Kinh nghiệm: Tại sao tôi không ép con ăn?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi shop_metit, 8/2/2012.

Tags:
  1. senmart09

senmart09 Thành viên chính thức

Ðề: Tại sao tôi không ép con ăn?

mình chưa có con nhưng có cháu gái. Hàng ngày mẹ bé đi làm thì bà ngoại là người cho cháu ăn. Cháu mình cũng lười ăn và muốn ép cũng không thể được ý. Vì khi nào không muốn ăn nữa là bé nhất định ngậm bột trong miệng, có làm thế nào cũng không nuốt vì sợ nuốt rồi lại phải ăn tiếp. Khổ thân !
    Được cái bé thích uống nước nên có thể cho bé uống nước hoa quả và uống sữa bù...nhưng mà bé vẫn còi lắm ! Bà ngoại bảo cứ kệ nó, đến tuổi khắc nó tự lớn. Không biết sao nữa nhưng mẹ nó lo lắng hơn cả bà ngoại. :))

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. gaucon305

gaucon305 Thành viên nổi tiếng

trời ơi, 11 th 11kg là trên chuẩn gần 2kg mà còn kêu ca, 11th con trai chuẩn là 9.4kg mà

3. mebenabenin

mebenabenin

phương trâm của mình là : nhịn một bữa không sao, ăn cái gì cũng được miễn là no: vì thế mình không ép con ăn bao giờ nhưng cố gắng làm những món ăn mà trẻ thích, đông viên khích lệ khi trẻ ăn ngoan.

4. gaucon305

mẹ nó ơi, nếu bé cả tuần chả ăn bất cứ cái gì, k cháo, k bánh, k váng sữa, cũng k cả sữa bột, chỉ ti mẹ. Thì sao? T cũng k muốn ép đâu. mỗi bữa cháo của con là mẹ khóc con khóc, nhưng thực sự k biết làm thế nào nữa. Bé lớn khoảng 2,3 tuổi còn biết tự ăn, còn thấy đồ ăn có màu sắc hấp dẫn... chứ 11th, có biết gì đâu, mẹ có đổi món thế nào cũng thế, cứ quay mặt đi thì làm sao? các bài khuyên với trẻ biếng ăn toàn là lí thuyết suông

Sửa lần cuối: 24/4/2012
  5. manukamatong

manukamatong Thành viên rất tích cực

Mình thì lại nghĩ khác . Bé ko tốt ăn sẽ dẫn đến việc cơ thể ko có sức đề kháng thì rất dễ ốm, ốm xong mà ko ăn đc thì lại ốm tiếp. Bài viết ko ép con ăn chủ yếu là ở nước ngoài nơi mà khí hậu tốt, vệ sinh an toàn thực phẩm cg tốt nên có k ăn vài bữa cg ko dễ ốm như mình . Khí hậu VN nóng lạnh thất thừong , lại thêm ô nhiễm môi trường thì chẳng có j đảm bảo các bé ko mắc bệnh

6. gaucon305

Gấu con nhà t trộm vía 10th rưỡi, chưa 1 viên thuốc, chưa khi nào ốm đau, chỉ cái tội lười ăn, nhưng nghịch ngợm thì như dế mèn. Bố Gấu bảo, k ăn nhưng vẫn nghịch, vẫn chơi thì kệ. Trời ơi, nhưng cả tuần chả có tí cháo nào vào bụng, t kệ làm sao được. Nhưng cũng chỉ biết khóc lóc, than thở, chú ba hôm nay rồi, k bắt hắn ăn được 1 thìa nào

7. duongphen83

duongphen83 Thành viên mới

Mình cũng nghĩ giống mẹ này, nên hay bắt con ăn lắm.Cứ sợ con ăn ko đủ thì đói và ngủ không ngon.

\ ^^

gaucon305 thích bài này.
  8. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

chao các chị ạ, nếu lần sau các chị có nhu cầu mua men tiêu hóa cho bé và cho gia đình thì ới e tiếng nhé, nhà e đang cung cấp trực tiếp loại này đó ạ

9. demvang.com

demvang.com Thành viên sắp chính thức

Em nghĩ không nên ép bé ăn. Vô hình chung đã ép trẻ gây khó chịu từ bé, ít nhiều ảnh hưởng đến tính cách sau này
    Tốt nhất là nên biết 1 chút về thực phẩm phù hợp mà trẻ ăn cảm thấy ngon hơn , nhiều hơn các món khác. Có thể dùng sản phẩm dinh dưỡng kích thích trẻ chóng đói như men ...:p

tranvinhbio89 thích bài này.
  10. mẹ minh sâu

mẹ minh sâu Thành viên chính thức

Không nên ép bé ăn, vì làm thế bé sẽ rất sợ mỗi khi đến bữa ăn. Nếu bé ăn ít thì bạn có thể bổ sung thêm bữa phụ (hoa quả, sữa chua...). Ép quá bé ăn vào sẽ bị trớ ra hết, vừa phí công, tốn thức ăn, mà lại còn làm bé mệt nữa. Ăn đến đâu thì ăn, đừng ép con quá, bạn nhé.

11. tigger2010

tigger2010

ở riêng thì dễ hoặc mình ở nhà thì đơn giản, nhưng cháu mà ở nhà với ông bà thì ông bà xót cháu, hay ép ăn, có khi bế đi rong để cố bón cho cháu mấy miếng í. Mâu thuẫn trong việc nuôi con cái mà cũng chẳng giải quyết được gì cả

12. gaucon305

mẹ nó ơi, nếu bé cả tuần chả ăn bất cứ cái gì, k cháo, k bánh, k váng sữa, cũng k cả sữa bột, chỉ ti mẹ. Thì sao?
    K ăn bất cứ cái gì thì làm sao mà hoa quả với cả sữa chua? Nhìn con cả tuần k có tí cháo nào vào bụng, k cái gì, làm sao k xót? Sữa mẹ lúc 11th làm sao dồi dào như 5th, 6th mà đủ cho nhu cầu của bé? Hơn nữa, vì bé hoạt động nhiều, tập đi, chơi, bò... nhu cầu nhiều hơn?

13. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

HIx... mc mình hôm qua còn nói : con ko chịu ăn, phải đi rong khắp xóm nó mới ăn cho đấy.
    M đi làm về - hix, nghe thấy thế muốn điên quá !!!!

14. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Nói sơ qua tình hình con gái Omachi nhà mình nhé: 25 tháng, 15kg, cao 90cm ... ăn cơm từ 14 tháng.
    Giờ ăn 3 bữa chính như người lớn: bữa sáng xôi, cháo phở, bánh mì ... hết khoảng 15p/ bữa, bữa trưa và tối ăn cơm hết 20p (bát con cơm cả canh và thịt) thỉnh thoảng ăn cháo thì hết 10p/bữa, sữa uống 280ml/ lần (2 cốc/ngày), mỗi cốc hết 5p...
    Thành thích ăn siêu nhanh của O là nhờ kỷ luật thép của mình ạ ...
    ngày mới tập ăn dặm, con hào hứng lắm, nhưng được khoảng 2 tháng (tầm tháng thứ 7) thì lười ăn kinh dị, ngậm liên miên ...
    Ngậm ko nuốt hả? Ko thích ăn hả? Ko ăn thì mẹ mang đi đổ ... mà các mẹ biết ko, mình nuoi con theo PP ADKN, 1 bữa của con mất thời gian hơn cả bữa của người lớn.
    4 tháng liền, con ko ăn là mẹ đổ... con gầy như xác ve... bà nội bà ngoại, bố và các bác 2 bên gia đình xót xa...
    Sang tháng thứ 5, con ăn như điên, vì ko ăn là mẹ cho nhịn. ăn chậm quá 30p mẹ cũng đổ bỏ luôn... hơ hơ... đừng tưởng con bé mà ko hiểu nhé, các bé hiểu hết đấy.
    Đến bgiowf thì bé ko thích sẽ từ chối ngay và mình có thể hỏi: con ko ăn thịt (tôm, trứng, cua, thịt bò....) thì con ăn j rồi... nhưng lúc trước bé chưa biết nhiều và nói chưa sõi thì bé lắc đầu mình cũng sẽ bỏ đi, nấu sup cho bé măm (sup là món bé yêu thích nhất mà)

Mẹ Bi Thúi thích bài này.
  15. kumma

kumma KÍNH F21 300K AU 100%-VỊT QUAY LS-ĐHỒ ĐỊNH VỊ 300K

Đặt gạch tí xem phim xong thì đọc

16. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em đây đc 5.5 tháng rùi mà cũng lười ăn lắm. Em cũng sẽ ko ép bé ăn như chị nói.... Bắt đầu ăn dặm rùi đây chị ạ... Em đang tìm hiểu các phương pháp trữ đông nếu đc thì tốt quá vì nhà e chỉ có bà ở nhà thui.... Chị có kinh nghiệm gì ko ạ...