Thông tin: So bì thu nhập với người khác khiến bạn không hạnh phúc

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hải Phạm, 1/12/2010.

1. Hải Phạm

Hải Phạm Thành viên rất tích cực

Mải so sánh thu nhập của mình với những người thân trong gia đình và bè bạn sẽ khiến bạn không hạnh phúc, một nghiên cứu mới khẳng định.

Nhóm nghiên cứu từ Trường Kinh tế Paris đã sử dụng dữ liệu từ Cuộc khảo sát xã hội châu Âu, thực hiện trên 19.000 người tại 24 quốc gia. Họ phát hiện thấy: 3/4 số người được hỏi cho rằng họ rất hay so sánh thu nhập của mình với người khác.

Và những người có xu hướng so sánh ấy cũng thường có mức độ hài lòng thấp hơn, nói cách khác là ít hạnh phúc hơn.

Đặc biệt, việc so sánh thu nhập với người thân và bạn bè thường gây đau lòng gấp đôi so với khi so sánh với đồng nghiệp. Theo các chuyên gia, sở dĩ có sự khác biệt này là do khi so với đồng nghiệp, mọi việc có vẻ công bằng, nhưng với những bạn học cùng trường, có cùng cơ hội trước đây, bạn có thể sẽ nghĩ rằng "họ chắc hẳn làm tốt hơn mình nhiều, và mình thật kém cỏi". Suy nghĩ đó sẽ khiến bạn đau khổ.

Theo BBC, không có sự khác biệt giữa đàn ông và đàn bà trong tình huống này.

Ngoài ra, những người ở các quốc gia nghèo có xu hướng so sánh thu nhập nhiều hơn so với dân cư các nước giàu. Và trong các mỗi quốc gia, người nghèo cũng thường "đứng núi này trông núi nọ" hơn so với những người khá giả.

"Tôi khuyên mọi người đừng nên so sánh, và hãy hạnh phúc với vị trí mà bạn có - nên nhớ việc so sánh mình với người khác không khiến bạn hài lòng hơn", một chuyên gia cho biết.

Nguồn: vnexpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hải Phạm
    Đang tải...

2. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Ðề: So bì thu nhập với người khác khiến bạn không hạnh phúc

Từ giờ ko thèm quan tâm xem ai thu nhập bao nhiêu nữa, nhưng thế thì chả bao giờ chịu phấn đấu. Bực nhất là mẹ mình hay so bì ý, chả nhẽ lại bảo thế mẹ nhận người ta là con đi.

3. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Ko chỉ vấn đề tiền bạc, mà so bì bất kỳ lĩnh vực gì cũng sẽ khiến người ta ko hạnh phúc! Nhưng sự thực là những người hay so bì thì thường là những người có ý chí và ít chịu thua kém người khác. Còn những người lúc nào cũng bằng lòng với mình thì thường rất ì ạch, hì hì..., nhưng lại rất đáng yêu!

4. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Đúng là cứ khi nào nghĩ mình kém người khác thì y như rằng mình thấy chán đời và bất mãn hẳn.
    Thành ra kệ thôi. Việc mình - mình làm. Cây chuối chỉ mọc ra được quả chuối. Cố gắng hết sức mình để khỏi nuối tiếc là kinh nghiệm của mình.
    Mới cả, lúc nào tự nhiên thấy nản quá thì hãy nhìn xuống. Ngẫm nghĩ đến những hoàn cảnh kém mình. Thế là tự nhiên có lực đẩy, tự tin.

5. nghesun0410

nghesun0410 Mẹ nghé sún

Em thấy hài lòng chứ chưa bằng lòng với cs hiện nay. Trông lên thì chẳng bằng ai nên chưa bằng lòng, trông xuống thì chẳng ai bằng mình nên hài lòng lắm.:D:D:D

cun con dang yeu thích bài này.
  6. Chinsusu

Chinsusu Thành viên sắp chính thức

Mình luôn làm vì cuộc sống của chính mình cần chừng í tiền chứ chẳng so với ai,chính vì thế mà mấy năm nay chả biết ai quanh mình có bao nhiêu tiền lương/tháng, trừ lương của chồng :D

7. cun con dang yeu

cun con dang yeu Thành viên mới

Mình đồng ý với ban này, câu này quá chuẩn

8. Xoài xanh

Xoài xanh Thành viên mới

Thế thì khó quá, nhà em lương thì bình thường, chắc chắn hơn một số người và chắc chắn hơn nữa là kém cực nhiều người khác.
    Mới cả con người đâu cần phài Aq đến mức như thế để được tí niềm vui không trọn vẹn chứ.