Tắc sữa, apxe sau sinh kinh nghiệp và cách xử lý 2012

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi H_BiBonBon, 6/7/2012.

1. H_BiBonBon

H_BiBonBon Thành viên mới

Dạo này thỉnh thoảng có mẹ gọi điện hỏi mình kinh nghiệm xử lý với việc tắc sữa (sau sinh và khi nuôi con) làm mình nhớ lại kỷ niệm những tháng ngày mình đã trải qua. Mình xin kể với các bạn 1 vài kinh nghiệm xử lý, hy vọng sẽ giúp được các mẹ nếu gặp phải:
    Kỷ niệm: Khi em bé nhà mình được 3 tháng (8/2011) do có việc đi ra ngoài nên khi về bé đã ăn sữa ngoài nên ko bú mẹ, mẹ ko có kinh nghiệm nên ko biết vắt ra, kết quả là chiều đến tắc sữa sưng 1 cục ấn mãi ko ra đau buốt lên. Ko biết làm cách nào được chồng ko hút ra được ấn cũng ko xong, sáng hôm sau mình lên viện C - tầng 2 Khoa Vật lý trị liệu nhà A thì bác sĩ xem qua rồi cho chiếu đèn sau đó cho ngồi máy vắt sữa 1 lúc rồi dặn về rửa sạch ti cho con bú. Mình đi 3 ngày ở viện C ko thấy khỏi, mà các bà ở phòng đấy còn tư vấn và có vẻ như ép buộc mình mua cốm bổ sữa uống nữa chứ (thôi thì có 40K đành mua). Bác sĩ sau 3 ngày hẹn mình 2 ngày nữa quay lại, thì đến ngày thứ 5 mình bắt đầu thấy chỗ đầu ti đỏ dừ lên rồi buốt lắm ko thể chịu được ý, hôm đấy lại vào ngày thứ 7 nên mình đành vào phụ sản Hà Nội khám thì bác sĩ trả lời là "ở đây ko điều trị(không khám được) bệnh nhân tắc tia sữa do ko có thiết bị" thế là hướng dẫn mình ra 1 phòng khám trên phố Trung Tự (phòng khám gì mà ở chỗ doanh trại quân đội ý). Bà ấy là bác sĩ phụ sản Hà Nội, bà ấy cho mình vào nằm siêu âm thì thấy 1 cục apxe rồi. Mình hoảng loạn và được bà bác sĩ bảo thứ 2 mang giấy tờ đến viện phụ sản hà nội bà ấy "làm cho". Vì cái từ "làm cho" ấy mà mình tin tưởng rồi thứ 2 kỳ cụi đứng xếp hàng chờ đợi khám xét siêu âm cuối cùng mới nhận ra bà ấy chỉ là người trung gian tống mình vào viện là xong hết trách nhiệm. Lúc đứng chờ bà ấy mình thấy có 1 đôi vợ chồng mới có bầu nhưng có vấn đề gì ấy bị hỏng nên phải xử lý mà dúi tiền cho bà ấy. TỰ Dưng mình thấy nhớ a bạn mình bên viện C khám và đỡ đẻ cho mình từ đầu đến cuối (tốt và có đạo đức thật sự luôn ý) nên mình sau khi vào nằm viện gọi cho a ấy. A ấy bảo ngay e ra viện ngay đến viện C a khám cho ở đấy ko được đâu. Mình vẫn ngu muội nghĩ mọi thứ đơn giản thôi thì vào đây rồi cứ ở đây cho nhanh rồi về với con vì phải nằm viện tối trốn về mà mẹ nằm khóc hết nước mắt. Sau 02 ngày nằm viện thì đến ngày thứ 3 kết quả thế này các mẹ ah các bác sĩ nhà D nó khốn nạn lắm nó sờ sờ vào ngực mình và nói là vẫn chưa làm được mà mình lúc đó tắc cứng hết cả 02 bên rồi. Thật là ngu kinh khủng lúc đó mình gọi điện cho a bạn mình (viện C) a ấy quát cho 1 trận và bảo e ra ngay a giới thiệu e cho 1 người bạn chuyên làm tắc tia sữa này rồi.
    Cuộc đời mình sáng ra bắt đầu từ đây các mẹ ah: Chị bác sĩ mà a ấy giới thiệu có 1 phòng khám riêng ở gần chợ Thành Công (đến đây mình mới biết là a bạn của mình rất giỏi và c này cũng thế đều học bác sĩ nội trú hết), mình đến đấy chị giải thích rõ ràng là: e sai từ đoạn ngay từ ban đầu khi tắc sữa e phải giải quyết ngay trong vòng 12h đầu tiên với phương pháp là xoa bóp và vắt sữa. Máy vắt sữa Medela là 1 công cụ tuyệt vời (mình đã mua được vài hôm khi nằm viện PSHN). Sau đó, khi đến viện C làm vật lý trị liệu ý thì mình phải siêu âm để xác định xem đã mưng mủ chưa, nếu chưa phải kết hợp xoa bóp và vắt sữa ko cái kiểu làm việc là kệ bệnh nhân như khoa đấy làm. Tiếp theo là khi vào viện PSHN người ta cứ để cho mình nằm thế mà ko vắt sữa ra thì hỏng hết cả 02 bên chứ ko pải là 1 bên mà tắc rất nhiều tia sữa chứ ko pải 1 tia như thế này. Lúc đến phòng khám của chị ấy mình trong tình trạng 02 bên đều căng cứng và 01 bên apxe rồi. Sau đó c ấy giải thích là vấn đề apxe thì tớ phải quay lại bác sĩ chuyên khoa sản do vẫn đề về tuyến sữa (nếu ko có thể việc trích mủ cắt ngang tia sữa sẽ làm tớ phải ngưng cho con bú ngay lập tức). Mình đến khám a bạn mình a có nhờ thêm 1 người nữa đến và xem thì bảo 02 ngày nữa e quay lại a sẽ trực tiếp làm (do lúc đó khối apxe mới chín hết) thế là mình cứ ở nhà với con 02 ngày sau quay lại a bạn mình trích ra 1 chén mủ to tướng đau khủng khiếp mình còn cảm nhận được cái ngón tay của a ấy ngoáy ngoáy cơ khiếp lắm. Sau đó, mình về nhà tích cực quay lại c bác sĩ kia để chị ấy xoa bóp và vắt sữa bằng tay cho vì bên bị trích mình chưa được dùng máy vắt sữa ngay có thể làm vỡ tia sữa, mà điều quan trọng là với sự nỗ lực ấy mình đã lấy lại được kích thước 02 bên vú cân bằng nhau mà ko bị mất sữa cho con (trộm vía con mình bú mẹ hoàn toàn đến khi hơn 1 tuổi mình mới cho bắt đầu ăn sữa ngoài). Sau gần 10 ngày mình bình phục vết trích kín lên sẹo nhỏ xíu như hạt gaoj thôi và nó ở đầu ti (thật may mắn) nên chẳng nhìn thấy. Mình cảm ơn trời đất, c bác sĩ là người thường xuyên bị tắc sữa cơ địa giống mình (1thang/1 lần) mà bé nhà c ấy ko ti mẹ toàn phải dùng máy Medela thôi.
    Qua đây, mình xin góp chút kinh nghiệm cho các mẹ:
    - Để tránh bị tắc các mẹ cho con bú hết 1 bên rồi mới chuyển sang bên kia, nếu thấy căng sữa thì vắt ra vì sữa mẹ có thể để ngăn mát 3-5 ngày và trữ đông 3-5 tháng đấy nhé sau đó cho con dùng bình thường (bé nhà mình vẫn thế); nhớ lấy khăn sữa của con để rửa sạch cặn sữa ở đầu ti;
    - Khi thấy bị tắc cục 1 bên ấn vào thấy đau thì các mẹ chườm nóng, xoa bóp theo chiều từ dưới lên đầu ti, sau đó vắt sạch sữa ra hoặc dùng máy vắt sữa nhé;
    - Trong trường hợp ko vắt được ra mà thấy bắt đầu sốt và đến 12 tiếng thì các mẹ phải gọi điện ngay cho bác sĩ để xử lý nhé;
    - Còn 1 chuyện là chẳng biết đúng ko nhưng con bạn mình nó bị tắc sữa cũng giống mình nó mới cho 1 gói thuốc từ Thái Bình lên bảo là nhà nó và rất nhiều người nữa bị tắc sữa uống vào là khỏi. Mình sau lần điều trị đấy thì cứ 1 tháng lại đến đấy 2 ngày vì bị tắc sữa để chị ấy xử lý cho. Nhưng sau 1 lần bị tắc theo lời khuyên con bạn mình uống vào thì thấy lần sau vẫn bị tắc nhưng mà mình chỉ cần cho con ăn xong là hết (hoặc cho con ăn xong vẫn còn nhưng để sữa về cho ăn lần nữa là hết) thế mới hay chứ. Nhưng thành phần và tác dụng phụ thì ko biết luôn nhé. Vẫn có số điện thoại đây nếu mẹ nào cần thì gọi xem họ có bán ko nhé.
    Mình chia sẻ chút kinh nghiệm hy vọng giúp ích được các mẹ.
    Chi phí nhé:
    - Viện C: Khoa VLTrij liệu 150K/1 lần (làm 2 bên);
    - Viện PSHN ko có dịch vụ này
    - Phòng khám (c bác sĩ): 110K/lần mà trực tiếp c ấy làm luôn viện C nó chẳng mó vào người mình đâu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi H_BiBonBon
    Đang tải...