Kinh nghiệm: Sữa nào ngọt, đậm đà,nhiều đạm??? Các mẹ mách em với

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi mẹ Bơ & Bon, 1/5/2013.

1. mẹ Bơ & Bon

mẹ Bơ & Bon Đủ quyền lập Họ

Con em k chịu ti bình. Sữa mẹ vắt ra, đút thìa cũng k ăn. Chỉ chờ mẹ về mới chịu ti. Em đã thử mấy loại sữa nhạt như nan, friso thì cháu đều k mặn mà. Bây giờ định đổi sang sữa ngọt xem sao. Các mẹ mách em với nhé. Sữa n đạm càng tốt vì đút thìa nên cháu ăn ít lắm..hic.. mỗi lần đc có 60-70 ml thui, cầm hơi chờ mẹ về.hic...khổ lắm ý các mẹ ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ Bơ & Bon
    Đang tải...

2. kimngan_3313

kimngan_3313 Thành viên mới

Ðề: Sữa nào ngọt, đậm đà,nhiều đạm??? Các mẹ mách em với

Mình cũng đang dùng sữa Nan cho con nhưng thấy con không thích lắm, cứ ăn vào là phun ra, đang định đổi sữa cho con nhưng băn khoăn không biết nên đổi sang loại sữa nào. Sữa Nan mát nhưng bé nhà mình đi ngoài xì xoẹt nên mình cũng hơi lo

3. Wall1

Wall1 Thành viên tập sự

Sữa ngọt thì mẹ nó chọn Vinamilk, Abbott, Enfa..

4. ElenaNgan

ElenaNgan Đủ quyền lập Họ

Nếu bé chỉ thích ti mẹ thì mình nghĩ không phải do sữa mà bé thích ti mẹ hơn là ti bình. :p Sữa vinamilk ngọt hơn enfa và similac, physiolac bạn nhé bé nhà mình dùng thử rồi.

5. dothuthuy84

dothuthuy84 Thành viên chính thức

nhiều đạm cũng không tốt mẹ nó ah!!!
    Hàm lượng đạm nhà sản xuất phải tính cân đối với các vi chất khác nên không thể hỏi sữa nào nhiều đạm? và cũng không thể trả lời và kết luận là sữa nhiều đạm thì tốt!
    Quan trọng nhất là con thích vị sữa và con hấp thụ được thì đó mới là kết luận của riêng mỗi mẹ

6. mẹ Bơ & Bon

Kiểu này mình mua cho con thử dielac xem sao vì thấy n mẹ bảo cũng đc

7. Mebodaivuong

Mebodaivuong Thành viên rất tích cực

Sữa ngọt mình chưa thấy sữa nào ngọt bằng sữa kid taller của viện dinh dưỡng bán, sưa này của Mỹ, 330k/ hộp 450g. Mình cho con đi khám dinh dưỡng hơi thấp nên được Bác sĩ kê sữa đó nhưng mà ngọt quá không uống đươcj vì bé nhà mình ăn sữa nhạt từ bé. Bản thử tham Khảo xem

8. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Con nhà mình thì chỉ sữa nhạt (icreo, aptamil) nhưng con nhà chị bạn mới 4 tháng mà sữa dumex phải pha thêm với sữa ông thọ nó mới uống. hic.

9. Phuong.na

Phuong.na Bắt đầu tích cực

Em thấy các mom có kinh nghiệm nói abbot ngọt nhưng dễ dẫn đến trẻ biếng ăn lắm, vì sữa này nhiều chất, sau này ăn dặm mà uống thì bé sẽ lười ăn các thực phẩm khác, ko nên đâu ạ. Enfa cũng dễ uống, chị thử cho bé chưa ạ?

10. lotus_ask

lotus_ask Thành viên tích cực

11. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

Mẹ nó thử cho bé uống sữa tươi như sữa TH true hoặc Vinamilk xem sao? vì mình thấy trẻ con hay thích uống những loại sữa đó lắm

12. giovacat09

giovacat09 Thành viên chính thức

uống priso gold 3 hay galia calisma của pháp ý, Pediasure,smartbaby....ôi nói chung là nhiều loại lắm, cân nhắc xem bé hợp loại nào thì dùng mẹ nó ạ

13. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Nếu muốn ngọt, đạm nhiều mẹ nó cho con dùng enfa hoặc abbott thử xem sao, mua hộp bé 400gr dùng trc thử đã.

14. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

sữa ngọt và đậm đà thì mình không rõ, nhưng nhiều chất thì con mình được bs kê đơn cho dùng Nutricare Plus, giúp bé tăng cân, bạn tham khảo nha.
    (trước mình cũng định kd sữa này, mà giờ bận việc nên dẹp rồi :))

15. mẹ Bơ & Bon

16. mẹ Bơ & Bon

Thanks mẹ nó. mình sẽ thử xem sao

17. mẹ Bơ & Bon

bé 6 tháng đã dùng đc sữa tươi chưa hả mẹ nó

18. meBom3009

meBom3009 Thành viên nổi tiếng

Bé 6 tháng thì chưa dùng sữa tươi được đâu mẹ nó ạ. Phải trên 1 tuổi đối với bé có hệ tiêu hóa tốt. Như bé nhà mình thuộc dạng tiêu hóa kém, dạo hơn 1 tuổi mình cho uống sữa tươi không tiêu hóa được, bị tiêu chảy, output thấy màu trắng nhiều. Thế là mình cho uống ít đi để dạ dày làm quen dần dần đến khi thấy output ổn mới cho uống dần thay sữa bột.

19. Ðề: Sữa nào ngọt, đậm đà,nhiều đạm??? Các mẹ mách em với

Bé bao nhiêu tháng mẹ nó ơi?

Về đạm, nếu trẻ quá nhỏ mà nhiều đạm quá chưa hẳn đã tốt mà phải cân bằng các thành phần với nhau. Mẹ nó không thể thấy con ăn ít mà tìm sữa nhiều đạm để bù lại được đâu.

Đầu tiên mẹ nó phải tìm ra loại sữa nào bé thích đã. Ngày xưa em phải đổi đến 4 loại mới tìm ra sữa con thích đấy:(

Về sữa tươi, tuy ngọt và các bé thích uống nhưng thành phần các chất không đầy đủ như sữa công thức. Bé còn nhỏ, nên uống sữa công thức, chưa uống sữa tươi vội.

20. Mis_Pham

Mis_Pham Thành viên mới

mẹ nó ơi n năng lượng, nhiều đạm cũng k tốt đâu mẹ nó tham khảo bài viết e sưu tầm đc nhé:
    Các mẹ đọc mà chọn sữa nhé! Mà theo em sữa chỉ làthức uống bổ sung thôi không gì bằng cơm với thịt, cá, trứng... Có rất nhiều mẹ cho con uống sữa thay cơm. Thôi thì hôm nay con không ăn tý uống sữa cũng được. Nên chọn cho con sữa có hàm lượng năng lượng cao thì hãy cẩn thận lại tội cho bé ạ

( Theo TT Dinh dưỡng)
    Dùng sữa chất lượng cao, năng lượng cao, nhiều thành phần cao đạm, không thận trọng, không tư vấn rõ ràng từ chuyên gia y tế, rất có thể mang bệnh vào người, thậm chí tử vong.

Theo khuyến cáo của các chuyên gia y tế, nếu dùng các sản phẩm chứa chất béo thẩm thấu nhanh, độ ngọt cao sẽ phá huỷ hệ tiêu hoá của trẻ.

Câu chuyện nhập nhèm chất lượng sữa bột thời gian qua đã khiến người tiêu dùng hoang mang, lo lắng khi chọn tìm mua sữa cho trẻ.

Bác sĩ Phạm Gia Khải - Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần Dược phẩm Việt Nam cho biết, sữa bột, bột dinh dưỡng, vitamin, ngũ cốc… là nhóm thực phẩm bổ sung dinh dưỡng. Trong nhóm này, bột dinh dưỡng được làm từ ngũ cốc như lúa mì, ngô, gạo và bổ sung các loại vitamin. Sữa bột được làm từ sữa tươi bay hơi nước. Trong quá trình làm bay hơi nước, nhà sản xuất bớt đi một số thành phần không phù hợp với trẻ em, một số thành phần dinh dưỡng mất đi hoặc do chất lượng sữa không tốt, nhà sản xuất bổ sung thêm vitamin.

Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) đưa ra tiêu chuẩn sữa bột phải có hàm lượng đạm đến 34% thì mới được gọi là sữa. Nhưng trong sữa mẹ, chất béo cũng không được 34%. Nếu đạt theo tiêu chuẩn này trẻ em dưới 1 tuổi không dùng được, vì nó sẽ dẫn đến suy thận. Thông thường sữa bột dành cho trẻ dưới 1 tuổi hàm lượng đạm từ 12-19%.

Sữa bột vướng theo tiêu chuẩn của WHO, nếu không đạt độ đạm 34% thì không được gọi là sữa bột. Nhưng bản chất của nó là sữa, chứ không phải bột dinh dưỡng.

“Ở xã hội văn minh, mọi người ngầm quy ước với nhau đây là sữa, không gọi là bột dinh dưỡng. Nhiều công ty nhập khẩu sữa, đưa ra quảng cáo là sữa, nhưng khi đăng ký nhập khẩu với cơ quan chức năng đưa vào nhóm bột dinh dưỡng để không bị quản lý về giá. Chúng ta không nên đăng ký một đằng, làm một nẻo làm cho người tiêu dùng hoang mang, mất niềm tin vào các công ty nhập khẩu” – ông Khải nói.

Trả lời câu hỏi của phóng viên, sữa bột được đóng trong lon, làm sao để người tiêu dùng nhận biết được đâu là sữa chất lượng tốt? Bác sĩ Phạm Gia Khải cho biết: Thực ra, nếu để ý và xem xét kỹ người tiêu dùng sẽ nhận biết được chất lượng sữa, mặc dù đã đóng trong lon. Khi mua sữa, chúng ta nên lắc lon sữa đó. Nếu chất lượng tốt, lượng sữa trong lon sẽ đầy, sữa khô, tơi, xốp, nghe thấy tiếng rào rào nhẹ, điều này chứng tỏ sữa không có đường.

Nếu lượng đường nhiều, sữa sẽ không đầy lon, vì đường bao giờ cũng nặng hơn sữa, giá thành của đường thì rẻ hơn sữa rất nhiều. Nhà sản xuất trộn thêm đường cho nặng cân, tăng độ ngọt để trẻ thích uống. Nhiều bà mẹ, thấy con thích uống những loại sữa ngọt thì hào hứng mua về.

"Theo tôi, đây là một việc làm rất nguy hiểm, ảnh hưởng đến quá trình phát triển của trẻ", bác sỹ Khải nói.

Đối với các loại được quảng cáo là sữa cao năng lượng cho trẻ em suy dinh dưỡng và người già ốm yếu, ông Khải cho rằng, theo tiêu chuẩn do Tổ chức Nông Lương Quốc tế (FAO) và WHO đưa ra, hàm lượng chất béo sữa đạt từ 26-42%, độ ẩm ≤ 5%, hàm lượng protein trong sữa đã loại chất béo ≥ 34%.

Một số sản phẩm sữa cao năng lượng trên thị trường Việt Nam chỉ đạt tiêu chuẩn về độ ẩm, vì vậy các sản phẩm đó là bột bổ sung cao năng lượng. Các thành phần chủ yếu tạo ra bột bổ sung cao năng lượng là các chất béo thẩm thấu nhanh. Chúng được chiết xuất, tinh chế, phân lập từ dầu dừa, dầu cọ… Những chất béo này sẽ làm các nhung mao và vi nhung mao của đường ruột thoái hoá, không phát triển, từ đó phá huỷ các enzyme và hệ thống vận chuyển các chất dinh dưỡng, ảnh hưởng nghiêm trọng đến hệ tiêu hoá.
    Trẻ em có hệ tiêu hoá đang phát triển, nếu dùng các sản phẩm chứa chất béo thẩm thấu nhanh, độ ngọt cao, sẽ phá huỷ hệ tiêu hoá của trẻ, tăng nguy cơ tiểu đường, tim mạch, trẻ sẽ suy dinh dưỡng, còi xương không thể hấp thu được dinh dưỡng, các vitamin và khoáng chất. Người già, người ốm khi dùng các sản phẩm này, sau một thời gian hệ tiêu hoá cũng sẽ bị phá huỷ, dẫn tới giảm hấp thu dinh dưỡng, vitamin và khoáng chất.
    Chúc các bé hay ăn chóng lớn cho các mẹ được vui!