Tâm sự Sống Có Tâm Thì Mới Có Tầm

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tracongphu, 2/8/2016.

1. tracongphu

tracongphu Bắt đầu tích cực

"Người khác đối xử với bạn thế nào, đó là nghiệp của họ. Bạn đối xử với họ thế nào, là nghiệp của bạn. Cho nên, không sợ người nói xấu, chỉ sợ mình làm xấu."

Sống hàng ngày thầm lặng, chẳng động chạm ai. Đến chê bai thì thầm cũng kiệm lời không dám nói. Nhưng những câu chuyện về mình vẫn được thêu dệt đến tai nhiều người.

Bạn nói xấu mình cho vui mồm bạn, hoặc vì một ý đồ nào khác, để thoả mãn bạn. Nhưng có bao giờ bạn tự hỏi, việc bạn làm sẽ đi về đâu.

Làm một người tổn thương vô tình đã là tội. Cố ý lại càng là trọng tội hơn. Tội đó của bạn, người bị bạn hại chưa chắc đã xử lý được. Nhưng rồi đời sẽ xử bạn thôi.

Hiểu lầm người khác đã sai. Cố tình hiểu sai người khác, lại càng tai hại.

Người luôn miệng nói đạo đức, nhưng việc làm lại trái với lương tâm. Kẻ luôn muốn người khác trọng vọng, nhưng hành động lại khiến người khác xem thường.

Sống khó lắm, không dễ đâu. Sống không phải chỉ bằng miệng lưỡi lươn lẹo, đầu óc tính toán mưu mô.

SỐNG CÓ TÂM thì mới có TẦM!

Thời gian chứng minh cho kẻ đúng người sai. Cái đúng sẽ do thời gian tìm thấy. Cái sai sẽ bị thời gian phơi bày. Dù sớm dù muộn.

..........

Có nhiều lúc, tôi muốn đứng lên thanh minh cho những oan ức của mình.

Nói rằng, tôi không phải người như vậy.

Nhưng rồi, sau bao nhiêu lần muốn đứng lên, tôi lại ngồi xuống. Sau bao nhiêu lần muốn nói ra, tôi lại im lặng.

Không phải tôi lựa chọn yếu hèn, chỉ là tôi lựa chọn BÌNH YÊN!

Trưởng thành dạy tôi cách chịu đựng trong lặng im, không phải là hèn nhát. Chỉ những khoảng lặng mới khiến ta thanh thản trong tâm hồn.

Và tôi hiểu rõ một điều rằng, hoá ra không phải người ta không hiểu mình, chỉ đơn giản là họ muốn hiểu theo cách của họ.

Cuộc sống này không phải ai cũng mù, nhưng họ chỉ chọn nhìn những thứ họ muốn thấy, nghe những điều họ muốn nghe, tin những điều họ muốn tin.

Vậy nên, khi họ không muốn hiểu, không muốn nghe, không muốn tin mình, thì mọi điều mình nói, mọi việc mình làm, mọi sự thật mình chứng minh cũng đều vô ích cả.

Thanh giả tự thanh.
    Lương tâm trong sạch.
    Sống không hổ thẹn.

.................

Attached Files:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tracongphu
    Đang tải...

2. thuyha1961

thuyha1961

đôi khi cũng nghĩ như vậy nhưng cuộc sống nó khó lắm

3. anhlavodoi1

anhlavodoi1 Bắt đầu tích cực

Xưa thì đúng nay thì xã hội cũng dần tha hóa con người của mình đi.

4. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

tiêu đề sâu sắc...ừ sống đã có tâm rồi....nhưng tầm thì chắc phải cố gắng rất nhiều...

5. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Cái này thì phải cố từng ngày từng hành động thôi chứ đôi khi như chị nói cũng khó lắm, cuộc sống biết bao nhiêu là thứ

6. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Cuộc sống phải có tâm chứ

7. nguyengiahai

nguyengiahai Thành viên chính thức

Rất hay . Nhưng xã hội có nhiều điều do người khác mang lại . Nhiều bon chen và không màu hồng

8. caothom

caothom Thành viên chính thức

Sống có tâm cũng phần nào đó giúp tầm của mình lên, nhưng cũng cần cố gắng nhiều nữa

9. bunnylove

bunnylove Thành viên rất tích cực

Bài hay quá, đúng suy nghĩ của mình nhưng ko thể nói ra hết cho rành rọt được. Sống thật với bản chất của mình vốn có luôn là bền nhất. Dù ai nói ngược xuôi gì thì sự thật sẽ tự nó chứng minh, ko phải thanh minh nhiều. Có những lúc mình lâm vào tình thế tức nghẹn ở cổ vì bị...vu khống, dựng chuyện, đơm đặt nhưng rồi mình tự nhủ ...ông trời có mắt đấy, kẻ gây gió ắt gặp bão. Và cuối cùng...đúng thật là như vậy. Sống nhẹ lòng, thanh thản cho chính bản thân mình và những người thân yêu.

10. vinhomesgroup

vinhomesgroup Bắt đầu tích cực

Nhân quả cả đấy :) , sống có tâm sẽ được hạnh phúc

11. me iu nghé

me iu nghé

đọc và ngẫm! Làm một người tổn thương vô tình đã là tội. Cố ý lại càng là trọng tội hơn. Tội đó của bạn, người bị bạn hại chưa chắc đã xử lý được. Nhưng rồi đời sẽ xử bạn thôi.

12. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

M cũng từng bị như thế ở cty, hồi đó m bức xúc lắm, định chuyển ctac rồi nhưng vì cái sự đời m đc chuyển phòng rồi muốn ở lại để chứng minh cho mn thấy m ko phải như thế, m ko giải thích nhiều mà cứ sống tốt và sống đúng đến giờ thì những ai hại mình thì lại gặp quả báo, người giá tiếp hại mình sau đó chuyển ctac mỗi lần về nhìn thấy m lại ngượng ngùng ko dám đối mặt mặc dù m vẫn tỏ ra bình thường

13. kdtrieuan

kdtrieuan Bắt đầu tích cực

Sống phải có tâm các mẹ nhỉ, có tâm mới sống tốt được