, rèn luyện trong lĩnh vực đó được 10.000 giờ chưa. Bill Gate đã từng dành thời gian hơn 10.000 giờ để lập trình trong thời gian ông còn học phổ thông và thời gian đầu ở trường đại học trước khi ông ta bỏ học Havard.

2 - Tập trung quá nhiều cho công việc không dành thời gian cho gia đình
    Đây là điều phổ biến mà mình thấy, vì các bạn cứ nhầm tưởng muốn thành công là phải dành toàn tâm toàn ý cho công việc, hạn chế về quê, yêu đương, đi chơi với bạn bè đại học hay bạn bè cũ….đơn giản vì họ có tư tưởng…..nghèo L
    1 sai lầm vô cùng lớn. làm mất rất nhiều mối quan hệ, có những bạn tham gia kinh doanh theo mạng mà mất hết bạn bè, chỉ chơi với những ai trong hệ thống, không giao lưu bên ngoài.

3 - Tuy nhiên cũng rất nhiều mặt tích cực
    Bạn có cơ hội giao lưu và tham gia thử thách cũng như trải nhiệm bạn thân rất lớn, mình tham gia thời sinh viên và đã trải qua rất nhiều khó khăn chông gai cuộc đời mà phần lớn những bạn cùng trang lứa chưa từng trải qua
    Có cơ hội mua sử dụng cho gia đình và người thân với giá rẻ, những sản phẩm của công ty kinh doanh theo mạng chân chính giá cả rất phải chăng, dùng lại chất lượng
    Gia tăng thu nhập đáng kể. so với các công việc làm thêm khác và rảnh rỗi thời gian hơn, khi bận học có thể ở nhà

2-Kết luận
    Kinh doanh là 1 cơ hội thuận lợi và đang phát triển trên thế giới cũng như tại Việt Nam. Nhưng các bạn trẻ xin hãy tỉnh táo đừng để những cám dỗ xa vời mà bỏ quên những thứ quan trọng xung quanh các bạn. Lời khuyên cho các bạn sinh viên đó là hãy coi công việc kinh doanh như 1 công việc làm thêm.
    Nếu như bạn xác định công việc kinh doanh này là sự nghiệp tương lai của mình thì bạn hãy phân bổ thời gian theo nguyên tác 80/20 ( các bạn tự tìm hiểu nhé) vừa dành được thời gian cho công việc cũng như các hoạt động ngoại khóa bạn bè khác J
    Nếu như đây không phải là niềm đam mê của bạn. thì đừng vội bỏ. vì sao ư, bạn hãy giữ mã số của mình để được mua hang với giá rẻ. tham gia các hoạt động do đội nhóm tổ chức giúp rèn luyện kĩ năng.
    Bài viết này mang quan điểm cá nhân. mong các bạn góp ý. J

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bố Tèo
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Ðề: Sinh viên có nên làm kinh doanh theo mạng. Trẻ tuổi thành đạt hay là cạm bẫy

Phân tích rất hay! Có cả những cái tích cực lẫn không tích cực.

3. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

Ðề: Sinh viên có nên làm kinh doanh theo mạng. Trẻ tuổi thành đạt hay là cạm bẫy

đọc bài của bạn rất hay, mình thì qua thời sinh viên rồi nhưng mình luôn nghĩ, mục đích kinh doanh của mình cũng là đam mê, cũng vì gia đình, nếu mải mê kinh doanh mà bỏ bê những cái khác hóa ra ta đã đi lạc lối

4. Bố Tèo

Bố Tèo Thanh niên nghiêm túc

cảm ơn 2 bác ạ... đúng là như thế thật .. thời sinh viên từ bán trà chanh , làm quần áo em có cái thất bại nhưng ngẫm ra nhiều cái đúng ... mỗi thứ học hỏi đc nhiều điều .. sinh viên hãy rèn luyện các kĩ năng để là hành trang sẵn sàng phục vụ cviec. đã... cảm ơn 2 bác.....

mrlinh999 thích bài này.